ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

waves รายวัน มันอาจจะเป็นทำนองนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หุ้นขึ้นลงมันเป็นวัฐจักร ลงแล้วก็ขึ้น ขึ้นแล้วก็ลง

เลยนึกขึ้นมาได้ว่า เราสามารถจะหาหุ้นที่ "ยังคงตะเกียกตะกาย" กลับไปที่ high เก่าน่าจะได้

ผมจึงสมมติสูตรใน metastock มา เพื่อลองดูกันเล่นๆ

สูตร HHV(H,260) ผมได้มาจากที่อื่น มันคือ high เก่าในรอบ 260วัน

แต่มันน่าจะดูและประเมินง่ายกว่า หากเป็น% ที่มันห่างจากยอดเก่าจึงเขียนขึ้นมาว่า

100-((100/HHV(H,260)) เราเอาไปใส่ใน the explorer ตั้งชื่อcolumn นี้ว่า %TOGOAL แล้วก็ scan หุ้นขึ้นมา

ผลที่ได้อยู่ในตาราง(ตัวอย่าง) อ่านค่าได้ทำนองนี้คือ

หุ้น solar ราคาปิดวันนี้ 2.16 บาท goal หรือ hi เก่ามันอยู่ที่ 3.38

และยังคง ห่างจาก hi เก่าอยู่ "ตั้ง 36.09%"

แค่นี้ก็เริ่มมันส์แล้ว อย่างน้อยมันก็สร้างความหวังได้

หรือไม่ คนที่หวัง new high ก็อาจจะดูแบบนี้

หุ้น bafs (เชื้อเพลิงการบิน) ราคาปิดวันนี้ 13.4 ไฮเก่าอยู่ที่ 13.5 บาท เหลืออีก 0.74% แค่นั้น มันก็จะทำ new high

ทั้งนี้ก็แล้วแต่จะชอบ

***เป็นที่น่าเสียดายว่าผมเขียนตรงนี้ขึ้นมาได้ตอนหุ้นมันเป็นขาลง จนไม่มีโอกาสได้ดูจนวันนี้เจอโดยบังเอิญ***

หมดนี้ มันเป็นแค่สมมติฐานเท่านั้น ว่า ราคา อาจจะไปเยี่ยม hi เดิม ส่วนจะไปจริงหรือไม่ จะไปถึงภายในเวลาเท่าใด คงจะเป็นเรื่องของภาพรวมตลาด วอลุมและอื่นๆ ที่จะอำนวยให้มันไปถึงได้จริง

metastock มันทำ report ออกมาได้มากมาย ใครมีไอเดียเด็ดๆ มาแลกเปลี่ยนความเห็นกันได้ครับ

waves รายวัน มันอาจจะเป็นทำนองนี้

จะกรุณาแนะนำหนังสือ เกี่ยวกับการสร้าง กราฟ และแปลค่า ได้จากหนังสือของใครบ้างคะ ดูน่าสนใจมาก ขอบคุณค่ะ

ผมเองยังไม่เคยอ่านหนังสือเล่มไหนเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ

ถ้าให้มั่วลองไปดูพวก best seller ในร้านหนังสือครับ

การสร้างกราฟใน metastock มันเป็นโปรแกรมอัตโนมัติ ถ้ามีพื้นฐานการลงทุนอยู่แล้ว ลองหาโปรแกรมมาลองเปิดใช้ดูครับ มันมีคู่มืออยู่ใน เมนู help ประมาณ 800 หน้า

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

วันนี้เจอของเล่นใหม่อีก

สูตร MACD crossed up

วันก่อนได้สูตรจากคุณ peter สำหรับสร้าง MACD พร้อมกับ histogram มา

วันนี้เห็น BGH มี MACD ตัดขึ้น จี๊ดนึง จึงลอง scan หาตัวอื่น โดยแกะสูตรออกมาเป็นดังนี้

----

Lne:=Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E);

Sig:=Mov(Lne,9,E);

Hist:= (Lne - Sig);

Lne; Sig; Hist;

----

ใน The Explorer

Column C ใส่ว่า MACDx : (Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E)) - Mov(Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E),9,E)

Column D ใส่ว่าLne: Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E)

Column E ใส่ว่าSig: Mov(Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E),9,E)

Column F ใส่ว่า%CHG: ((C-O)/O)*100

ใน Filter

colC > 0 AND MFI(14) < 50 AND colF > 0

ผลการ scan เป็นดังภาพ

ได้ผลเอามาทำอะไร

เราก็จดชื่อไว้ใน watch list "เพื่อรอ สญ buy" เขียวแรก confirm การขึ้นได้

โดยมองประกอบกับ volume ที่เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยยะ

การประยุกต์ใช้ อื่นๆ : อาจจะประยุกต์เป็น MACDx down เพื่อหาจุดขายตาม MACD ก็ได้

ตัวอย่าง MACDx down (MACD crossed down) จากภาพเป็น BH รายสัปดาห์

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

วันนี้เจอของเล่นใหม่อีก

สูตร MACD crossed up

วันก่อนได้สูตรจากคุณ peter สำหรับสร้าง MACD พร้อมกับ histogram มา

วันนี้เห็น BGH มี MACD ตัดขึ้น จี๊ดนึง จึงลอง scan หาตัวอื่น โดยแกะสูตรออกมาเป็นดังนี้

----

Lne:=Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E);

Sig:=Mov(Lne,9,E);

Hist:= (Lne - Sig);

Lne; Sig; Hist;

----

ใน The Explorer

Column C ใส่ว่า MACDx : (Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E)) - Mov(Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E),9,E)

Column D ใส่ว่าLne: Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E)

Column E ใส่ว่าSig: Mov(Mov(C,12,E) - Mov(C,26,E),9,E)

Column F ใส่ว่า%CHG: ((C-O)/O)*100

ใน Filter

colC > 0 AND MFI(14) < 50 AND colF > 0

ผลการ scan เป็นดังภาพ

ได้ผลเอามาทำอะไร

เราก็จดชื่อไว้ใน watch list "เพื่อรอ สญ buy" เขียวแรก confirm การขึ้นได้

โดยมองประกอบกับ volume ที่เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยยะ

การประยุกต์ใช้ อื่นๆ : อาจจะประยุกต์เป็น MACDx down เพื่อหาจุดขายตาม MACD ก็ได้

คุณเคนนี่ columm A,B หายไปอ่า เลยไม่มี วอลลุ่มกับ ราคาเลย เพิ่มให้อีกนิดได้ใหมครับ

colA ใส่ว่า C หัวตารางใส่ว่า price

colB ใส่ว่า V หัวตารางใส่ว่า volume

มันมีใน help สามารถค้น keyword ได้นะ

เพื่อนๆ อันนี้คือตัวอย่าง MA200 ที่พูดถึงผมทำเป็นเส้นสีม่วงตุ่นๆ

(วงกลมสีชมพู)ลองดูตำแหน่งราคา ของ 2 ตัวนี้ที่ไม่่สามารถผ่าน MA200 ไปได้ มันก็จะลงมันลงลึกด้วย ถึงได้บอกว่า ถ้าเราดูอยู่ทุกวันตรงนี้อย่าให้พลาด เสียดายกำไรน่ะ

ไม่ผ่านก็ขายเหอะ ถ้าจะเล่นต่อไปรับใหม่ก็ได้

ถ้าหุ้นเราอยู่เหนือ MA200 ก็ไม่ต้องไปห่วงมัน

แต่ที่บอกเพราะถ้าเราเลือกซื้อหุ้นตั้งแต่ wave1 เราจะเจออีแบบนี้ละ

ส่วนม่วงประกำลังทดสอบอยู่ <--อาจจะไม่จำเป็น จึงยังไม่พูดถึง

ถ้าหุ้นเราอยู่เหนือ MA200 ก็ไม่ต้องไปห่วงมัน

แต่ที่บอกเพราะถ้าเราเลือกซื้อหุ้นตั้งแต่ wave1 เราจะเจออีแบบนี้ละ

เออ เพิ่งนึกออก

เข้าท่าแฮะ งี้พวกที่หลุด ma200 มาแล้ว ก็อยู่ wave 3 ไม่ก็ 5 แล้วดิ เดี๋ยวต้องไปหาข้อมูลเพิ่มจากกราฟ เพื่อ confirm

ภาษาปะกิดไม่แข็ง แรง ครูพัก ลักจำ ครับ

อิอิ เจ้าของกระทู้มาเยี่ยม หวัดดีครับ ขอผมสิงแถวนี้หน่อยนา

ไม่เป็นไรครับมาแลกเปลี่ยนความรู้กันผมก็ไม่ใด้เก่งอะไรผมกำลังศึกษา

ภาษา meta อยู่ครับ ดีแล้วครับมาช่วยๆกันแต่ไม่รู้จะขัดกับนโยบายเจ้าของเวปป่ะ

ถ้ายังไงขอ อณุญาติเจ้าของเวปก่อนหรือผิดพลาด อย่างไร ขอความเห็น เฮีย กัมฯ

ด้วยครับ

ขอบคุณ

ไม่เป็นไรครับมาแลกเปลี่ยนความรู้กันผมก็ไม่ใด้เก่งอะไรผมกำลังศึกษา

ภาษา meta อยู่ครับ ดีแล้วครับมาช่วยๆกันแต่ไม่รู้จะขัดกับนโยบายเจ้าของเวปป่ะ

ถ้ายังไงขอ อณุญาติเจ้าของเวปก่อนหรือผิดพลาด อย่างไร ขอความเห็น เฮีย กัมฯ

ด้วยครับ

ขอบคุณ

รบกวนถามคุณ Kenny_a มีหนังสือที่สอนการเขียนสูตรmeta stock ที่อธิบายเป็นภาษาไทย

มีมั้ยครับ ภาษา ต่างประเทศแปล ไม่ออกครับ :01

ถูกแก้ไข โดย bmw2770