ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีปีใหม่คุณnext และ ผู้ให้ความรู้ทุกท่าน เพื่อนๆทุกคนด้วยนะคะ

มีความสุข มีสุขภาพแข็งแรงกันนะคะ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ คุณnext อยากทราบว่าแร่เงินหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ

ขอบคุณคุณเน็กมากค่ะ เคยแต่อยากซื้อเครื่องประดับเงิน แต่ไม่เคยสนใจเก็บพวกเงินเป็นแท่งไว้เลย บทความของคุณเน็กทำให้ทราบอะไรหลายอย่างมากขึ้นมากๆๆๆๆๆขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ว่าแต่ว่าใครพอจะรู้บ้างไหมอ่ะคะ เงินเม็ดเงินแท่งเนี่ย เขาหาซื้อได้ที่ไหนบ้างในกรุงเทพ

บททดสอบที่ 2(Exercise 2)

วันนี้มาจิบกาแฟ อ่านข่าวกันบ้างครับ ใกล้ตัวเหลือเกินกับ เพื่อนบ้านเรานี่เอง

สำหรับประเทศเวียดนาม ไปดูว่าเกิดอะไรขึ้น

ขอบคุณ "โพสทูเดย์" ด้วยนะครับ

..............................................................................

เวียดนามตื่นทองหนีเศรษฐกิจเสื่อม

โดย...ทีมข่าวต่างประเทศ

เวียดนามกำลังเผชิญกับช่วงเวลาอัสดงอย่างไม่เคยปรากฏมาก่อน หลังจากที่เคยคาดหวังจากชาวโลกว่าจะเป็นดาวจรัสแสงดวงใหม่แห่งเอเชีย

ด้วยอัตราการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจที่คึกคัก ไม่แพ้จีน ทรัพยากรมนุษย์ที่ล้นหลาม และภาคการเมืองที่แข็งแกร่ง

อีกทั้งเมื่อไม่นานมานี้ เวียดนามยังผุดเมกะโปรเจกต์มากมาย เพื่อรองรับอนาคตอันเรืองรอง ทำให้เพื่อนบ้านได้แต่อิจฉา หนึ่งในนั้นคือโครงการก่อสร้างเส้นทางรถไฟความเร็วสูง มูลค่าหลายหมื่นล้านเหรียญสหรัฐ เชื่อมต่อกรุงฮานอยกับเมืองไซ่ง่อน หรือ โฮจิมินห์ ซิตี และท่าเรือน้ำลึก ในเมืองดานังทางตอนกลางของประเทศ เพื่อรองรับการเป็นเส้นทางสาย R3 ที่จะเชื่อมต่อทั้งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ในส่วนของแผ่นดินใหญ่

มาวันนี้ ไม่เพียงฝันสดสวยของเวียดนามจะดับวูบลงเท่านั้น แต่ยังเผชิญกับสถานการณ์อันเลวร้ายเสียจนกระทั่งประชาชนเริ่มสิ้นหวังกับ เศรษฐกิจของประเทศ

สิ่งที่แสดงออกให้เห็นอย่างชัดเจน คือปรากฏการณ์ตื่นทองในเวียดนาม

กระแสตื่นทองในเวียดนามเริ่มรุนแรงขึ้นตั้งแต่เดือน ส.ค. ซึ่งเป็นครั้งล่าสุดที่รัฐบาลเวียดนามประกาศลดค่าเงินด่อง เพื่อกระตุ้นการส่งออก ด้วยความหวังว่าจะช่วยกระตุ้นภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซา ซึ่งปัญหาส่งออกของเวียดนามรุนแรงขึ้นทุกขณะ จนยังผลให้เวียดนามต้องขาดดุลการค้าต่อเนื่อง และเป็นเหตุผลให้รัฐบาลต้องรีบลดค่าเงินอีกครั้ง หลังจากทำเช่นนี้มาแล้วถึง 3 ครั้งในเวลาไม่ถึง 2 ปี

ทว่า การลดค่าเงินยังผลให้เงินด่องอ่อนค่าลงอย่างน่าใจหาย จนในที่สุด ชาวเวียดนามมองไม่เห็นค่าของเงินด่องมากไปกว่าเศษกระดาษที่เรียกว่าธนบัตร ด้วยเลข 0 พ่วงท้ายเลขหลักที่เพิ่มมากขึ้นในป้ายราคาสินค้า ซึ่งหมายความว่า เวียดนามกำลังจมปลักอยู่กับภาวะเงินเฟ้อรุนแรงถึงระดับตัวเลข 2 หลัก

หนึ่งในคนที่มองเห็นโอกาสในทองคำมากกว่าเงินกระดาษ คือ โดไฮนิน คุณครูสาวในโรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่ง ที่พยายามเก็บหอมรอมริบเป็นเงินจำนวนหนึ่ง แต่ให้สัมภาษณ์กับเอพีว่า ไม่คิดจะนำเงินจำนวนนี้ไปฝากไว้กับธนาคารในประเทศ เพราะค่าเงินลดลงฮวบฮาบ หนทางที่ดีที่สุด คือฝากเงินจำนวนนี้ไว้ในรูปของทองคำ

ไม่เฉพาะแค่คุณครูรายนี้เท่านั้น แต่ยังรวมถึงนักลงทุนรายย่อยที่เคยฝากความหวังไว้กับตลาดหุ้น แต่กลับต้องพบว่าตลาดหุ้นของเวียดนามล้มครืนลง แทนที่จะเติบโตทัดเทียมกับศูนย์กลางการเงินในภูมิภาค

“ความเชื่อมั่นของประชาชนต่อเงินด่อง ซึ่งเป็นสกุลเงินท้องถิ่นเสื่อมถอยลงอย่างน่าตกใจ” เหงียนกวงอา อดีตประธานศูนย์วิจัยเพื่อการพัฒนาของเวียดนาม กล่าว

ปรากฏการณ์ตื่นทอง ยังผลให้เวียดนามกลายเป็นประเทศที่อุปโภคบริโภคทองคำมากที่สุดในโลก เมื่อคำนวณตามสัดส่วนต่อหัวประชากร มากกว่าจีนและอินเดีย ซึ่งบริโภคทองคำมากที่สุดในโลกเช่นกัน แต่วัดที่ปริมาณเป็นสำคัญ

อีกทั้งยังผลให้ตลาดมืดทองคำและเงินด่องเติบโตรวดเร็วจนรัฐบาลไม่อาจกวาด ล้างได้ทันกาล เนื่องจากประชาชนแห่แหนกันซื้อทองคำในตลาดมืด เนื่องจากมีราคาต่ำกว่าเล็กน้อย ขณะเดียวกันก็สามารถแลกเงินด่องเป็นสกุลเงินต่างชาติในอัตราสูงกว่าอัตราแลก เปลี่ยนของทางการเช่นกัน

รัฐบาลเองก็ไม่สามารถต้านทานกระแสความตื่นตูมของประชาชน ได้แต่อนุญาต|ให้นำเข้าทองคำเป็นครั้งแรกเมื่อเดือน พ.ย.ที่ผ่านมา และให้เวลานำเข้าจนถึงสิ้นปีนี้ เพื่อรักษาระดับราคาทองคำให้สอดคล้องกับราคามาตรฐานในตลาดโลก หลังจากกระแสตื่นทองในเวียดนาม ทำให้ราคาทองคำสูงกว่าความเป็นจริงอย่างน่าตระหนก

แต่ดูเหมือนว่าความพยายามของรัฐบาลเวียดนามจะล้มเหลวลงอย่างสิ้นเชิง

ในช่วงเวลาเดียวกับที่มีการอนุมัติให้นำเข้าทองคำ รัฐบาลเวียดนามต้องประสบกับความผิดพลาดครั้งใหญ่หลวงที่จะส่งผลกระทบต่อความ เชื่อมั่นของประชาชนต่อค่าเงินด่อง นั่นคือปัญหาที่บริษัท วินาชิน รัฐวิสาหกิจการต่อเรือของเวียดนามจะล้มละลายลง ด้วยมูลค่าหนี้สินสูงถึง 4,500 ล้านเหรียญสหรัฐ หรือคิดเป็นสัดส่วนของผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (จีดีพี) ถึง 4.5%

สถานการณ์ของ วินาชิน ร้ายแรงถึงขั้นที่ค่าเงินทรุดลงอีกรอบ พร้อมกับตลาดหุ้นที่ยิ่งส่อแววไม่อาจรุ่งเรืองได้เหมือนเมื่อปีทองที่ผ่านมา 2 ปีที่แล้วได้อีกครั้ง

และถึงขั้นที่นายกรัฐมนตรี เหงียนตันดุง ต้องแสดงความรับผิดชอบการบริหารงานที่ผิดพลาดของรัฐวิสาหกิจขนาดยักษ์รายดัง กล่าว โดยชี้ว่า ปัญหาส่วนหนึ่งมาจากการบริหารที่ไม่สอดคล้องกับสถานการณ์ที่เกิดขึ้นจริง อีกทั้งยังขยายกิจการต่อยอดในธุรกิจหลายภาค โดยไม่สอดคล้องกับธุรกิจหลักที่เกี่ยวข้องกับการต่อเรือเดินสมุทร

ผลที่ตามมาคือ บริษัทจัดอันดับความน่าเชื่อถือชั้นนำของโลก เริ่มหั่นเครดิตของเวียดนามและวินาชิน อาทิ มูดี้ส์ ที่หั่นระดับความน่าเชื่อถือของพันธบัตรรัฐบาลเวียดนามเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว จาก Ba3 ลงมาอยู่ที่ B1 ขณะที่บริษัท สแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ เตือนไว้เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ว่า วิกฤตวินาชิน จะกระทบต่อภาวะหนี้สินของธนาคารในประเทศ

แต่ในความเป็นจริงการกระทำของรัฐบาลเวียดนาม เพื่อพยุงกิจการของ วินาชิน ยิ่งบั่นทอนค่าเงินด่อง และกระตุ้นกระแสตื่นทองให้ร้อนแรงยิ่งขึ้น

เนื่องจากรัฐบาลเวียดนามกลับร้องขอให้ธนาคารในประเทศชะลอการเก็บหนี้สิน ของ วินาชิน แต่การทำเช่นนี้จะยังผลให้ธนาคารตกอยู่ในความเสี่ยงแทน เพราะไม่สามารถเก็บดอกเบี้ยในช่วงเวลาที่ชาวเวียดนามไม่กล้าฝากเงิน เพราะหันไปพึ่งพาสินทรัพย์ที่มีความปลอดภัยสูงอย่างทองคำแทน

ปัญหาที่เวียดนามกำลังเผชิญอยู่ในขณะนี้ เป็นผลมาจากความมั่นใจในตัวเองสูงเกินไป ว่าจะกลายเป็นเสือเศรษฐกิจตัวใหม่ของภูมิภาค จึงลงทุนลงแรงในอุตสาห กรรมและสาธารณูปโภคอย่างรวดเร็วจนเกินไป ทว่า ละเลยปัจจัยเสี่ยงที่จ้องเข้ามากลุ้มรุมประเทศ ยังผลให้เมื่อเกิดความผิดพลาดอย่างหนึ่ง ความผิดพลาดอื่นๆ จึงติดตามมาอย่างต่อเนื่อง ส่งผลกระทบความเชื่อถือต่อรัฐบาล

การวิ่งเข้าหาทองคำของคนเวียดนามจึงมิได้หมายถึงว่าชาวเวียดนามมั่งคั่งขึ้น

แต่สะท้อนให้เห็นถึงสภาพเศรษฐกิจที่กำลังหาที่ยึดเหนี่ยวได้ยากเต็มทีสำหรับประชาชนคนตาดำๆ ... !

............................................................................................

เลขศูนย์บนธนบัตรเงินดอง ชักจะเยอะเข้าไปทุกที

ใบล่างสุด ใบละห้าแสนเข้าไปแล้ว เห้นอย่างนี้นึกถึง -ซิมบับเว- เลยครับ

สถานะการณ์เงินเฟ้อใกล้ตัวยิ่งไปกว่านั้น กาแฟที่ผมดื่มประจำ

ขอขึ้นราคาไปอีกแก้วละ 5 บาท รับปีใหม่ไปเรียบร้อยแล้วครับ :lol:

ขอบคุณครับ อ.Next ที่ได้นำความรู้ทางด้านต่างๆ ทั้งทางด้านของเราและของต่างประเทศ

มาเผยแพร่ให้ชาวไทยโกลด์ได้รับรู้และเตรียมตัวเพื่อรับมือกัน

!01 !01 !01

ต้องแอบสืบจากคุณ Jaiyen แล้วครับว่าซื้อเงินแท่งที่ไหน

ส่วนเงินเม็ดของผมเองที่เก็บมาเป็นปีนั้น ไปเปิดแอบดูก็ยังไม่ดำเหมือนกันครับ(แวววาวสะท้อนแสงมากๆ) :lol:

ส่วนสถานที่ซื้อขออนุญาติไม่บอกนะครับ เพราะผมเองไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย แล้วก็เดี๋ยวถูกเข้าใจผิดว่าโฆษณาให้อีกต่างหาก

หากเพื่อนๆสมาชิกเคยซื้อกันได้ที่ไหนแล้วดี นำมาโพสแนะนำแทนผมด้วยนะครับ

แต่ที่อยากเตือนคือ สภาพคล่อง ยังไม่คล่องตัวเท่า ทองคำนะครับ ราคาประกาศก็ไม่มีแล้ว แต่จะคำนวณกันครับ

แต่ตอนผมซื้อก็ไม่ซีเรียสครับ ราคาพรีเมี่ยมต่างกัน 5 บาท 10 บาท เอาสะดวกเข้าว่า Upside ยังเหลือเยอะมากๆสำหรับ "เงิน"

ส่วนสาเหตุที่มีคนถามมาว่า ทำไมเค้าต้องกดราคา "Silver"

เหตุผลหลักก็คือ ระบบธนบัตรกระดาษ (Fiat Currency) นั้น เค้ามองว่าโลหะมีค่า(Precious Metals)เป็นศัตรู ครับ

คงไม่ดีแน่หากทองคำและเงิน ขึ้นราคาอยู่เรื่อยๆ มันเตะตาคน มันฟ้องถึงความด้อยค่าลงเรื่อยๆ ของ สกุลเงินครับ

หากความจริงข้อนี้ถูกเปิดเผย ความน่าเชื่อถือ ของเงินดอลล่าห์และเงินสกุลอื่นๆ จะลดลงอย่างมากครับ

เรื่องนี้เรื่องใหญ่นะครับ! ธนาคารกลางและรัฐบาลทุกประเทศคงจะไม่ปรารถนาแน่นอน

มีครั้งหนึ่ง เบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางของสหรัฐ เคยถูกถามถึง ราคาทองคำที่ขึ้นมาตลอดมันหมายความว่าอย่างไร

เค้าตอบว่า "ผมไม่เข้าใจตลาดทองคำและไม่เข้าใจว่าทำไมทองคำถึงขึ้น" ??????

เค้าตอบแบบนี้จริงๆครับ การพูดแบบนี้เป็นไปได้ สองอย่าง (ขอโทษนะครับ) คือ "ไม่โง่ก็โกหก"

เค้าจะไม่รู้เชียวหรือว่า มันหมายความว่าอะไร??? แต่เค้าพูดออกไปไม่ได้

สิ่งที่ผมพูดและอธิบายมาโดยตลอดคือความจริงครับ และความจริงเหล่านี้ เรื่องกำลังแดง ขึ้นเรื่อยๆ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

หมดนี่คือ 450 ล้านดอง ครับ !!!!!

อย่าหวังจะซื้อ บ้านพักตากอากาศที่ศรีพันวาหรือซื้อเรื่อยอร์ชเที่ยวทะเลที่ดูไบนะครับ หมดนี่ ซื้อทองแท่งได้แค่ 3 แท่งครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

กราบขอบพระคุณคะ่ สำหรับข่าวสารรับปีกระต่ายทอง เลยคะ ถ้าจะเก็บเม็ดเงินนี่่ต้องสร้างโกดังเล็ก ๆแล้วละฮะ พอนึกถึงที่เก็บนี่กัดฟันเก็บเป็นทองคำดีสุดแล้วละฮิฮิ ติดตามต่อปาย

สนุกอีกแล้วครับ บทความ ขอบคุณครับ

ต้องแอบสืบจากคุณ Jaiyen แล้วครับว่าซื้อเงินแท่งที่ไหน

ส่วนเงินเม็ดของผมเองที่เก็บมาเป็นปีนั้น ไปเปิดแอบดูก็ยังไม่ดำเหมือนกันครับ(แวววาวสะท้อนแสงมากๆ) :lol:

ส่วนสถานที่ซื้อขออนุญาติไม่บอกนะครับ เพราะผมเองไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย แล้วก็เดี๋ยวถูกเข้าใจผิดว่าโฆษณาให้อีกต่างหาก

หากเพื่อนๆสมาชิกเคยซื้อกันได้ที่ไหนแล้วดี นำมาโพสแนะนำแทนผมด้วยนะครับ

แต่ที่อยากเตือนคือ สภาพคล่อง ยังไม่คล่องตัวเท่า ทองคำนะครับ ราคาประกาศก็ไม่มีแล้ว แต่จะคำนวณกันครับ

แต่ตอนผมซื้อก็ไม่ซีเรียสครับ ราคาพรีเมี่ยมต่างกัน 5 บาท 10 บาท เอาสะดวกเข้าว่า Upside ยังเหลือเยอะมากๆสำหรับ "เงิน"

ส่วนสาเหตุที่มีคนถามมาว่า ทำไมเค้าต้องกดราคา "Silver"

เหตุผลหลักก็คือ ระบบธนบัตรกระดาษ (Fiat Currency) นั้น เค้ามองว่าโลหะมีค่า(Precious Metals)เป็นศัตรู ครับ

คงไม่ดีแน่หากทองคำและเงิน ขึ้นราคาอยู่เรื่อยๆ มันเตะตาคน มันฟ้องถึงความด้อยค่าลงเรื่อยๆ ของ สกุลเงินครับ

หากความจริงข้อนี้ถูกเปิดเผย ความน่าเชื่อถือ ของเงินดอลล่าห์และเงินสกุลอื่นๆ จะลดลงอย่างมากครับ

เรื่องนี้เรื่องใหญ่นะครับ! ธนาคารกลางและรัฐบาลทุกประเทศคงจะไม่ปรารถนาแน่นอน

มีครั้งหนึ่ง เบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางของสหรัฐ เคยถูกถามถึง ราคาทองคำที่ขึ้นมาตลอดมันหมายความว่าอย่างไร

เค้าตอบว่า "ผมไม่เข้าใจว่าตลาดทองคำและไม่เข้าใจว่าทำไมทองคำถึงขึ้น" ??????

เค้าตอบแบบนี้จริงๆครับ การพูดแบบนี้เป็นไปได้ สองอย่าง (ขอโทษนะครับ) คือ "ไม่โง่ก็โกหก"

เค้าจะไม่รู้เชียวหรือว่า มันหมายความว่าอะไร??? แต่เค้าพูดออกไปไม่ได้

สิ่งที่ผมพูดและอธิบายมาโดยตลอดคือความจริงครับ และความจริงเหล่านี้ เรื่องกำลังแดง ขึ้นเรื่อยๆ

ไม่โง่ก็โกหก หมายความแบบซื่อ ๆ ว่า"ทั้งโง่ทั้งโกหก" ฮา.....

ถูกแก้ไข โดย raty

ขอบคุณค่ะ คุณnext อยากทราบว่าแร่เงินหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ

ขอบคุณคุณเน็กมากค่ะ เคยแต่อยากซื้อเครื่องประดับเงิน แต่ไม่เคยสนใจเก็บพวกเงินเป็นแท่งไว้เลย บทความของคุณเน็กทำให้ทราบอะไรหลายอย่างมากขึ้นมากๆๆๆๆๆขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ว่าแต่ว่าใครพอจะรู้บ้างไหมอ่ะคะ เงินเม็ดเงินแท่งเนี่ย เขาหาซื้อได้ที่ไหนบ้างในกรุงเทพ

ผมเคยถามและคุณแบทแมนตอบมาแล้วครับที่นี่ #2326

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/200-%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87/page__st__2325

เอามาฝากครับ ดูกันมันๆว่า ระยะสุดท้ายของทองกำลังมา

AMERICA AND HER COMING ECONOMIC COLLAPSE - FREE REPORT IN DESCRIPTION

หมดนี่คือ 450 ล้านดอง ครับ !!!!!

อย่าหวังจะซื้อ บ้านพักตากอากาศที่ศรีพันวาหรือซื้อเรื่อยอร์ชเที่ยวทะเลที่ดูไบนะครับ หมดนี่ ซื้อทองแท่งได้แค่ 3 แท่งครับ

อ่านข้อมูลจากคุณเน็กส์ด้วยใจระทึกเลยคับ สนุกทุกตอนเลย