ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้าดูจาก report ของ the explorer แล้วสะดวกกว่า ลองทำตามภาพดูครับ

1/ ขั้นแรก ให้กด select all และ copy รายชื่อ set50 ที่เราเก็บไว้ใน notepad

2/ มาที่ metastock เราคลิกเมนูกล้องส่องทางไกลเพื่อเปิดหน้าจอ the explorer

3/ กด "remove all" ในหน้าจอนั้น

4/ กด "add securities"

5/ ในช่อง symbol ให้ paste รายชื่อ set50 จากข้อ 1/ แล้วกด open

6/ กลับมาที่หน้าจอของข้อ 4/ ให้กด ok จะเริ่มการสแกนหุ้น

7/ ผลของรายงาน จะแสดงเพียงหุ้น 50 ตัวที่เราใส่รายชื่อไว้ก่อนหน้านี้

7.1/เราเช็คสัญญาณ(ว่าขึ้นเป็นครั้งที่เท่าไร(เช่น ใช่เขียวแรกหรือไม่) ได้ โดยเปิดดูกราฟ หรือ

7.2/ กด inspect เพื่อเปิดดูราคา หรือ volume ย้อนหลัง ของหุ้นรายตัวใน list ของเราได้ (ควรทำ)

8/ โดยปกติ metastock จะจำให้ว่า ตัวสแกนที่เราใช้ล่าสุดใช้สแกนหุ้นตัวใดไว้บ้าง ดังนั้น หลังจาก update ข้อมูลผ่าน converter เราน่าจะกด scan ได้เลย

แต่เพื่อความแน่ใจ เราก็ ทำซ้ำ ขั้นตอน ตั้งแต่ข้อ 1/ ได้ (แล้วแต่)

-----

กด upload รูปไม่ได้ตรงตามที่ต้องการจึงใส่เลขกำกับไว้ ไม่ได้มีครบทุกข้อ ผู้ใช้ประจำคงพอนึกออก

ขอบคุณ มากๆครับ วิธีนี้ สวดยอดเลย ไม่ต้องดูกราฟเยอะให้เมื่อยตา อิอิอิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณ goldcha ลองเล่นเครื่องมือ standard error channel ดูหรือยัง น่าสนใจมาก

ปุ่มนี้อยู่บน toolbar

ผมกดปุ่มสร้างมันแล้ว ลากไปลากมา สนุกมาก แถมถ้าเราsave เป็น template เก็บไว้ มันจะเลื้อยไปตามกราฟแต่ละตัว ที่เราเปิดขึ้นมาโดยอัตโนมัติ ตอนนี้ ผมตีเส้นลง ไว้ 1 channel ตีขึ้นไว้ 1 channel ติดๆ กัน

ตัวนี้ทำให้ผมเริ่มปันใจให้ metastock กว่า mt4 อีกนิด(mt4 ตีเส้นง่ายกว่า แต่ต้องทำทีละหุ้น)

ไม่ได้ลงรูปนะ ผมคิดว่ามัน เบสิค เกินไป

หลายท่านที่ใช้ metastock อาจจะทราบอยู่แล้ว แต่ผมเพิ่งเจออะ่

คุณ goldcha ลองเล่นเครื่องมือ standard error channel ดูหรือยัง น่าสนใจมาก

ปุ่มนี้อยู่บน toolbar

ผมกดปุ่มสร้างมันแล้ว ลากไปลากมา สนุกมาก แถมถ้าเราsave เป็น template เก็บไว้ มันจะเลื้อยไปตามกราฟแต่ละตัว ที่เราเปิดขึ้นมาโดยอัตโนมัติ ตอนนี้ ผมตีเส้นลง ไว้ 1 channel ตีขึ้นไว้ 1 channel ติดๆ กัน

ตัวนี้ทำให้ผมเริ่มปันใจให้ metastock กว่า mt4 อีกนิด(mt4 ตีเส้นง่ายกว่า แต่ต้องทำทีละหุ้น)

ไม่ได้ลงรูปนะ ผมคิดว่ามัน เบสิค เกินไป

หลายท่านที่ใช้ metastock อาจจะทราบอยู่แล้ว แต่ผมเพิ่งเจออะ่

ผมอีกคนครับ ที่เพิ่งจะ และตอนนี้กำลังงงกับ เครื่องมือตัวนี้อยู่ ว่ามันใช้ยังไงมีประโยชน์ ยังงัย

อยากเห็นรูปบ้างครับ รบกวนคุณเคนนี่อีกครั้งครับ

ลองดูครับ เรื่องเส้น SEC ผมไม่ได้ข้อสรุปนะ (แล้วก็ยังตีเส้นไม่ได้แบบพี่กุ้ง) พี่กุ้งได้เอื้อเฟื้อบอกหลักว่า

การตี SEC (จะเรียกว่า ch) ให้ตีเส้นเริ่มจากแดงแท่งต่ำสุด ไปหา เขียวที่มีราคาปิดสูงสุด ขอบบน ch เพราะวันรุ่งขึ้น ถ้ามันปิดสูงกว่าแท่งก่อน ก็คอยขยับ ch ให้มันเรื่อยๆ ปกติพี่ใช้ ch เฉพาะ 60 นาที รายวันใช้ดู pnt

ผมเห็นคุณเสมใช้เส้นนี้ตีเหมือนกันแต่ใช้เป็นรายวัน จึงคิดว่าน่าจะโอเคเหมือนกันอ่ะครับ

ในภาพเป็นหุ้นยานยนต์ที่ผมซื้อเพราะพี่ในบอร์ดอื่นแนะนำ ผมไม่ได้เข้าตาม pnt นะครับ แต่มันก็ขึ้นดีเชียว กะว่าจะออกตาม pnt ไม่น่าเสียหาย แต่ถ้าหลุด sec (ในอนาคต,พรุ่งนี้ก็ต้องปรับเส้นทีนึงเวลามันขึ้น) ก็ว่าจะเผ่นก่อน

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

ในภาพนี้เป็น port จำลองแสดงผลงานคร่าวๆ ของระบบเขียวแดง pnt1.1

ประยุกต์ใช้เฉพาะหุ้น SET50

1/ สมมติว่าเราซื้อได้ที่สัญญาณเขียวแรก ณ ราคาปิดตลาดของวันเดียวกัน (buy-at)

2/ โดยสัญญาณก่อนหน้า สญ ซื้อ (ถอยหลังไป x วัน) เป็นสญ "ขาย" เท่านั้น (เขียวแรก)

3/ ราคาในช่องสีฟ้า (LAST) เป็นราคาปิดเมื่อวันศกร์ที่ผ่านมา

4/ g/l เป็นช่องแสดงกำไรขาดทุน {buyat-LAST}

5/ %g/l เป็น % ของข้อ 4

ดูผ่านๆ รู้สึกว่า BJC จะนำโด่งเลย ด้วย %gain ที่ 45.58% อันดับสองเป็น BIG-C ที่ 25.6% โดยทั้งสองเพิ่งมีสญ ซื้อตามระบบเมื่อปลายเดือน กพ 2555 นี้เอง wow

ไม่ได้ทำไว้ทุกตัวพอดีเหนื่อยแล้วเอาแค่นี้ละกัน FEE กับ VAT ไม่ต้องไปดูหรอกเพราะยังไม่ได้เช็ค แต่ราคาน่าจะถูก

เกิดความคิดประหลาดๆ มาอีกว่า หุ้นที่เพิ่งเกิด สญซื้อตามระบบเมื่อไม่นานมานี้ แต่ดัน ติดลบอยู่ จะ

1/ สัญญาณซื้อเป็นสัญญาณหลอกหรือเปล่า

2/ อาจจะเป็นโอกาสทองหรือเปล่าเพราะซื้อหุ้นมี สญซื้อในราคาถูกกว่าตอน สญ ขึ้นอีก

3/ เป็นหุ้นที่ sideway หรือเปล่า แบบถือกันเมื่อยเลย เพราะอาจจะไม่ขึ้นต่อจากนี้

อีแบบนี้ก็คงต้องเช็คกราฟกันอีกทีนะ

ฝึกตีเส้น SEC ครับ ลองดู

คิดเล่น หาก ราคาชน ch บน แล้วตัดใจขาย คงได้ราคาดีกว่า รอระบบแดงมั้งครับ

ลองดู samart แถว 8 บาทอะครับ ถ้าชน sec บนแล้วขาย ไม่รอระบบแดง ก็อดได้ 8.90 บาทอะ (sec มันชันดีเน้อ)

กรณีเดียวกัน เกิดขึ้นกับ rs ที่แถวๆ 2.9 บาท แต่ผลต่างกับเวลารอ ไม่ค่อยดีเท่า samart เพราะ sec มันไม่ชัน <-- เพิ่งเห็นตะกี้

งี้เราต้องมีเครื่องมือวัดองศาอีกสิเนี่ย อิอิ

ขอบคุณ k.goldcha ที่ชี้ประเด็นออกมา

วันนี้เสนอการ copy/paste ข้อมูล เพื่อ update กราฟใน metastock

บังเอิญจริงๆ ผมก็ไม่นึกว่ามันจะทำแบบนี้ได้ด้วยครับ ลองมาดูกัน

1/ จากตัวอย่างผมเข้าไปในเว็ป nasdaq เพื่อดู historical prices ของหุ้น DBO ซึ่งเป็นกองแม่ของ k-oil บ้านเรา

ผมก็ copy ข้อมูลราคา เฉพาะ OHLCV คลิกขวาเพื่อ copy ไว้

2/ ผมเปิดกราฟ DBO ออกมาใน metastock คลิกขวา เพื่อ "edit data"

3/ หน้าต่าง the downloader จะขึ้นมาให้เราแก้ไขข้อมูลกราฟได้

4/ ให้ double click ที่ คอลัมน์ date แล้วมันจะขึ้นวันที่ (ต่อจาก record เดิม) ให้เรียบร้อย

5/ เรา คลิกขวา paste ข้อมูลจากข้อ 2 ไว้ ให้เรามองๆ แหล่งข้อมูลไว้ด้วย ว่าวันที่ กับข้อมูลตรงกันหรือไม่ กันพลาด

6/ ทำซ้ำไปเรื่อยๆ จนครบ แล้ว กดปิด the downloader

7/ มันจะถามว่า save changes? กด yes

8/ กลับมาดูที่กราฟ DBO จะเห็นว่ามัน update ให้เรียบร้อย

ง่ายจริงๆ

ผมยังข้องใจเรื่องการ take profit เพื่อรักษา capital gain ของหุ้นหรือการลงทุนบางตัว อะครับ เลยมาค้นใน web ก็เจอเส้น trailing stop อีกอันนึง จึงลองเปิดกราฟเก่าเพื่อประเมินดูครับ

***ตัวอย่างในภาพเป็น samart ในช่วงที่กราฟขึ้นชัน***

แนวคิดจากที่ผมมองว่า

ก/ เวลาหุ้นขึ้น wave 5 หรือใกล้ปันผล จะเป็นช่วงที่กราฟขึ้นชันมาก ถ้าเราหวังส่วนต่างของ capital gain (หุ้นเราไม่ใช่หุ้นพื้นฐาน) เราไม่อยากรับเงินปันผล เราก็ควรมองหาจุดที่เราจะรักษากำไรไว้

ข/ สมมติฐาน k.goldcha บอกว่าเราน่าจะขายตรง sec บนหรือเปล่า ส่วนหนึ่งก็น่าจะถูกครับ, แค่ว่าผมกลัวเราตีเส้น SEC ไม่เก่ง ไม่เนี้ยบ กลัวจะขายหมูไปตรงนี้)

จากช่วงที่ผ่านมามีสองสามตัวที่ผมคิดว่าพลาดไปรอปันผลน่ะ

1/ ถ้าเราตีเส้น SEC ไว้ดูเป็น guide คร่าวๆ

2/ เราดึงตัว trailing stop ลงมาใส่ในกราฟ

3/ อาศัยดูว่า ถ้า เส้นราคา ใกล้กับเส้น sec บน เราก็จะดูเส้น trailing stop เส้นบน (เพื่อรักษากำไร)

4/ ถ้าเส้นราคา ใกล้กับเส้น sec ล่าง เราก็จะดูเส้น trailing stop เส้นล่าง (เพื่อดูแนวทาง cutloss)

5/ ถ้าราคา มันกลับมาเข้าเส้น sec ล่างเราอาจจะเข้าไปเล่นใหม่ (มั้ง) คือเราได้กำไรของ capital gain ไปแล้วแต่หุ้นเราครบเท่าเดิม อิอิ

6/ ข้อเสียอาจจะเป็นเรื่อง comission การสั่งซื้อขาย ที่บ่อยเกินไป ผมยังไม่มีวิธีเทียบกันตรงนี้ครับ

ทดลองไปก่อนนะครับ กำลังเก็บข้อมูลเพื่อหาข้อสรุป

วิธีนี้ใช้สำหรับเล่นสั้น หรือ เล่น daytrade นะครับ ผมคิดว่างั้น

ถ้าเล่นระยะกลาง ถึงยาว ใช้ระบบเขียวแดงต่อไปไม่น่ามีปัญหาครับ

code ด้านล่างครับ copy นำไปใส่ใน indicator builder

>
{Chaloke Simple Trailing Stop}
Prd1:=Input("ATR Period 1-20",1,20,4);
{Default = 4 Because most traders use 5}
Prd2:=Input("LookBack Period 1-20",1,20,11);
{Default = 11 Because most traders use 10}
{Green} {Start Long position when Close>Green}
HHV(LLV(L,Prd1)+ATR(Prd1),Prd2);
{Red} {Stop loss when Close<Red}
LLV(HHV(H,Prd1)-ATR(Prd1),Prd2);

ลองดูครับ เสนอความเห็นได้ตลอดครับ ผมเก็บข้อมูลอยู่

ว้าแต่ในภาพนี้ก็ยังไม่ได้อย่างที่คิดอยู่ดี

เพราะถ้ารอขายตอน ราคา มุดเส้น trailing stop เส้นบนมาแล้ว

ดันมาซื้อกลับหลังจาก ราคา โผล่พ้นเส้น trailing stop เส้นล่าง

แบบนี้ ก็ไม่ work นะเนี่ย

งั้นกลับไปใช้ ข้อ ข/ ไปก่อน ถ้ากำไรสะสมเยอะจนน่าหวาดเสียวแล้ว ราคาทะลุ sec ขึ้นไปแล้วยืนไม่ได้ = ขายโลด

จากหลักการของสูตรคือ

ซื้อเมื่อ Close >HHV(LLV(L,Prd1)+ATR(Prd1),Prd2);

ขายเมื่อ Close < LLV(HHV(H,Prd1)-ATR(Prd1),Prd2);

หากเราไม่ทำตามแนวคิดของผู้สร้างระบบ ย่อมไม่ได้ผลตามที่ควรจะเป็นครับ หลักการของระบบ ATR ไม่ใช่ระบบที่หาจุดเข้าออกที่สูงหรือต่ำสุด จุดที่เข้าซื้อที่ดีทำได้แค่ความกว้างหรือแคบของแบนด์ที่เราตั้งค่าไว้ จากในรูปด้านบนเราควรตั้งค่าความกว้างแคบของแบนด์ให้สมดุลกับเครื่องมือ SEC เพื่อที่จะไม่ตกรถหรือขายหมูระหว่างทางครับ

ผมใช้ CDC HI-LO กราฟที่ออกมาเป็นอย่างนี้ หรือใช้สูตรอื่นทีเหมาะกับตนเอง

แต่กราฟมีส่วนสำคัญเพียง 10 % ของระบบเท่านั้น และต้องใช้

อินดี้ฯ ตัวอื่นประกอบการตัดสินใจเพื่อเป็นการยืนยัน ครับ

ถูกแก้ไข โดย bmw2770