ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ใครที่ลง metastock แล้ว จะลองใช้ ระบบเขียวแดงลอง ลงตัวนี้ดู มันจะติดตั้ง indicator เข้าไปให้อัตโนมัติ (แบบขี้เกียจสุดๆ) <---ผมเป็นหนึ่งในนั้น

http://www.dollarkit...id=33&Itemid=47

แค่นี้เราก็จะได้ลอง ระบบในตำนานแล้ว :gd

ขอบคุณมากเลยครับ ใช่สิ่งที่หามานานเลยครับ :La

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วิธีการนำเข้าข้อมูลด้วย The Downloader (Metastock)

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

สมมติว่า เราติดตั้ง ระบบเขียวแดงเรียบร้อย ก็มาลองเปิดดูนะครับ

สมมติว่า เราติดตั้ง ระบบเขียวแดงเรียบร้อย ก็มาลองเปิดดูนะครับ

ขอบคุณ Kenny_a อีกครั้งสำหรับข้อมูลครับ

ท่านใดสนใจ เอาข้อมูล http://greenset.99k.org/ ไปศึกษาดูก่อนนะครับ

ข้อมูลค่อนข้างละเอียดมากแล้วครับ ส่วนตัวก็ไม่รู้อะไรมากมายหรอกครับ

เพิ่งศึกษาเหมือนกัน เราศึกษาไปพร้อมๆ กันดีกว่าใหมครับ มีอะไรจะได้แนะนำกันได้ครับ

รบกวนสอบถามคุณ Kenny_a หน่อยได้มั้ยคะ ใช้ MetaStock และโหลดข้อมูลจากลุงโฉลกอยู่เหมือนกันค่ะ ข้อมูลหุ้นและพวก USFU ก็อัพเดทได้ปกติทุกวัน ยกเว้นกราฟทอง GC.1 มีปัญหาอยู่กราฟเดียวเองค่ะ กราฟมันมีตั้งแต่เดือนกันยาถึงตุลาปีที่แล้วเอง ไม่รู้จะแก้ไขได้ยังไงบ้างมั้ยคะ คุณ Kenny_a พอจะทราบวิธีแก้ไขหรือพอช่วยแนะนำให้ได้มั้ยคะ ลองอ่านที่ฟอรั่มหุ้นทองกองทุนแล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจวิธีดาว์โหลดข้อมูลเพิ่มใน Stock Downloader เท่าไหร่ ต้องขอโทษที่รบกวนด้วยนะคะ :_087

รบกวนสอบถามคุณ Kenny_a หน่อยได้มั้ยคะ ใช้ MetaStock และโหลดข้อมูลจากลุงโฉลกอยู่เหมือนกันค่ะ ข้อมูลหุ้นและพวก USFU ก็อัพเดทได้ปกติทุกวัน ยกเว้นกราฟทอง GC.1 มีปัญหาอยู่กราฟเดียวเองค่ะ กราฟมันมีตั้งแต่เดือนกันยาถึงตุลาปีที่แล้วเอง ไม่รู้จะแก้ไขได้ยังไงบ้างมั้ยคะ คุณ Kenny_a พอจะทราบวิธีแก้ไขหรือพอช่วยแนะนำให้ได้มั้ยคะ ลองอ่านที่ฟอรั่มหุ้นทองกองทุนแล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจวิธีดาว์โหลดข้อมูลเพิ่มใน Stock Downloader เท่าไหร่ ต้องขอโทษที่รบกวนด้วยนะคะ :_087

ผมยังไม่เคยใช้ข้อมูลของทางชมรม จึงไม่ทราบ

แต่ว่า ถ้าต้องการข้อมูล gold รายวัน ให้เปิด mt4 ใน chart ของ xau_usd มา แล้ว กดที่ เมนู save มาจะได้ .csv เราใช้ excel sheet ในหน้าแรกของกระทู้นี้แปลงให้เป็น metastock ก็ได้นะครับ

stock downloader ผมว่าใช้บ่อยๆ ก็คล่องเอง ต้องทำความเข้าใจกับมันสักหน่อย

เรื่อง gc.1 ผมว่าพี่กุ้งต้องมีแน่เลย เห็นพี่เขาเอากราฟมาลงอยู่ ลองถามดูสิครับ

เออ ผมเกิดคำถามขึ้นมาบ้าง ถ้าเรามีราคา แค่ bid กับ ask เราจะนำเข้า metastock ได้อย่างไรครับ ใครทราบบ้าง

( format ปกติของ metastock ต้องมี OHLCV )

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ เลยค่ะคุณ Kenny_a มาตอบให้ไวมากๆ จะลองเอาข้อมูลจาก MT4 ลงดูก่อนค่ะว่าทำได้มั้ย ถ้าไม่ได้คงต้องอาศัยดูจาก MT4 ไปก่อน เกรงใจพี่กุ้งอ่ะค่ะ ตามอ่านพี่กุ้งแต่ไม่เคยได้โพสต์เลย มัน error อยู่กราฟเดียวเห็นแล้วหมั่นเขี้ยวอยากแก้ให้ได้จริงๆ ขอบคุณมากๆ นะคะ :10

ผมอยากได้แท่ง volume สูงๆ ตีคู่กับกราฟใน metastock ไปเลย ใครทราบวิธีทำบ้าง บอกด้วยเด้อ

ผมอยากได้แท่ง volume สูงๆ ตีคู่กับกราฟใน metastock ไปเลย ใครทราบวิธีทำบ้าง บอกด้วยเด้อ

ทำได้แล้วนะครับ

ผมยังไม่เคยใช้ข้อมูลของทางชมรม จึงไม่ทราบ

แต่ว่า ถ้าต้องการข้อมูล gold รายวัน ให้เปิด mt4 ใน chart ของ xau_usd มา แล้ว กดที่ เมนู save มาจะได้ .csv เราใช้ excel sheet ในหน้าแรกของกระทู้นี้แปลงให้เป็น metastock ก็ได้นะครับ

stock downloader ผมว่าใช้บ่อยๆ ก็คล่องเอง ต้องทำความเข้าใจกับมันสักหน่อย

เรื่อง gc.1 ผมว่าพี่กุ้งต้องมีแน่เลย เห็นพี่เขาเอากราฟมาลงอยู่ ลองถามดูสิครับ

ว่าแต่ข้อมูล eod ที่คุณเคนนี่ โพสบ่อยๆในกระทู้โน้น หาโหลดจากที่ใหนได้บ่างละครับ

ทำได้แล้วนะครับ

ทำได้งัยครับ หาวิธีจากใหนได้บ้างครับสนใจแนวทางของคุณเคนนี่อยู่ครับ

เวปไซท์ของตลาดหลักทรัพย์ จะมีข้อมูลย้อนหลังให้นักลงทุนอยู่ และให้บริการฟรีครับ ลองไปเปิดดู

เราแค่นำมาแก้ไขวันที่ ตามรูปแบบของโปรแกรมที่เราต้องการ ก็ใช้ได้ ซึ่งโปรแกรมส่วนใหญ่จะรับค่า OHLCV เหมือนๆ กัน ต่างกันตรงวันที่และเวลา

ง่ายที่สุดที่ผมขอแนะนำคือ copy/paste ลงใน excel

ส่วนวิธีที่ผมใช้อยู่ ไม่แนะนำครับ มันขี่ช้างจับตั๊กแตน แค่ว่าผมทำจนมันชินไปแล้ว

-------------

แท่ง volume สูงๆ อยู่ในที่เดียวกับ กราฟราคา ทำได้

ผมแค่อยากลองเฉยๆ ไม่มีประโยชน์อะไรครับ

แต่วิธีนี้ ดันไปเป็นวิธีเดียวกับ ที่ผมชอบใช้ คือ เอากราฟของหุ้น หรือ ของ set มาทับกัน เพื่อเลือกว่าตัวไหนแข็งกว่าเพื่อน

ดูภาพปลากรอบครับ

1/ เราเปิดกราฟที่มี volume ขึ้นมา แล้ว ใช้ mouse ลาก volume ลงไปในหน้าต่าง ของเส้นราคาได้เลย เลือก option ตามภาพ

2/ อ้าว มีขั้นตอนเดียว จบ.

วันนี้ขอแนะนำเรื่องการใช้แท่งเทียนใน metastock เราสามารถค้นหา แท่งเทียนของราคาปิด ของวัน หรือ period ใดๆ, week month โดยสร้าง the explorer (ตัวแสกนหุ้น) ให้หาแท่งเทียนที่เรากำหนด ยกตัวอย่างเช่น

หากเราต้องการหา bigwhite() ซึ่งเป็น แท่งเทียนที่แสดงการขึ้นแบบ bullish

เราก็ใส่ไว้ใน explorer ตรง colA แล้ว กำหนดค่าใน filter ว่า colA > 0

ลองนำไปประยุกต์ใช้กันดูครับ จะดูประกอบ

1/ pnt (ก็มักจะตรงกับ "buy" จากตัวอย่างนี้)

2/ ดูประกอบ mfi(14) < 60 ก็จะได้จุดที่ค่อนข้างดีในการเข้าซื้อเนื่องจาก volume เพิ่งเริ่มเข้า อย่างไรก็ตาม ให้ดูประกอบกับการนับ wave ด้วยก็จะดีครับ

3/ ดูประกอบ wave (จากตัวอย่างนี้ ก็จะเป็นจุดเริ่มต้นของ wave x) ผมยังนับไม่ชัวร์ขอติดไว้ก่อน อิอิ

ลองศึกษากันดูครับ มีอะไรก็แลกเปลี่ยนกันได้

------

เนื่องจากการเซ็ทหน้าจอพื้นหลังสีดำ ทำให้ตัวแท่งเทียน bigwhite กลายเป็น แท่งทียนโปร่งหรือมีสีเดียวกับพื้นหลังไปนะครับ

MetaStock-candlestick-function.pdf

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a