ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่bmwครับอยากรบกวนถามว่าโหลดโปรเเกรมmegastockจากไหนคครับ

อยากศึกษาเรื่องหุ้น

มีแนะนำมั้ยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอนนี้ในมือไม่มีครับ ผมยังไม่ได้หาหนังสืออ่านเลย

ผมค้นสูตรที่อยากหา ด้วย keyword ใน google บาง website มีสูตรเพียบเลยนะครับ ถึงมันเป็นเวปฝรั่ง

แต่ว่าพวกคำนิยามของ indicator มาตรฐานทั่วไป เราหาจากเวปไทยทั่วไปได้ เวปฝรั่งเราเอาแต่สูตรมันมาอย่างเดียว

แล้วก็ทดลองใช้กับหลายๆ กราฟครับ

คุณ bm จะต้องการให้มันเป็นแบบไหน เขียนไว้ ในบอร์ดคนเก่งมากมาย เดี๋ยวก็มาช่วยกัน

อะ ทำไมต้องเอา link profile ผมขึ้นด้วยอ่ะ อาย

พี่bmwครับอยากรบกวนถามว่าโหลดโปรเเกรมmegastockจากไหนคครับ

อยากศึกษาเรื่องหุ้น

มีแนะนำมั้ยครับ

ใด้มาจาก chaloke.com ครับ หรือไม่ลองหาในกูเกิลครับ

ถูกแก้ไข โดย bmw2770

อะ ทำไมต้องเอา link profile ผมขึ้นด้วยอ่ะ อาย

ใครเป็นคนโพสล่าสุดมันจะขึ้นรูปของคนนั้นครับ

กราฟทองก็เหมือนกันเหรอคะ

รบกวนสอบถามคุณ Kenny_a หน่อยได้มั้ยคะ ใช้ MetaStock และโหลดข้อมูลจากลุงโฉลกอยู่เหมือนกันค่ะ ข้อมูลหุ้นและพวก USFU ก็อัพเดทได้ปกติทุกวัน ยกเว้นกราฟทอง GC.1 มีปัญหาอยู่กราฟเดียวเองค่ะ กราฟมันมีตั้งแต่เดือนกันยาถึงตุลาปีที่แล้วเอง ไม่รู้จะแก้ไขได้ยังไงบ้างมั้ยคะ คุณ Kenny_a พอจะทราบวิธีแก้ไขหรือพอช่วยแนะนำให้ได้มั้ยคะ ลองอ่านที่ฟอรั่มหุ้นทองกองทุนแล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจวิธีดาว์โหลดข้อมูลเพิ่มใน Stock Downloader เท่าไหร่ ต้องขอโทษที่รบกวนด้วยนะคะ :_087

เกร็ดความรู้นี้ได้เขียนไว้ในกระทู้ "หุ้น ข่าว ทอง บทความ กองทุน" แล้ว แต่เอามาแปะไว้ที่นี่อีกทีดีกว่า

ข้อมูลจาก MT4 สามารถ export ไปยัง metastock ได้ ง่ายมาก

1/ เปิดหน้าสินค้าที่เราต้องการ ตาม time frame ที่เราต้องการ บน MT4

2/ กดปุ่ม CTRL + S เพื่อสั่ง save ปรับ นามสกุลไฟล์เป็น .prn

3/ มาที่ โปรแกรม the downloader ของ metastock ทำตามในภาพได้เลย

4/ เปิดกราฟเพื่อเช็ค ว่าราคาล่าสุด ตรงกันทั้ง mt4 และ metastock

ส่วนตัวใช้ excel แปลงอยู่หลายเดือน วิธีนี้ประหยัดเวลาไปหลายนาทีเลยนะเนี่ย ใครอยากทำบ่อยๆ ก็หมูมาก ทับไฟล์เก่าไปเลย

เวลาที่จะ convert ใน metastock ให้ดู time frame ด้วยนะ D1 ก็ส่วน D1 หรือ Intraday ก็ใช้นำเข้าข้อมูลพวก รายชั่วโมง นาที

ขอความร่วมมือความรู้จากผู้ใช้ metastock ใน board นี้ทุกท่านนะครับ ใครมีเทคนิค ความรู้ใดๆ กรุณา กด "ติดตามกระทู้นี้" และช่วยกันตอบให้แก่เพื่อนๆ มือใหม่ที่เข้ามาถามด้วย (ผมเพิ่งเรียนรู้ได้ไม่นาน)

ถ้าเรารวมกลุ่มศึกษาหาความรู้อาจจะได้เร็วกว่าในความเห็นของผม

และ หากมีข้อความคิดเห็นใดๆ ที่ผมไปผิดทางเช่น indicator หรือ การใช้ตัวกรอง ฯลฯ ช่วยเสนอแนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

เมื่อวานนี้ผมเพิ่งทำเครื่องมือตัวหนึ่งเสร็จ มันมีประโยชน์มากสำหรับ

ผู้ที่กำลังศึกษา พฤติกรรม หุ้นรายตัวด้วย mt4 และ metastock ใน offline mode

---

ส่วนที่สองของมัน เป็น worksheet ที่เอาไว้ลงบัญชี ทำ port จำลองเพื่อศึกษาความเคลื่อนไหวของตลาดหลักทรัพย์ บ้านเรา(ตัวนี้มันยังไม่เสร็จดี แต่เพียงพอต่อการใช้งาน)

และคิดว่าจะแจกฟรีให้เฉพาะสมาชิก thaigold.info ใช้กันฟรีในช่วงเดือนพฤษภาคมครับ

แต่ถ้ามีสมาชิกมาติดตามกระทู้นี้ ถึง 43 คน ก่อน ผมจะแจกให้ทันทีครับ

แล้วมันทำอะไรได้ ดูตามภาพเองนะครับ

ผมขอไม่ตอบคำถามเกี่ยวกับเครื่องมือตัวนี้นะครับ ผมรอ ผู้ติดตามกระทู้ครบ 43 เท่านั้น

ผมเสนอเฉยๆ ถ้าไม่มีผู้สนใจผมก็ไม่จำเป็นต้องเอา มาแปะไว้อ่ะครับ

และถ้ามันรบกวนจิตใจท่านผมก็ขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ

เมื่อวานนี้ผมเพิ่งทำเครื่องมือตัวหนึ่งเสร็จ มันมีประโยชน์มากสำหรับ ผู้ที่กำลังศึกษา พฤติกรรม หุ้นรายตัวด้วย mt4 และ metastock ใน offline mode --- ส่วนที่สองของมัน เป็น worksheet ที่เอาไว้ลงบัญชี ทำ port จำลองเพื่อศึกษาความเคลื่อนไหวของตลาดหลักทรัพย์ บ้านเรา(ตัวนี้มันยังไม่เสร็จดี แต่เพียงพอต่อการใช้งาน) และคิดว่าจะแจกฟรีให้เฉพาะสมาชิก thaigold.info ใช้กันฟรีในช่วงเดือนพฤษภาคมครับ แต่ถ้ามีสมาชิกมาติดตามกระทู้นี้ ถึง 43 คน ก่อน ผมจะแจกให้ทันทีครับ แล้วมันทำอะไรได้ ดูตามภาพเองนะครับ ผมขอไม่ตอบคำถามเกี่ยวกับเครื่องมือตัวนี้นะครับ ผมรอ ผู้ติดตามกระทู้ครบ 43 เท่านั้น ผมเสนอเฉยๆ ถ้าไม่มีผู้สนใจผมก็ไม่จำเป็นต้องเอา มาแปะไว้อ่ะครับ และถ้ามันรบกวนจิตใจท่านผมก็ขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ

กดติดตามตรงไหนครับคุณเคนนี่ :32

คุณ kimenyi ปุ่มมันอยู่มุมขวาบน ข้างๆ ป้ายแบนเนอร์ ของ sponsor เว็ป มันเป็นรูปศรีษะคน 3 คน

กดแล้วมันจะเตือนทางอีเมล์ เวลากระทู้ มีการ update

คุณ goldcha ใช่แบบนี้หรือเปล่า

ผมเดาก่อนคือ ถ้าเราอยากได้เป็น %

เราก็ หาค่าเฉลี่ยห้าวันโดย (volumeของ day1+....+day5)/5

เสร็จแล้วเราก็เอา

(volume ของวันนี้ -ค่าเฉลี่ยห้าวัน) / ค่าเฉลี่ยห้าวัน x 100

----

ใน metastock v11 ของผมมันมีสูตรเริ่มต้นอยู่แล้วเป็นแบบในรูปนะ เราก็ ลองแก้ไขเอานิดหน่อย น่าจะได้ตามที่อยากได้

เห็นใน vdo ละว่า efinance มันทำไว้แบบสำเร็จรูป แต่เราไม่มีก็ไม่เป็นไรหรอกมัง

metastock มันทำได้หมดแหละ แล้วแต่เราจะออกแบบ ผมคิดว่างั้นนะ

---

-ลบ-

คุณ Goldcha เนี่ยผมทำมาได้แบบนี้เข้าท่าไหม

----

จุดควรระวัง ของการทำแบบนี้เลยคือ

ถ้าหุ้นบางตัวที่ตัวแสกน เจอขึ้นมา

ในวันก่อนๆ ไม่มี volume (volume =0)

สมมติวันนี้ดันมี volume ขึ้นมา เราต้องคัดมันออกนะ

ตรงนี้ผมยังไม่รู้ว่าจะกรองการแสดงผล ยังไง

มีวิธีแก้คร่าวๆ คือ ผมจัดเรียง หัวตาราง ก่อนเลยว่า column test ต้องมีค่ามาก

หลังจากนั้น ผมเลือกหุ้นแล้วกดตรวจสอบ (inspect) ทีละตัวเลย

เพื่อดู volume ย้อนหลัง ตัวใดๆ ในวันที่ผ่านมา มี volume = 0 ผมไม่เอาเลย น่ากลัว

จากการทดลองนี้หุ้นpap น่าจะมาอันดับหนึ่ง จากโจทย์ที่เราตั้งไว้

ส่วนตัวคิดว่า กรณี pap นี่สายไปหน่อย ดังนั้น เราอาจจะมองหา ตัวที่ volume ยังไม่เข้าเยอะขนาดนี้

ทำนอง early bird นกตื่นเช้า ก็ได้อาหารไปทานก่อน ถ้าตื่นสายก็อด มั๊ง

ให้ดูประกอบกับ กรณีอื่นๆ ด้วยละกัน

----

ผมเอาค่านี้ใส่เข้าไป ใน The Explorer ของ metastock นะ ตรง คอลัมน์ D ส่วนคอลัมน์อื่นๆ อยากใส่อะไรเพื่ออ้างอิงก็ได้ แต่เรามองตัว colDนี้เป็นหลัก

colD : ((V-Mov(V,5,S))/Mov(V,5,S))*100

---

ใครมีข้อเสนอแนะกรุณาเขียนต่อท้ายเลย ขอบคุณครับ

เกร็ดความรู้นี้ได้เขียนไว้ในกระทู้ "หุ้น ข่าว ทอง บทความ กองทุน" แล้ว แต่เอามาแปะไว้ที่นี่อีกทีดีกว่า

ข้อมูลจาก MT4 สามารถ export ไปยัง metastock ได้ ง่ายมาก

1/ เปิดหน้าสินค้าที่เราต้องการ ตาม time frame ที่เราต้องการ บน MT4

2/ กดปุ่ม CTRL + S เพื่อสั่ง save ปรับ นามสกุลไฟล์เป็น .prn

3/ มาที่ โปรแกรม the downloader ของ metastock ทำตามในภาพได้เลย

4/ เปิดกราฟเพื่อเช็ค ว่าราคาล่าสุด ตรงกันทั้ง mt4 และ metastock

ส่วนตัวใช้ excel แปลงอยู่หลายเดือน วิธีนี้ประหยัดเวลาไปหลายนาทีเลยนะเนี่ย ใครอยากทำบ่อยๆ ก็หมูมาก ทับไฟล์เก่าไปเลย

เวลาที่จะ convert ใน metastock ให้ดู time frame ด้วยนะ D1 ก็ส่วน D1 หรือ Intraday ก็ใช้นำเข้าข้อมูลพวก รายชั่วโมง นาที

คุณ kenny คะ แบบนี้เราต้องexport ทุกวันไม๊คะ