ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

potgarn

วิธีการเล่น trend following แบบง่ายๆ บ้านๆ

โพสต์แนะนำ

พอดีอ่านหนังสือ john murphy มา เห็นว่ามีประโยชน์ดีน่าจะใช้ได้ดีเลยหยิบมาแนะนำกัน

ลองดูแบบแรกจะเป็นการใช้ parabolic คู่กับ adx นะครับ

วิธีใช้ parabolic ก็ให้ซื้อเวลามีจุดเล็กๆ อยู่ด้านล่างราคาเป็นจุดแรก และขายในเวลาที่มีจุดไข่ปลาขึ้นบนราคาจุดแรก

parabolic เป็นเครื่องมือที่ sensitive มาก หากตลาดไม่มีเทรนระบบจะพาไปเสียเงินได้ ดังนั้น murphy ได้แนะนำให้เราใช้ adx เป็นตัวกรองสัญญาณ หาก เส้นเขียวdi+ของ adx นั้นตัดเส้นสีแดงขึ้นมา และ parabolic ให้สัญญาณค่อยซื้อ หากมีสัญญาณซื้อจาก Parabolic แต่เส้นสีเขียวยังอยู่ล่างเส้นแดง ยังไม่ต้องซื้อครับ ลองดูตามชาร์ทเอาช่วงที่ parabolic สั่งให้ขาย แต่เส้น di+ สีเขียวยังอยู่บนเส้นแดงอยู่ระบบมันผิดครับ ถ้าจะสั่งขายให้ดูว่าเส้นสีแดงอยู่บนเส้นเขียวหากมี สัญญาณขายจาก parabolic sell short ได้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากมายครับ จะลองเอาไปเล่นดู :53

อีกวิธีเป็นการใช้ moving average เห็นมีคนสนใจอยู่ จะให้ดีก็ใช้ adx กรองไปด้วย

ผมใช้ simple 5 กับ 20 ครับ ใน daily chart

วิธีซื้อคือเมื่อเส้น 5 ตัด 20 ขึ้นและขายเมื่อ 5 ตัด 20 ลง

เราจะใช้ adx เป็นตัวกรองนะครับ adx จะบอกเราว่าช่วงไหนตลาดมีเทรน ช่วงที่มีเทรนคือช่วงที่เส้น adx สีฟ้ามันชี้ขึ้นและกำลังไต่ระดับขึ้นไปสูงกว่า 20 เมื่อเห็นแบบนี้และ เส้นค่าเฉลี่ย 5 ตัด 20 ขึ้นเราก็ซื้อแล้วถือไป ช่วงที่ตลาดไม่มีเทรนคือช่วงที่เส้น adx มันตกลงมาเรื่อยๆ ลองดูจุดที่ 3 ในกราฟ เส้น 5 มันตัด 20 ขึ้นแต่ว่า adx ตกลงไปเรื่อยๆ แบบนี้ ไม่ได้ผลครับ ตลาดยังคงตกลงต่อเนื่อง

หาก adx บอกว่าไม่มีเทรนคือหัวตกหรือ adx อยู่ในช่วงต่ำกว่า 20 และยังไม่ชึ้ขึ้น แนะนำให้ใช้ การซื้อแนวรับแนวต้าน โดยใช้ indicator พวก stoch rsi แทน เพราะการเล่น trend follwing จะได้ผลก็เฉพาะเวลาที่ตลาดมีเทรนเท่านั้น ประมาณกันว่าในปีนึง จะมีช่วงที่ตลาดมีเทรนจริงๆ 30% ส่วนที่เหลือ 70% จะ side way

ขอบคุณมากมายครับ จะลองเอาไปเล่นดู :53

ขอบคุณครับ มีคนเก่งๆ มาขอบคุณรู้สึกดีใจอย่างยิ่ง

ขอบคุณครับ มีคนเก่งๆ มาขอบคุณรู้สึกดีใจอย่างยิ่ง

หง่า...ธรรมดาครับ คุณ potgarn :_02

สุดยอดครับ เซียนอินดี้เปิดเผยเคล็ดวิชาแล้ว ต้องรีบเข้ามาศึกษา อืม วิชาลึกล้ำ โดยเฉพาะ adx นี่เป็นอะไรที่ผมดูแล้วเข้าใจยาก อ่านของคุณ potgarn แล้ว get ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากค่ะ เป็นประโยชน์มากจริงๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ผมพึ่งอ่านๆ ดูครับ ยังไม่เคยได้ลองใช้เลย แหะๆ ลองดูๆ กันไป แต่จากกราฟถ้ามันเจอเทรนก็ลากได้สวยดีนะ แต่บางช่วงถึงพยายามกรองแล้วก็เจอ whipsaw เหมือนกัน

วิธีที่ 2 ถ้า adx ชี้พุ่งขึ้น เขาแนะนำว่าจะใช้ moving average อะไรก็ได้ครับ macd ก็เป็น moving average crossover น่าจะใช้ adx ดูประกอบเทรนด้วยได้เช่นกัน

เสริมนิดนึง adx ที่ขึ้นไปสูงจนถึง 40 แล้วหักหัวตกลงมาเรื่อยๆ อาจหมายถึงการจบเทรน ส่วน adx ที่ อยู่ต่ำกว่า 20 แล้วกำลังขึ้นมาสูงกว่า 20 หมายถึงการเริ่มต้นเทรนใหม่

ขอนั่งเรียนต่อค่ะอาจารย์ แล้วถ้าเส้น 5 ตัด 10 ขึ้นไปแต่เส้น sto rsi ลง จะหมายความว่ายังไงคะ

ขอนั่งเรียนต่อค่ะอาจารย์ แล้วถ้าเส้น 5 ตัด 10 ขึ้นไปแต่เส้น sto rsi ลง จะหมายความว่ายังไงคะ

ถ้าเล่นตาม trend follow ก็ต้องถือไปจนกว่า 5 มันตัด 10 ลงครับ หากตลาดมีเทรนขึ้นแรงๆ อย่างเช่น adx ชี้ขึ้นมีค่าสูงๆ stoch rsi ในภาวะ overbought จะไม่เป็นผลครับ มันยังไปต่อของมันได้ ส่วนในช่วงที่ตลาดมัน side way อย่างเช่น adx มันชี้ลงเรื่อยๆ พวก stoch จะมีบทบาทช่วยให้เราซื้อๆ ขายๆ ได้ตามแนวรับแนวต้าน อันนี้เอามาจากในหนังสือของ Murphy ง่ะครับ

ผมเห็นคำว่า "Trend Following" รีบกดเข้ามาดูเลย เพราะว่า สนใจระบบหรือกลยุทธแนวนี้มากครับ

มีเคล็ดวิชาเพิ่มเติมดีดี มาบอกและสอนอีกนะครับ

ขอบคุณครับ