ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ kenny คะ แบบนี้เราต้องexport ทุกวันไม๊คะ

ใช่แล้วครับ ถ้าเราตาม EOD อยู่ ก็ทำวันละครั้ง หลังตลาดปิด ถ้าเราว่างทุกวัน

แต่ถึงไม่ได้ว่างทุกวัน ถ้ากราฟ mt4 มันยังอยู่ มันจะ export ข้อมูลย้อนหลังให้เท่าที่กราฟแสดงเลยครับ

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เกร็ดความรู้นี้ได้เขียนไว้ในกระทู้ "หุ้น ข่าว ทอง บทความ กองทุน" แล้ว แต่เอามาแปะไว้ที่นี่อีกทีดีกว่า

ข้อมูลจาก MT4 สามารถ export ไปยัง metastock ได้ ง่ายมาก

1/ เปิดหน้าสินค้าที่เราต้องการ ตาม time frame ที่เราต้องการ บน MT4

2/ กดปุ่ม CTRL + S เพื่อสั่ง save ปรับ นามสกุลไฟล์เป็น .prn

3/ มาที่ โปรแกรม the downloader ของ metastock ทำตามในภาพได้เลย

4/ เปิดกราฟเพื่อเช็ค ว่าราคาล่าสุด ตรงกันทั้ง mt4 และ metastock

ส่วนตัวใช้ excel แปลงอยู่หลายเดือน วิธีนี้ประหยัดเวลาไปหลายนาทีเลยนะเนี่ย ใครอยากทำบ่อยๆ ก็หมูมาก ทับไฟล์เก่าไปเลย

เวลาที่จะ convert ใน metastock ให้ดู time frame ด้วยนะ D1 ก็ส่วน D1 หรือ Intraday ก็ใช้นำเข้าข้อมูลพวก รายชั่วโมง นาที

คุณ kenny คะ ตรงช่อง folder กับ ช่อง file type ต้องพิมพ์ชื่อ เหมือนคุณ kenny ไม๊คะ ขอบคุณคะ

คุณ kenny คะ ตรงช่อง folder กับ ช่อง file type ต้องพิมพ์ชื่อ เหมือนคุณ kenny ไม๊คะ ขอบคุณคะ

เหมือนกันแค่ file type พอครับ

ที่เหลือแล้วแต่ k.jingjo จะเก็บข้อมูลไว้ที่ไหน แล้วจะแปลงเข้าไปไว้ที่ไหน จะตั้งชื่ออะไรก็ได้ครับ

เจอสูตร metastock explorers มาอีกบานเลย

http://www.meta-formula.com/Metastock-Explorers-Formula.html

ใครมีความคิดดีๆ เกี่ยวกับการเลือกหุ้นแนะนำได้นะครับ

ลองสังเกตการณ์ commodities ด้วยระบบ เต่าน้อย(turtle trading) ต่อ

สังเกตว่าในช่วงที่ผ่านมา

1/น้ำมันจะมีสัญญาณซื้อเข้ามาอย่างรุนแรง และถี่มาก ยังไม่ได้อ่านไปถึงไหน แต่ถ้าซื้อแบบนี้ ต้นทุนสะสมน่าจะมากขึ้นเรื่อยๆ (ยังไม่เข้าใจข้อดีของมัน)

2/โลหะเงินยังมีแรงพุ่งต่อได้อีก ทีหนึ่ง สงสัยจะไปแถว 37-38 ก่อนจะย่อ(เดานะ)

3/ ทองรายสี่ชั่วโมง ไม่รู้มันปรับฐานหรือเปล่า แต่ถ้านับจาก MFI(14) ดูคร่าวๆ ในรายสี่ชั่วโมงมันทำครบห้าเวฟแล้ว ระบบเต่าน้อยบอกว่าที่ราคาแถวนี้ ให้ stop buy พร้อมทั้งเปิด short 2 ไม้ "จ๊าก"

แต่รายวัน และ รายสัปดาห์คงไปต่อได้แน่ๆ ใครยังไม่ซื้อ ช่วงนี้น่าเข้าเหมือนกันนะ(แนะนำเช็คกราฟระยะยาวก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ)

-------

สำหรับทั้งสามตัว รายวัน ในระบบ pnt1.1 ยังเขียวอยู่เหมือนเดิม

------

ข้อมูลเป็นราย H4 จาก MT4

histogram สีน้ำเงินข้างหลังเป็น MFI(14) เอาไว้นับเวฟเพราะมันดูง่ายดี

เรามีวิธีตั้งสูตร สแกน mata ว่าให้หุ้นแดงตึดต่อกันเกิน 10 วันถึงจะแสดงผลออกมา นอกนั้นไม่ต้องแสดงได้ใหมครับ

คุณ goldcha ผมคิดถึงวิธีได้ 2 วิธี แต่อันแรกที่ผมคิดออกมันคือ ราคา close ลดลงมาต่อเนื่อง 10 วัน แต่เดี๋ยวมันไม่ตรงกับคำว่า "แดง" ที่เราใช้กัน ดังนั้น ผมขอ เล่นอย่างนี้เลยแล้วกันนะ ดูตามรูปนะครับ

เราไปเปิดคนใส่หมวก expert advisor เพื่อไป copy สูตร "แดง" ออกมา จาก bearish trend ของ เขียวแดงในตำนาน

พอ copy ออกมา เราก็ไปที่รูปกล้องส่องทางไกล the explorer เพื่อสร้างตัว scan หุ้นของเรา

colA Price เราใส่ว่า C

colB Volume เราใส่ว่า V

colC Bearish เราแปะสูตรของเราเข้าไปดังนี้

>{Bearish}
Pct:=1;
Pk:=Peak(1,CLOSE,Pct);
Tr:=Trough(1,CLOSE,Pct);
Upper:=Ref(ValueWhen(1,Pk<>Ref(Pk,-10),CLOSE),-10);
Lower:=Ref(ValueWhen(1,Tr<>Ref(Tr,-10),CLOSE),-10);
Bullish:=BarsSince(Cross(C,Upper))<BarsSince(Cross(Lower,C));
Bearish:=BarsSince(Cross(C,Upper))>BarsSince(Cross(Lower,C));
Bearish;

Filter เราใส่ว่า colC > 0

-----------

ข้อสังเกตคือผมได้มีการแก้ค่า -1 (แปลว่า บาร์ที่แล้วหรือเมื่อวาน) ให้กลายเป็น -10 แปลว่า เมื่อ 10 บาร์ที่แล้ว หรือ วันที่แล้ว

ผลการแสกนได้ออกมาดังรูป

อาจมีบกพร่องเพียงเล็กน้อยคือ bearish อาจจะไม่ได้แปลว่า แดง 10 วัน แต่ มันแปลว่า บาร์ของราคา มันเตี้ยลงมาลดหลั่นกันเรื่อยๆ ใน 10 วัน ดังนั้น ถ้าเปิดมาตัวไหน บาร์แดงไม่ครบ สิบ ก็ลองดูความสูงมันดูอะครับ

ไม่รู้ได้อย่างที่ต้องการหรือเปล่า

แต่โปรดอย่าเลิกสงสัย เพราะมันสนุกดีอะ

อ้าวมาอ่านคำถามอีกที ไอ้ที่อยากได้ แบบ แดง เกิน 10 วัน ให้นึกเดี๋ยวนี้เลย ผมนึกไม่ออกแฮะ (จริงๆ)

แต่อาจจะลองไปประยุกต์ใช้ดูนะครับ

___

1/ อีกวิธีนึงก็คือเอาสูตรแดงนั่นแหละ

แต่เวลาสั่ง scan เราไม่เอาระดับวัน เราไปตั้ง option ให้มัน scan ราย week หรือ ใหญ่กว่า รับรอง "แดง" ยาวนานสมใจ หึๆ

-----

2/ หรือคุณ Goldcha จะกลับไปทำแต่เริ่ม แต่ว่าเอาสูตรเขียวมาใส่แทน แบบเขียวไม่เกิน x วัน

-----

ใครมีความเห็นช่วยเพิ่มเติมด้วยนา ขอบคุณครับ

อ้อ 10 period(คาบเวลา) นะ เพราะฉะนั้น 10 bar ของ รายสัปดาห์ก็เป็น...ช่างมันเหอะ นานละกันนึกไม่ออก

วันนี้เรามาดู ADX ดีกว่า

จากภาพผมกำหนดให้

ระบบที่ใช้เป็น pnt 1.1 original

ดูหน้าต่างย่อยด้านล่างจะมีชุด indy ADX prebuy/presell อยู่ ในนั้นประกอบด้วย...

Di+ เป็นสีเทา เจ้าของเครื่องหมาย สัญญาณ prebuy

Di- เป็นสีแดง เจ้าของเครื่องหมาย สัญญาณ presell

ADX เป็นสีน้ำเงิน (ตัวประกอบ)

แต่ละเส้น จะมีเส้นประ สีเดียวกันเป็นเส้นสัญญาณ

วันก่อนคุณ goldcha ส่ง vdo สอนการ day trade มาให้ชมโดยใน vdo เขาใช้ bolinger band เป็นตัว confirm ทิศทาง ในขณะที่วิทยากรผู้สอน จะเข้าออกตามสัญญาณของเส้น โดยใช้เส้น Di+ ตัดขึ้นกับ Di- เป็นจุดเข้าซื้อ ถ้าตรงข้ามก็ขาย เออ เริ่มเข้าท่าแล้วแฮะ อันเดียวกับที่คุณ potgarn เซียน indy เคยบอกไว้เลย

ผมใส่ indy ชุด ADX prebuy presell ไว้นานแล้ว แต่ไม่ค่อยเข้าใจ ผมเลยกลับมาดูของเก่า แล้วสงสัยว่าทำไมชุด indy ที่ใส่เข้ามานี้มันดื้อจัง สัญญาณ มันไม่ได้ขึ้นมาตรง "จุดตัด" Di+ ตัดขึ้น Di- คือ เทาตัดแดง หรืออื่น ฯลฯ สักหน่อย หลง เล็งจนตาเหล่มาเกือบปี

วันนี้เอง เพิ่งตื่นเมื่อสามทุ่ม เลยมานั่งสังเกตของเดิมอีก ปรากฏว่า เจออะไรบางอย่าง

ตัว indy ชุดนี้มันส่งสัญญาณตามการกลับตัวของเส้น Di+ Di- นี่หว่า (ตามจุดลูกศรชี้) ทำไมน่ะเหรอ? ถ้ามัน งอขึ้นแสดงว่ามันจะขึ้นน่ะสิ โอ้โหแสดงว่ามันบอกเราก่อนจะตัดกันอีก

ในภาพเป็นลูกศรชี้การทำงานของ เส้น Di+ สีน้ำเงิน และ Di- สีแดง

มันมีคู่หูหรือเส้นสัญญาณกำกับ ผมทำไว้เป็นเส้นประสีเดียวกัน เพิ่งเข้าใจว่า สัญญาณที่เขาออกแบบมาสำหรับ indy ชุดนี้ คือ ถ้าเส้นหนาตัดขึ้น กับ สัญญาณของมันเองมันจะส่ง signal ทีนึง

(ผมทำตามเขาทั้งหมดแหละ ไม่ได้คิดเอง)

แล้วคาดหวังอะไรจาก indy ชุดนี้?

พรุ่งนี้ KH ราคา ควรจะปิดสูงกว่าในวันนี้

พรุ่งนี้ TASCO-W3 ราคาควรจะปิดสูงกว่าในวันนี้

ดูท่า KH จะมีโอกาสมากกว่าเนื่องจาก ADX กำลังพุ่งขึ้นนะ

อย่างไรไว้ติดตามชมพรุ่งนี้ต่อ

----

post เสร็จมานั่งดูรูปต่อ พบข้อสังเกตอีกอย่างหนึ่งคือ

(ในช่วงตั้งแต่ ธันวาคม ถึงปัจจุบัน)

หุ้น KH เส้น ADX มันอยู่เหนือระดับ 25 ทำให้ ตัวสัญญาณ prebuy presell มีความแม่นยำกว่า อีกตัวหนึ่ง คือ

หุ้น TASCO-W3 ซึ่ง ADX <25 คือมัน sideway อยู่ สัญญาณ prebuy presell ที่เตือนขึ้นมาจึง มั่วไปหมด เชื่อถือไม่ได้ จดๆ ไว้ อิอิ

ดังนั้นถ้าเราจะทำ scanner หาหุ้น ใน the explorer ต้องไม่ลืมที่จะระบุใน filter ว่า ADX >=25 ด้วย จะได้แม่นขึ้นอีกนิด

----

จากตัวอย่าง TASCO-W3 เดือนตุลา ถ้าซื้อได้ก็...อิอิ

ดังนั้นถ้าเราจะทำ scanner หาหุ้น ใน the explorer ต้องไม่ลืมที่จะระบุใน filter ว่า ADX >=25 ด้วย จะได้แม่นขึ้นอีกนิด

อยู่ดีๆ ก็ซน เอาเงื่อนไขไปต่อท้าย indy ของเดิมว่า ADX >25 ได้ดังรูป

สัญญาณหลอกใน หุ้น TASCO-W3 ในช่วงที่ราคาออก sideway น้อยลงไปแล้ว(ให้ดูเทียบกับภาพใน post ก่อนหน้านี้) เย้...

ลองทำ template ใหม่ ไว้รับข้อมูล H4 จาก millenium trader

เวลาจะ update ข้อมูล เราก็ ไปกด ctrl+S ของข้อมูลรายสี่ชั่วโมงเก็บไว้ใน directory

หลังจากนั้น พอมาที่ metastock , converter เรากด convert *240.prn รวดเดียวเลย

มันจะถามชื่อสินค้าที่เราต้องการจะตั้ง เราก็พิมพ์ให้เหมือนเดิมทุกครั้ง โดยเรา copy ส่วนของชื่อ "_H4" ไว้ก่อน

ยกตัวอย่าง converter ให้ตั้งชื่อกราฟ SB เราพิมพ์ แค่ SUGAR+paste ก็จะได้ชื่อ SUGAR_H4 แล้วกด enter เพื่อตั้งชื่อกราฟสินค้าตัวถัดไปจนหมด

----

ในภาพตัวอย่างนี้คือเราทำ template ของสินค้าราย สี่ชั่วโมงไว้ สมมติ มี 12 ตัว

หลังจากที่ เรา convert data จาก mt4 เข้าไปใน metastock แล้ว

เมื่อเราเปิดใช้ metastock แล้วเรียก template นี้ออกมา กราฟทั้ง 12 ตัวนี้ก็จะขึ้นมาเรียงตามที่ตั้งไว้ และ update เป็นข้อมูลล่าสุด ที่เรา convert เข้าไป เราไม่ต้องนั่งเปิดทีละอัน

เร็วดีจริงๆ

คุณเคนนี่ mata เวลาเรา scan หาเขียวแรก ให้แสดง เฉพาะ set50 หรือ set100

นี่ สามารถตั้งสูตรการหาได้หรือปาวครับ หรือต้องเอาข้อมูล มาใส่ ใน folder set50 ต่างหาก

แล้วค่อยสแกนครับ เห็นในเวป หุ้น เคนนี่ทำอยู่บ่อยๆ

ผมแนบไฟล์ template ให้ก่อนนะครับ เอาไปลองเล่นดู เปิดจากหน้าจอของ metastock นะครับ

ตอนกลางคืนผมจะบอกวิธีทำครับ

การเลือกทำข้อมูล เฉพาะ set50 ผมเคยบอกไว้ในอีกกระทู้หนึ่งแล้ว เป็น dos command หรือ batch ไฟล์ครับ ถ้ามีพื้นฐาน DOS ลองทำดูได้ครับ

ใน metastock มันมี favourite list ด้วย แต่ผมไม่เคยใช้นะ ผมใช้แต่ template

goldcha-set50.zip

อยู่ดีๆ ก็ซน เอาเงื่อนไขไปต่อท้าย indy ของเดิมว่า ADX >25 ได้ดังรูป

สัญญาณหลอกใน หุ้น TASCO-W3 ในช่วงที่ราคาออก sideway น้อยลงไปแล้ว(ให้ดูเทียบกับภาพใน post ก่อนหน้านี้) เย้...

ADX >=25 ใส่ fillter ต่อท้ายสูตร ของ pnt ซึ่งมีอยู่แล้วเลย แล้ว save ชื่อสูตรใหม่ ได้เลยป่าวครับ ผมลองแล้วมันฟ้อง

error อ่า อยากดูรูปแบบที่วางใน fillter หน่อยครับ