ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมแนบไฟล์ template ให้ก่อนนะครับ เอาไปลองเล่นดู เปิดจากหน้าจอของ metastock นะครับ

ตอนกลางคืนผมจะบอกวิธีทำครับ

การเลือกทำข้อมูล เฉพาะ set50 ผมเคยบอกไว้ในอีกกระทู้หนึ่งแล้ว เป็น dos command หรือ batch ไฟล์ครับ ถ้ามีพื้นฐาน DOS ลองทำดูได้ครับ

ใน metastock มันมี favourite list ด้วย แต่ผมไม่เคยใช้นะ ผมใช้แต่ template

template เปิดไม่ได้ครับ มี link dos command ป่าวครับ หาแล้วไม่เจออ่า

' ตอนกลางคืนผมจะบอกวิธีทำครับ'

ตอนนี้รอเคนนี่อยูนะเนียย อิอิอ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

นำรายชื่อ set50 มาเรียงครับ คั่นด้วย "," บรรทัดละ 10 ตัว ใน notepad

copy ชื่อครั้งละ 10 ตัว มา paste ลงใน open ของ metastock

เลือกเปิดจาก template ที่ต้องการ ถ้าไม่มีก็ ก็ open ธรรมดา

จัดเรียงรูปแบบหน้าจอตามต้องการ

ไปที่ menu new เลือก layout

จะมีหน้าจอซ้ายขวาขึ้นมา ให้เลือกจากซ้ายทั้งหมด ไปลงขวาทั้งหมด แล้ว ok

ไปที่ menu เลือก save เป็น layout แล้ว ตั้งชื่อตามต้องการ

เวลาเรา load ข้อมูลใหม่เข้าไป

เราเพียงมาเปิด layout ที่เราทำไว้ก่อนหน้านี้ กราฟจะ update ทุกตัว หากมีสัญญาณซื้อขาย เราจะเห็นได้ง่ายๆ ครับ

ขอไม่ทำรูปนะครับ ผมวางแผน cutloss ดอยเก่าบางตัวอยู่

รบกวนเรียนถามว่า จะ Download Program MetaStock ได้ที่ไหนคะ ตอนนี้สมัครเป็นสมาชิกของ Chaloke.com เขาให้เปิดโปรแกรมเมต้าสต๊อก

เพื่อทำการ Import สูตร ขอบคุณค่ะ

คุณ bungorn ลองถามเพื่อนสมาชิกในชมรมฯ หรือ google ดูนะครับ

มีให้อ่านเพิ่มเติมกัน เกี่ยวกับ ระบบเต่าน้อย เพิ่งหาเจอวันนี้ครับ เป็นภาษาไทยด้วย

http://mangmaoclub.com/tag/turtle-trader/

ว้า ไม่มันส์เลย ทำอะไรต่อดีอะเนี่ย

ใครอยากลองใส่ adx เพิ่มเข้าไป

ถ้าจะเอาออก/ไม่ใช้ก็แค่ uncheck box ใน expert editor สะดวกมากมาย ลองทำดูครับ copy/ paste

สูตรพวกนี้ผมไปเจอมาใน internet นะ ไม่ใช่ของผมเอง

>
{indicator builder}
{ต้องตั้งชื่อตามนี้ เพื่อสูตรอ้างอิงตรงกัน}
{CDC ADX 14.7.5.3}
Prd:=14; Tma:=7; Smth:=5; Sig:=3;
Pd:=Mov(Tema(PDI(Prd),Tma),Smth,E);
MPd:=Mov(Pd,Sig,E);
Md:=Mov(Tema(MDI(Prd),Tma),Smth,E);
MMd:=Mov(Md,Sig,E);
Ax:=Mov(Tema(ADX(Prd),Tma),Smth,E);
Mx:=Mov(Ax,Sig,E);
Pd; MPd; Md; MMd; Ax; Mx;
----------
{expert advisor}
{ใส่เข้าไปใน tab ที่เขียนว่า symbol}
{prebuy กับ presell ต่างกันตรงบรรทัดสุดท้าย}
{Plt > 50, อีกอันหนึ่งก็เป็น < 50}
{ค่า ADX ตามทฤษฏีแนะนำที่ค่า >25  บรรทัดสุดท้ายผมมั่วเอาเองเป็นการแก้ bug เรื่อง สญ ดันขึ้นมาตอน sideway }
{PreSell}
Pd:=FmlVar("CDC ADX 14.7.5.3","Pd");
MPd:=FmlVar("CDC ADX 14.7.5.3","MPd");
Md:=FmlVar("CDC ADX 14.7.5.3","Md");
MMd:=FmlVar("CDC ADX 14.7.5.3","MMd");
Ax:=FmlVar("CDC ADX 14.7.5.3","Ax");
Mx:=FmlVar("CDC ADX 14.7.5.3","Mx");
Plt:=FmlVar("CDC RSI 14.7.5.3","Plt");
PreBuy:=(Cross(Pd,MPd) AND Cross(MMd,Md)) OR (Cross(Pd,Mpd) AND MMd > Md) OR (Cross(MMd,Md) AND Pd > MPd);
PreSell:=(Cross(MPd,Pd) AND Cross(Md,MMd)) OR (Cross(Mpd,Pd) AND Md > MMd) OR (Cross(Md,MMd) AND MPd > Pd);
PreSell AND Plt > 50 AND ADX(14) > 25;

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

นำรายชื่อ set50 มาเรียงครับ คั่นด้วย "," บรรทัดละ 10 ตัว ใน notepad

copy ชื่อครั้งละ 10 ตัว มา paste ลงใน open ของ metastock

เลือกเปิดจาก template ที่ต้องการ ถ้าไม่มีก็ ก็ open ธรรมดา

จัดเรียงรูปแบบหน้าจอตามต้องการ

ไปที่ menu new เลือก layout

จะมีหน้าจอซ้ายขวาขึ้นมา ให้เลือกจากซ้ายทั้งหมด ไปลงขวาทั้งหมด แล้ว ok

ไปที่ menu เลือก save เป็น layout แล้ว ตั้งชื่อตามต้องการ

เวลาเรา load ข้อมูลใหม่เข้าไป

เราเพียงมาเปิด layout ที่เราทำไว้ก่อนหน้านี้ กราฟจะ update ทุกตัว หากมีสัญญาณซื้อขาย เราจะเห็นได้ง่ายๆ ครับ

ขอไม่ทำรูปนะครับ ผมวางแผน cutloss ดอยเก่าบางตัวอยู่

ขอบคุณครับ แต่คิดว่าจะดีกว่านี้ ถ้าหากสามารถ จะให้แสดงผลที่เป็น แดงหรือเขียวแรก โดยเราเลือกสแกนจาก layout ที่สร้างขึ้น แล้ว

ให้มัน สแกนเฉพาะ layout ที่สร้างขึ้น คุณเคนนี่ว่าทำได้ใหมครับ (มันจะสดวกกว่า เพราะเราไม่ต้องเปิด set ทั้ง 50ตัวขึ้นมาดู)

ขอบคุณครับ แต่คิดว่าจะดีกว่านี้ ถ้าหากสามารถ จะให้แสดงผลที่เป็น แดงหรือเขียวแรก โดยเราเลือกสแกนจาก layout ที่สร้างขึ้น แล้ว

ให้มัน สแกนเฉพาะ layout ที่สร้างขึ้น คุณเคนนี่ว่าทำได้ใหมครับ (มันจะสดวกกว่า เพราะเราไม่ต้องเปิด set ทั้ง 50ตัวขึ้นมาดู)

ง่า

ถ้าผมทำงาน ผมคิดเวลาเป็น click อะ

ถ้าเปิด layout คลิกไม่กี่ทีนะ ได้ดูทั้งฝูงเลย

กว่าจะ scan ได้มันหลายขั้นตอนอะครับ

ฝากคุณ goldcha ดู พวก favourite ให้หน่อยมันใช้งานอย่างไร อาจจะง่ายก็ได้นะครับ ลองดูครับ

----

ตามภาพ คือเราทำเป็นปุ่มไว้ พอเรา import updated data เข้าไป เรากดปุ่มเดียวเปิดทั้งแผง layout เลย

แค่มองเขียวกับแดงอ่ะ ผมว่าง่ายดีนะ

(ขอบคุณสำหรับแนวคิด ผมไม่เคยทำงี้ใช้อะ แต่คิดได้มันก็เร็วดี ไม่รู้จะใส่ได้กี่ปุ่มเนี่ย อิอิ)

---

สมมติ คุณgoldcha layout ไว้ห้าอัน ตั้งชื่อเป็นเลขต่อเนื่องกัน "set50-page1" ให้ copy ชื่อไว้ พอกด create button (new) เรากด paste แปะชื่อลงไปในช่อง เราไม่ต้อง browse เลยด้วยซ้ำ สะดวกมากมาย

ถ้ายังอยาก scan อยู่ เดี๋ยวว่างจะดูให้อะครับ

คุณ goldcha ผมดูแล้วนะครับ favourite มันไม่มีอะไรพิเศษเลย (มันน่าจะทำเป็น list หุ้นโปรดได้ หรือbookmark นะแต่ก็ไม่ทำ)

เมื่อสักครู่ผมทำปุ่มเล่นๆ set50 layout ละ 10 ตัว ทำออกมาเป็น 5 ปุ่ม วิธีทำก็ตามที่บอกข้างบน ง่ายมาก (เราต้องมี layout เก็บไว้ก่อน)

ตอนนี้ ถ้าเรา update ข้อมูลผ่านทาง converter แล้ว เรามากดปุ่มนั้น "คลิกเดียว" ได้ดูเลย หน้าละ 10 ตัว อิอิ เร็วจริง

อย่างไรใครมีข้อแนะนำบอกได้

ถ้าคุณ goldcha ยังอยากใช้ explorer หาสัญญาณให้กับ หุ้น set50 ผมช่วยได้เต็มที่แค่นี้อะ

เอารายชื่อ paste ลงไปเลย ถ้าเครื่องมัน hang เพราะใส่ทีละ 50 ตัว ก็ตัดบรรทัดเอานะครับ เหลือ สักทีละ10 ตัว

--------(รายชื่อ set50)--------

ADVANC,AOT,BANPU,BAY,BBL,BCP,BEC,BGH,BH,BIGC,BJC,BLA,BTS,CPALL,CPF,CPN,DCC,DELTA,DTAC,EGCO,ESSO,GLOW,HMPRO,IRPC,IVL,KBANK,KTB,LH,MAKRO,MINT,PS,PTT,PTTEP,PTTGC,RATCH,ROBINS,SCB,SCC,SCCC,SPALI,STA,TCAP,THAI,TISCO,TMB,TOP,TPC,TPIPL,TRUE,TUF

----------------------------------

ถ้าแค่หาเขียวแดง ผมว่ามันเร็วสู้ใช้ layout เปิดไม่ได้

แต่ถ้าใช้ทดสอบ ตัวกรอง หรือตัว scan หุ้น ผมว่าทำแบบคุณ goldcha นี่ก็ดีเหมือนกันนะ

เอาไว้ว่างๆจากหุ้นแล้วจะลง metastock ต่อ

ช่วงนี้ขอเอาสมองมาปวดหัวกับหุ้นใน port ก่อนนะ

ช่วงที่เขาบอกว่า set จะไปเท่านั้นเท่านี้ล่ะ น่ากลัวที่สุด พร้อมจะทุบ ให้ระวังกันบ้างนะ

ถ้าดูจาก report ของ the explorer แล้วสะดวกกว่า ลองทำตามภาพดูครับ

1/ ขั้นแรก ให้กด select all และ copy รายชื่อ set50 ที่เราเก็บไว้ใน notepad

2/ มาที่ metastock เราคลิกเมนูกล้องส่องทางไกลเพื่อเปิดหน้าจอ the explorer

3/ กด "remove all" ในหน้าจอนั้น

4/ กด "add securities"

5/ ในช่อง symbol ให้ paste รายชื่อ set50 จากข้อ 1/ แล้วกด open

6/ กลับมาที่หน้าจอของข้อ 4/ ให้กด ok จะเริ่มการสแกนหุ้น

7/ ผลของรายงาน จะแสดงเพียงหุ้น 50 ตัวที่เราใส่รายชื่อไว้ก่อนหน้านี้

7.1/เราเช็คสัญญาณ(ว่าขึ้นเป็นครั้งที่เท่าไร(เช่น ใช่เขียวแรกหรือไม่) ได้ โดยเปิดดูกราฟ หรือ

7.2/ กด inspect เพื่อเปิดดูราคา หรือ volume ย้อนหลัง ของหุ้นรายตัวใน list ของเราได้ (ควรทำ)

8/ โดยปกติ metastock จะจำให้ว่า ตัวสแกนที่เราใช้ล่าสุดใช้สแกนหุ้นตัวใดไว้บ้าง ดังนั้น หลังจาก update ข้อมูลผ่าน converter เราน่าจะกด scan ได้เลย

แต่เพื่อความแน่ใจ เราก็ ทำซ้ำ ขั้นตอน ตั้งแต่ข้อ 1/ ได้ (แล้วแต่)

-----

กด upload รูปไม่ได้ตรงตามที่ต้องการจึงใส่เลขกำกับไว้ ไม่ได้มีครบทุกข้อ ผู้ใช้ประจำคงพอนึกออก