ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Stephen2555

วิเคราะห์ทองแบบมือใหม่ จริงๆ นะตัวเทอร์

โพสต์แนะนำ

สวัสดียามดึกครับ ทองขึ้นมาหลายวันติดแล้วนะครับ แต่ขึ้นแบบ ให้คนลังเล แบบผมที่กล้าๆกลัว ๆ ไม่กล้าเข้าซื้อ ก็กลัวดอยนิครับ ^^

ณ ตอนนี้ผมตัดสินใจว่า ถ้ากลับมาที่ 1594 ผมจะพิจารณาเข้าซื้อแท่ง แต่ขอรอดูเมื่อมาถึงตรงนั้นก่อนครับ ว่าตอนที่เขาแวะมารับที่ 1594 วอลุ่มหนาแน่นขนาดไหน พูดตรงๆ สมองผม ณ กลัว แต่ อีกใจก็อยากขึ้นรถไปกับเขาบ้าง เพราะคิดว่าเทศกาลตรุษจีน จะไม่ทำให้ผิดหวัง แบบเทศกาลแต่งงานของคนอินเดีย ปีที่แล้ว คงจำกันได้นะครับ ย้ำกันที่ข่าวจาก ผู้จัดการออนไลต์ http://www.manager.co.th/stockmarket/viewnews.aspx?NewsID=9540000104201ตอนนั้น ใครก้มองว่าเทศกาลแต่งงานของอินเดียจะทำให้ทองทะลุแตะ 30000 ได้ แต่แล้วฝันก็ล่มสลายไป แต่คนไทยครับ ฝันให้ไกลไปให้ถึง ปลอบใจตัวเองเล็ก ๆ ตอนนี้ก็กัดเล็บลุ้นๆ กันไปก่อนครับ ว่าพวกธนาคารต่าง ๆ และ อิหร่าน จะเอายังไง ไหนจะเศรษฐกิจ อเมริกาอีก ปัจจัย เยอะจริงๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดียามดึกครับ ทองขึ้นมาหลายวันติดแล้วนะครับ แต่ขึ้นแบบ ให้คนลังเล แบบผมที่กล้าๆกลัว ๆ ไม่กล้าเข้าซื้อ ก็กลัวดอยนิครับ ^^

ณ ตอนนี้ผมตัดสินใจว่า ถ้ากลับมาที่ 1594 ผมจะพิจารณาเข้าซื้อแท่ง แต่ขอรอดูเมื่อมาถึงตรงนั้นก่อนครับ ว่าตอนที่เขาแวะมารับที่ 1594 วอลุ่มหนาแน่นขนาดไหน พูดตรงๆ สมองผม ณ กลัว แต่ อีกใจก็อยากขึ้นรถไปกับเขาบ้าง เพราะคิดว่าเทศกาลตรุษจีน จะไม่ทำให้ผิดหวัง แบบเทศกาลแต่งงานของคนอินเดีย ปีที่แล้ว คงจำกันได้นะครับ ย้ำกันที่ข่าวจาก ผู้จัดการออนไลต์ http://www.manager.c...D=9540000104201ตอนนั้น ใครก้มองว่าเทศกาลแต่งงานของอินเดียจะทำให้ทองทะลุแตะ 30000 ได้ แต่แล้วฝันก็ล่มสลายไป แต่คนไทยครับ ฝันให้ไกลไปให้ถึง ปลอบใจตัวเองเล็ก ๆ ตอนนี้ก็กัดเล็บลุ้นๆ กันไปก่อนครับ ว่าพวกธนาคารต่าง ๆ และ อิหร่าน จะเอายังไง ไหนจะเศรษฐกิจ อเมริกาอีก ปัจจัย เยอะจริงๆ

หวัดดีคะ ขอบคุณยามดึกนะคะ likeคะ :37

ณ ตอนนี้ผมตัดสินใจว่า ถ้ากลับมาที่ 1594 ผมจะพิจารณาเข้าซื้อแท่ง แต่ขอรอดูเมื่อมาถึงตรงนั้นก่อนครับ ว่าตอนที่เขาแวะมารับที่ 1594 วอลุ่มหนาแน่นขนาดไหน พูดตรงๆ สมองผม ณ กลัว แต่ อีกใจก็อยากขึ้นรถไปกับเขาบ้าง เพราะคิดว่าเทศกาลตรุษจีน จะไม่ทำให้ผิดหวัง แบบเทศกาลแต่งงานของคนอินเดีย ปีที่แล้ว คงจำกันได้นะครับ ย้ำกันที่ข่าวจาก ผู้จัดการออนไลต์ http://www.manager.c...D=9540000104201ตอนนั้น ใครก้มองว่าเทศกาลแต่งงานของอินเดียจะทำให้ทองทะลุแตะ 30000 ได้ แต่แล้วฝันก็ล่มสลายไป แต่คนไทยครับ ฝันให้ไกลไปให้ถึง ปลอบใจตัวเองเล็ก ๆ ตอนนี้ก็กัดเล็บลุ้นๆ กันไปก่อนครับ ว่าพวกธนาคารต่าง ๆ และ อิหร่าน จะเอายังไง ไหนจะเศรษฐกิจ อเมริกาอีก ปัจจัย เยอะจริงๆ

ขอบคุณคะคุณพ่อมือใหม่ ส่วนตัวก้อกลัวดอยเหมือนกันคะเพราะมีเยอะเลย ตั้งใจว่าจะเก็บอีกที่1588จะมามั้ยน้อ คิคิ :gd :_cd

สวัสดียามบ่ายครับ

กราฟ ช่วงนี้ มันขัดกันเองก็คงออกอาการไซด์เวย์ ต่อไป รอการเบรกเอ้าท์ คิดว่าน่าจะเป็นวันพฤหัส คงจะได้รู้ความชัดเจนเพิ่มขึ้น

เวลาที่ทองมาถึง 1600 ก็มีคนมาซื้อหนาแน่น แต่พอทองเด้งขึ้นมา ถึง 1625 ก้เริ่มมีการขายหนาแน่นเช่นเดียวกันดังนั้นทองก็คงอยู่ในกรอบ 1600 - 1625

ข่าวที่ส่งผลกระทบกับทองคำ

-ยุโรป

อย่างที่รู้กันว่า นายกรัฐมนตรีเยอรมนี และ ประธานาธิบดีฝรั่งเศส ได้แถลงข่าวออกมาว่า การช่วยเหลือกรีซนั้นจะยาก เพราะยังไม่มีอะไรชัดเจน

ส่วนประเทศอื่นๆในยุโรปก้คงต้องหาวิธีแก้ไขกันไปเอง ทั้เรื่องกระตุ้นและสร้าง แรงงานของประเทศต่าง ๆ

-usa

มีสถานการณ์ที่ดีขึ้น ธนาคารพานิช ปล่อยเงินกล้าที่จะปล่อยเงินกู้ได้มากขึ้น ตัวเลขการว่างงานก็ดีขึ้น เมื่ออเมกาดีขึ้น ใครๆก็จ้องจะกลับไปลงทุนที่อเมกา

จะเห็นว่า ค่าเงินบาทไทยเราอ่อนเรื่อยจาก ๆ จากตอนนั้นที่ผมเคยเดาว่าจะไป 31.60 ตอนนี้จะไป 32 บาทแล้ว ค่าเงินเราอ่อนนั่นหมายความว่า ฝรั่งเอาเงินออกจากประเทศเรา เพื่อไปไหน ลองคิดดู

-อิหร่าน

ส่วนอิหร่าน เหมือนเดิม เรื่องปิดช่องแคบจะปิดช่องแคบฮอร์มุซ บริเวณปากอ่าวเปอร์เซีย ซึ่งเป็นเส้นทางลำเลียงน้ำมันที่สำคัญเส้นทางหนึ่งของโลก เนื่องจาก 1 ใน 6 ของน้ำมันดิบที่ผลิตออกสู่ตลาดโลกต้องลำเลียงผ่านช่องแคบฮอร์มุซ

ปี 2012 ไม่ต้องกลัวโลกแตกหรอกครับ กลัวจะเกิดสงครามโลกครั้งที่ 3 มากกว่า หลอนๆยังไงก็ไม่รู้

สรุป ดังนั้น ผมจึงขออยู่เฉยๆ ไปก่อน รอให้ทองคำ เลือกทางที่จะเดินเสียก่อน ผมจึงจะเข้าซื้อครับ เพราะสถานการณ์มันน่ากลัว

แต่ถ้าหากใครชอบเล่นสั้น ตามกรอบนี้ครับ 1600 - 1630 แต่เข้าไวออกไวนะครับ คนทำได้จะน้อยมาก

เพราะมีความโลภเข้ามาครอบงำ พอใกล้ถึงแนวต้านลุ้นอีกหน่อยๆ พอมันขึ้นไป 1632 ประมาทไม่ปิด ชะล่าใจ

เดินไปหยิบน้ำมาดื่มแค่แปบๆ จาก 1632 อาจไปอยู่ที่ 1595 ก็ได้นะครับ

:01 หวัดดีคะคุณพ่อมือใหม่ ขอบคุณคะ like เลี้ยงน้องคล่องขึ้นแล้วช่ายมั้ยคะ เอาใจช่วยคะ ขอให้น้องเลี้ยงง่ายๆ โตไวๆ ไม่งอแงนะคะ :_087

ขอบคุณมากคะคุณพ่อมือใหม่ ที่ช่วยชี้แนะแนวทางคะ :gd

ดูกราฟเมื่อกี้ เห้นค่าเงินบาทมีโอกาสจะกลับมาแข้งค่าได้อีกครั้งไม่รู้จะเยอะไหม และครึ่งเช้า ต่างชาติกลับมาซื้อหุ้นอีก 210 M เดาว่าบาทจะแข็งไปที่ 31.65 ครับ

คืนนี้ ผมว่างๆ เลยล้าง indicator ออก ทำกราฟแบบใสใส ไม่เติมแต่ง ใด ๆ ถึงแม้สุภาษิทไทยจะบอกว่า ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแต่ง แต่คืนนี้อยากเห็นแบบบ้านๆ มั้ง 555

เห็นกราฟแล้ว ในมุมกว้างดูอดีต จนถึงปัจจุบัน ก็ราวๆ ปีกว่า ๆ คงจะบอกได้ว่าตอนนี้ เทรนใหญ่ของกราฟทองเรา มันอยู่เทรนอะไร แต่ก็แอบหวังว่า มันจะกลับเทรน เพราะคนส่วนใหญ่อยากให้กลับเทรนทั้งนั้น แนวต้าน แนวรับของผม ก็ตามกราฟ นะครับแต่ปกติผมจะบวกลบ ตามสถานการณ์ เช่นถ้ามันจะเบรกผมให้ ต้านสุดๆแบบไร้เยื้อใย คือ 1645 หรือถ้ารับ แบบที่ผมให้สุดๆ ก็คือ 1530 ถ้าผ่านจุดสุด ๆ ของผมได้ ถือว่า ควรพิจรณาลงทุนแบบไร้กังวล ขอลานอนเพียงเท่านี้ครับ พรุ่งนี้ต้องไปธุระแต่เช้า

ปล. พรุ่งนี้คงกลับมาแต่งหน้าให้กราฟเหมือนเดิม ฝานดีทุกท่านครับ

สวัสดียามบ่ายครับ ครึ่งเช้า ฝรั่งซื้อหุ้นไทย 150 M วันนี้บาทอาจจะแข็งเล็กน้อยครับ

ขอบคุณมากคะคุณพ่อมือใหม่ ขอลุ้นให้ผ่านไปเลยค่ะ แบบสุด ๆ จะได้ปล่อยดอย 1 ลูก อิอิ :gd :57 :uu

ขอบคุณมากคะคุณพ่อมือใหม่ ขอลุ้นให้ผ่านไปเลยค่ะ แบบสุด ๆ จะได้ปล่อยดอย 1 ลูก อิอิ :gd :57 :uu

เอาใจช่วยให้ผ่านครับ และก็เหมือนว่าจะถึงแล้ว แต่ต้องรอดูว่ายืนได้ไหมครับ

หวัดดีคะ คุณพ่อมือใหม่ มารอคำชี้แนะคะ ไม่รุว่าน้องทองจะยืน1650ได้มั้ย 24800 ใกล้ลงดอยแย้ว คิคิ :53 :53