ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอามาฝากครับ

ทองขาดตลาดในจีน

Raw gold in short supply in China

http://english.cntv.cn/program/bizasia/20110324/105693.shtml

[/size][/font][/color]

ทองคำขาดตลาดในจีนน่าจะมีมหาเศรษฐีจีนหลายคนสนใจเป็นเจ้าของรถทองคำ ตามข่าวรถทองคำทั้งคันจอดในที่ห้ามจอด10นาทีก็โดนตำรวจยกไปปรับที่โรงพัก

ผมว่าน่าจะเป็นการจงใจของบางคนที่อย่างเป็นข่าวว่าเป็นเจ้าของรถทองคำ

http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9540000040155

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มารออ่านบทความจากคุณ next ด้วยคนนะคะ และขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาโพสต์ข่าวต่างๆรวมถึงช่วยกันตอบ ข้อข้องใจของสมาชิก ปกติจะเข้ามาอ่านอย่างเดียววันนี้ขอโพสต์ให้กำลังใจและขอคุณทุกคนค่ะ

ขอตัวไปทานข้าวเย็นก่อน แล้วค่อยมาโพสบทความใหม่

คืนนี้แล้วกันนะครับ :rolleyes:

รออ่านครับ ติดบทความคุณNextมากกว่าติดหนังติดละครอีกครับ

ทองคำขาดตลาดในจีนน่าจะมีมหาเศรษฐีจีนหลายคนสนใจเป็นเจ้าของรถทองคำ ตามข่าวรถทองคำทั้งคันจอดในที่ห้ามจอด10นาทีก็โดนตำรวจยกไปปรับที่โรงพัก

ผมว่าน่าจะเป็นการจงใจของบางคนที่อย่างเป็นข่าวว่าเป็นเจ้าของรถทองคำ

http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9540000040155

รถยนต์คันอื่นเวลาใช้แล้วขาย ราคาจะตก

แต่คันนี้ผมว่าอนาคตขาย น่าจะกำไรนะครับ :lol:

รออ่านครับ ติดบทความคุณNextมากกว่าติดหนังติดละครอีกครับ

คุณส้มโอมือ ให้เกียรติกันมากเลย..ปลื้มครับ

เท่าที่อ่านข้อมูลจากหลายๆท่าน จึงได้ทราบว่า ไม่กี่วันที่ผ่านมา มีข่าวมามากมายว่า

จะไม่มี QE3 และทางลุงแซมก็ออกข่าวว่าจะขึ้นดอกเบี้ย และนี่ก็ใกล้ช่วงส่งมอบทองจริงและเงินจริง ซึ่งขาใหญ่น่าจะช่วยกันกดราคา

แต่ไหงทองและเงินเริ่มเคยหัวขึ้นแล้วเนี่ย พอมีใครทราบมั้ยครับว่าเกิดอะไรขึ้น

และน้องเงินก็วิ่งขึ้นก่อนพี่ทองตั้งแต่กลางวันแล้ว >_< เก็บมะทันแล้ว อย่าพึ่งขึ้นสิคร้าบ.....

รออ่านบทความคุณเน็กครับ คิดถึงจัง

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เรื่องเล่าจาก Fort Knox (Fort Knox story)

“เรื่องที่ทุกท่านจะได้อ่านต่อจากนี้ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล ตัวผู้เขียนไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับเรื่องที่เกิดขึ้น

เพียงแต่อยากจะนำเสนอให้ได้พิจารณาประกอบการตัดสินใจในการลงทุนเท่านั้น

หากมีข้อสงสัยทางผู้เขียนแนะนำให้ศึกษาและหาข้อมูลเพิ่มเติม พร้อมทั้งยินดีพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็น”

เตือนกันก่อนแล้วนะครับ เพราะฉะนั้นก็เขียนได้เต็มที่ไม่มีกั๊ก

วันนี้ “สนุก” ครับ

เรื่องของเรื่องสืบเนื่องมาจากต้นเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมามีข่าวทำนองว่า

ธนาคากลางของจีน จะทำการยกระดับทุนสำรองทองคำให้มากขึ้น

ถึงขนาดที่ว่า “ให้มากกว่าทองคำที่มีอยู่ใน Fortnox สหรัฐอเมริกา”(8,133 ตัน)

รายละเอียดของข่าว : คลิ๊ก.. China may increase gold reserves beyond 'Fort Knox' level – Hale

ทองคำของสหรัฐนั้นถือว่ามากเป็นอันดับ 1 ของโลก นั่นหมายความว่าหากธนาคารกลางจีนต้องการ

เพิ่มทุนสำรองทองคำในคลังให้มากกว่า ก็จำเป็นต้องเก็บเพิ่มอีก ถึง 8 เท่า จากที่มีอยู่ (1,054 ตัน)

หลังจากข่าวนี้ออกไป Jim Sinclair (Mr. Gold) ได้คอมเม้นท์เพียงสั้นๆว่า

“ หากจีนต้องการแบบนั้น ซื้อทองแค่ 1 ออนซ์ก็พอ...” !!??

ลุงจิมหมายความว่าอย่างไร ?

สิ่งที่เค้าบอกทำให้ผมนึกถึงงานเขียนชิ้นหนึ่งของ Ron Holland เมื่อปีก่อน

Ron Holland คือ 1 ในคณะกรรมการที่ปรึกษาของบริษัท Major Swiss management รวมทั้งเป็นบรรณาธิการร่วม (Co-editor)

ของรายงานการเงินที่มีชื่อเสียงที่สุดฉบับหนึ่งในสวิส (ชื่อว่า Mountain Vision )

รอนยังเป็นนักเขียน หนังสือEscape the Pension Trap คือหนังสือที่สร้างชื่อให้กับรอนเป็นอย่างมาก (จากทั้งหมด 3 เล่มที่เค้าแต่ง)

มีประสบการณ์ในแวดวงการเงินกว่า 40 ปี ไต่เต้าจากโบรกเกอร์จนสุดท้ายมาเป็นประธานบริษัท

นอกจากนี้ยังเป็น วิทยากรบรรยาย เขียนบทความและรายงานการเงิน ในอินเตอรเนทอยู่เสมอๆ ตามโอกาสต่างๆ

สรุปว่า มีตัวมีตน พอจะเชื่อถือได้

คืนวันหนึ่ง รอน ได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนเก่าที่รู้จักกันมานาน

แต่ไม่มีโอกาสได้เจอกันมากว่า 20 ปีแล้วเพราะต่างฝ่ายต่างงานยุ่ง

เพื่อนคนนี้ของรอน ก่อนเกษียณ ทำงานอยู่ในธุรกิจที่เกี่ยวข้องโดยตรงกับการลงทุนทองคำ

ในอดีตเป็น “ผู้บริหารตำแหน่งใหญ่โต”

แต่ปัจจุบัน “เป็นมะเร็ง” :(

เค้าต้องต่อสู้กับมะเร็งระยะสุดท้ายที่ไม่มีทางรักษาได้หาย

ในระหว่างการสนทนา รอน ถามไถ่ถึงสารทุกข์สุขดิบตามประสาเพื่อน

พร้อมแนะนำทางเลือกในการรักษาโรคร้าย.

แต่ถูกขัดจังหวะ

"รอน..ขอบใจในความหวังดีและเป็นห่วงเป็นใย แต่ผมไม่ได้โทรมาหาคุณเพื่อจะพูดถึงเรื่องสุขภาพของผม

ผมเองแอบหวังว่าจะมีปาฏิหารย์สามารถเอาชนะโรคร้ายนี้ได้ แต่ ที่โทรมาวันนี้เพราะต้องการจะพูดถึง

เหตุการณ์ๆหนึ่งที่เกิดขึ้นเมื่อ 5 ปีก่อน ผมไม่เคยเล่าเรื่องนี้ให้ใครฟัง

แต่วันนี้ผมจะบอกกับคุณ เพื่อให้เรื่องนี้แพร่กระจายออกไป เพื่อให้คนทั่วไปได้รับรู้ความจริง

เรื่องของผมเป็นเรื่องเกี่ยวกับ ทองคำสำรองของสหรัฐที่ Fortknox

ผมได้มีโอกาสอ่านงานเขียนของคุณที่เขียนเกี่ยวกับเรื่องนี้ จึงตัดสินใจโทรหาคุณ"

เรื่องมันเป็นอย่างนี้

อย่างที่รู้ ผมเป็นคนชอบออกไปพบปะสังสรรค์กับเพื่อนๆ ดื่มเบียร์ตามผับกันบ้างหลังเลิกงาน

คืนหนึ่งในปี 2005 ผมดื่มอยู่กับเพื่อนๆ ที่เป็นโบรกเกอร์หุ้น

ก็เมาท์เรื่องเงินๆทองๆกันเป็นปกติธรรมดาเหมือนอย่างเคย

แต่คืนนั้น หนึ่งในเพื่อนร่วมก๊วนได้เจอคนรู้จักในผับ

ผมจำชื่อเค้าไม่ได้ แต่ก็มาร่วมก๊งด้วยกัน เค้าบอกว่าเค้าเพิ่งเสร็จจากโปรเจคงานที่รัฐ Kentucky

ทำอยู่ที่นั่นถึง 18 เดือน

ผมถามเค้าว่า "เค้าทำอาชีพอะไร"

เค้าบอกว่าเค้าเป็น "ผู้รับเหมาระบบไฟฟ้าและประปาที่ Fort Knox"

แน่นอนว่าเราเพิ่งรู้จักกันและเค้าไม่รู้ว่าผมทำธุรกิจที่เกี่ยวกับทองคำ ผมจึงถามเค้าไปว่า

คุณได้มีโอกาสเข้าไปในอาคารเก็บทองคำหรือไม่? (Depository building)

เค้าหัวเราะและตอบว่า “แน่นอน..เรารับเหมาเดินระบบทั่วทั้งอาคาร

ระบบที่นั่นค่อนข้างเก่าหน้าที่เราคือซ่อมแซมและทำให้มันสมบูรณ์”

สูดลมหายใจ .... มาถึงคำถามที่นักลงทุนทองคำทั่วโลกอยากรู้

ตกลงใน Fort Knox มีทองมั๊ย ? "So is there any gold at Fort Knox?"

เค้าหันไปมองรอบๆผับ อึกอักเล็กน้อยก่อนหัวเราะแล้วตอบว่า

“ในนั้นมีแต่ความว่างเปล่า หากจะมีทองคำที่ Fort Knox ก็คงจะอยู่ที่ฟันทองของยามเท่านั้นแหละ

ผมสามารถเข้าออกอาคารได้ทั่ว มุกที่ชอบแซวยามเล่นเป็นประจำคือ วันนี้ทองคำที่เฝ้าเป็นยังไงบ้าง ?”

"The place is totally empty and the only gold at Fort Knox is in the teeth of the guards.

I had full access to the building and the running joke we had with the guards was 'how was the gold today."

อย่าลืมว่าชายคนนี้ไม่รู้ว่าผมทำธุรกิจเกี่ยวกับทองคำและก่อนหน้านั้นเราก็ได้ดื่มกันไปพอสมควรแล้ว

หมายเหตุเพื่อความยุติธรรม : ทองคำอาจจะถูกฝังอยู่ใต้อาคารที่ว่างเปล่า หรือ

ทอง 8,000 ตันอาจจะได้ขนย้ายออกไปก่อนที่ผู้รับเหมาจะเข้ามาทำหน้าที่ เพื่อความปลอดภัยก็เป็นได้

แต่สิ่งหนึ่งที่จริงแท้แน่นอนคือ ทองคำใน Fort Knox ไม่ได้รับการตรวจนับ (Audit) มากว่า 50 ปีแล้ว

ไม่เฉพาะประชาชนชาวอเมริกันแต่รวมถึงคนทั้งโลก สมควรที่จะได้รับรู้ “ความจริง”

วุฒิสมาชิก Ron Paul จากรัฐเท็กซัสเป็นผู้หนึ่งที่ได้พยายามผลักดันกฎหมาย

ที่จะเข้าตรวจสอบทองคำที่ Fort Knox รวมถึงตรวจสอบการทำงานของธนาคารกลางสหรัฐที่บริหารโดย เบน เบอร์นันเก้

นี่ไม่ใช่ครั้งแรก

ในปี 1980 Ron Paul สมัยที่เคยดำรงตำแหน่งใน Gold Commision เคยพยายามจะเสนอให้สภาคองเกรส

ตรวจสอบทองคำมาครั้งหนึ่งแล้ว แต่จากผู้มีสิทธ์โหวต 17 คน 15 คนยกมือให้ “ไม่ต้องมีการตรวจสอบ” เรื่องจึงตกไป

Ron Paul กล่าวว่า "ถ้ามีทองอยู่จริง มีข้อกังขาแบบนี้ทำไมเค้าไม่รีบทำการพิสูจน์ให้พวกเราได้รับรู้ ??"

"If there was no question, you'd think they would be very anxious to prove

to us that the gold is there," said U.S. Rep. Ron Paul

มันจะยากตรงไหน??

“Our Federal Reserve admits to nothing, and they should prove all the gold is there.

There is a reason to be suspicious and even if you are not suspicious why wouldn’t you have an audit?

เฟดควรพิสูจน์ตัวเองว่าทองคำยังอยู่จริง มีเหตุผลที่ทำให้มันน่าสงสัย ไม่อย่างนั้นทำไมไม่ตรวจสอบ ?

Ron paul ยังสนุบสนุนระบบการเงิน Monetary System ให้กลับไปใช้ ระบบปริวรรตทองคำ (Gold Standard) อย่างเก่าอีกด้วย

มีลุ้น! ทั้งเรื่อง Audit the Fed และ Gold Standard เพราะ 12 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา

วุฒิสมาชิกท่านนี้ได้รับการโหวตคะแนนมาเป็นอันดับ 1 ให้เป็นประธานาธิบดีคนต่อไปของสหรัฐ (CPAC straw poll)

ก่อนน้านี้ สมาคม GATA (Gold Anti-Trust Action Committee)

ก็ได้จ้าง William J.Olson บริษัทกฎหมายเวอร์จิเนีย

ให้ทวงถามโอบาม่าถึงคำสัญญาที่เคยบอกว่า

การบริหารงานของรัฐบาลเค้าจะต้องมีความโปร่งใสอย่างที่ไม่เคยมีมาก่อน

“an unprecedented level of openness”

ผลจะเป็นอย่างไรต้องติดตามในระยะประชิดกันต่อไป

แต่เรื่องราวต่างๆทั้งที่เป็นทางการและไม่เป็นทางการ นำมาร้อยเรียงกันก็ยิ่งทำให้ น่าคิด

หากคุณมองว่าเรื่องนี้เป็นแค่ข่าวลือไม่มีหลักฐานยืนยัน

ก็ขอให้ถือว่าที่ผมเขียนไปเป็นแค่สีสันในวงการทอง นำมาพูดคุยกันสนุกๆ

แต่หากคุณมองว่าเรื่องนี้ ไม่ได้เป็นแค่“เรื่องคุยกันในวงเหล้า” ธรรมดาๆทั่วไป

“ซื้อทอง! แล้วกอดไว้แน่นๆครับ”

เพราะบางทีคุณซื้อเพียง 1 แท่งก็อาจจะมากกว่าทองคำสำรองทั้งหมดใน Fort Knox

อย่างที่ Jim Sinclair ว่าไว้ก็เป็นได้

มานั่งรออ่านบทความด้วยคนครับ : )

-- แก้ไข ---

บทความมาก่อนผมโพสอีก 55+

ขอบคุณมากครับ

ถูกแก้ไข โดย Kouen

มานั่งรออ่านบทความด้วยคนครับ : )

-- แก้ไข ---

บทความมาก่อนผมโพสอีก 55+

ขอบคุณมากครับ

(ฮา)ผมเป็นคนพิมพ์เร็วมากครับ .... :blush:

บทความมาแล้ว ขอบคุณมากครับ

คิดถึงบทความคุณเน็กจริงๆ จะคอยติดตามเสมอครับ

บทความมาแล้ว ขอบคุณมากครับ

คิดถึงบทความคุณเน็กจริงๆ จะคอยติดตามเสมอครับ

!_087 !_087 !_087

ยอดเยี่ยมครับ เต็มอิ่มกับเนื้อหาที่รอคอยครับ จวนได้เวลาจรวดพุ่งแล้วสิครับ B)

คุณเน็กซ์ครับ พอทราบมั้ยครับว่าเกิดอะไรขึ้น เพราะสองสามวันที่ผ่านมา ทั้งๆ ที่มีข่าวออกมาตลอดว่า จะขึ้นดอบเบี้ย จะไม่มี QE แต่ทองและเงินเริ่มเชิดหัวขึ้นแล้ว

มันเร็วไปมั้ยครับเนี่ยแบบนี้

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

คุณเน็กซ์ครับ พอทราบมั้ยครับว่าเกิดอะไรขึ้น เพราะสองสามวันที่ผ่านมา ทั้งๆ ที่มีข่าวออกมาตลอดว่า จะขึ้นดอบเบี้ย จะไม่มี QE แต่ทองและเงินเริ่มเชิดหัวขึ้นแล้ว

มันเร็วไปมั้ยครับเนี่ยแบบนี้

จริงๆก็ยังเร็วไปที่จะบอกว่าทองกลับเข้าเทรนขาขึ้นอย่างแข็งแกร่งนะครับ ข่าวก็คือข่าวมีทั้งข่าวลวงและข่าวหลอก

ช่วงลงทุนทองใหม่ๆ ผมยอมรับว่าผมอ่านข่าวอย่างหนัก แต่สุดท้ายข่าวตามหลังราคาเสมอเลย การขึ้นของทองคืนนี้

เดี๋ยวก็ต้องมี ข่าวมาสนับสนุนให้ตลาดดูสมเหตุสมผล...

อย่างเดียวที่ผมสัมผัสได้จากประสบการณ์ส่วนตัวคือ

:excl: ราคาทองคำที่ระดับ 16,000 ตลาดต้องทำความเข้าใจกันเป็น "ปี" ถึงจะรู้ว่า "มันไม่แพง"

:excl: ราคาทองคำที่ระดับ 19,000 ตลาดก็ใช้เวลาทำความเข้าใจกันเป็น "ปี" ถึงจะรู้ว่า "มันไม่แพง"

:excl: แต่ที่ระดับราคา 20,000 กลับไม่เป็นเช่นนั้น

ผมเห็นคนกล้าซื้อทองที่ระดับ 20,000 เยอะเลย (ถ้าลงถึง 20,000 รับรองเยาวราชแตก)

ตลาดรับรู้และปรับตัวเร็วมากๆอย่างไม่เคยเห็นมาก่อน

ไม่เฉพาะในไทยนะครับ พี่จีนก็ตามที่ Mor_lek ว่า

และทั่วโลกครับที่ตลาดทองคำกำลังคึกคักและขยับเข้าใกล้ Mania Phase เข้าไปทุกทีๆ