ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จากหลักการของสูตรคือ

ซื้อเมื่อ Close >HHV(LLV(L,Prd1)+ATR(Prd1),Prd2);

ขายเมื่อ Close < LLV(HHV(H,Prd1)-ATR(Prd1),Prd2);

หากเราไม่ทำตามแนวคิดของผู้สร้างระบบ ย่อมไม่ได้ผลตามที่ควรจะเป็นครับ หลักการของระบบ ATR ไม่ใช่ระบบที่หาจุดเข้าออกที่สูงหรือต่ำสุด จุดที่เข้าซื้อที่ดีทำได้แค่ความกว้างหรือแคบของแบนด์ที่เราตั้งค่าไว้ จากในรูปด้านบนเราควรตั้งค่าความกว้างแคบของแบนด์ให้สมดุลกับเครื่องมือ SEC เพื่อที่จะไม่ตกรถหรือขายหมูระหว่างทางครับ

สวัสดีครับคุณreal สูตรที่คุณว่ามา น่าสนใจมากๆครับแล้วเราจะเริ่มต้นยังไงครับกับการเรียนร้กับสูตรที่คุณว่ามันช่วยในการไม่ทำให้ตกรถหรือขายหมูอ่ะครับ :17 ขอความกรุณาช่วยสอนให้หน่อยและอธิบายหน่อยได้ไหมครับว่าใช้ไงครับขอบคุณครับ :_087

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แหะๆ ไม่ใช่สูตรของผมอะครับ ผมก็ก๊อปปี๊มาจากคุณ Kenny_a {Chaloke Simple Trailing Stop} การใช้สูตรนี้พอจะอธิบายได้ว่า เขานำ ATR มาสร้างให้เป็น Channal or Envelope เพื่อเป็นจุดซื้อและจุดขาย โดยซื้อตอนที่ราคาปิดตัดหรือมากกว่าเส้นบนหรือ Upper Line และขายเมื่อราคาปิดอยู่ต่ำกว่าเส้นล่างหรือ Lower Line

สวัสดีครับคุณreal สูตรที่คุณว่ามา น่าสนใจมากๆครับแล้วเราจะเริ่มต้นยังไงครับกับการเรียนร้กับสูตรที่คุณว่ามันช่วยในการไม่ทำให้ตกรถหรือขายหมูอ่ะครับ ขอความกรุณาช่วยสอนให้หน่อยและอธิบายหน่อยได้ไหมครับว่าใช้ไงครับขอบคุณครับ

การแก้ไขเรื่องกลัวว่าจะตกรถหรือขายหมูนั้น ทำได้โดยการฝึกตัวเองให้มีวินัยในการเทรดอะครับ ความมีวินัยนี้หมายถึงความมีศรัทธากับระบบที่เราเลือกและทำตามให้ได้ ไม่นำเรื่องข่าวหรือสภาวะแวดล้อมเข้ามาร่วม ไม่นำจิตใจตัวเองเข้าไปปะปน เราต้องมีความเชื่อมั่นในระบบนั้นจริงๆ แต่ในทางปฏิบัติส่วนใหญ่หลายคนมักทำไม่ค่อยได้ ต้องโดนบังคับถึงจะทำได้

ผมใช้ CDC HI-LO กราฟที่ออกมาเป็นอย่างนี้ หรือใช้สูตรอื่นทีเหมาะกับตนเอง

แต่กราฟมีส่วนสำคัญเพียง 10 % ของระบบเท่านั้น และต้องใช้

อินดี้ฯ ตัวอื่นประกอบการตัดสินใจเพื่อเป็นการยืนยัน ครับ

ถ้าเป็นระบบ CDC HI-LO ตรงบริเวณลูกศรชี้มันน่าจะเกิดสัญญานซื้อ แต่ในรูปยังแดงอยู่ หรือว่ามีการใช้ Filter อื่นมากรองด้วยครับ

ใครสนใจเริ่มที่นี่ครับบบบ :Announce

http://www.chaloke.com/distribution/viewtopic.php?f=23&t=539

ชอบคุณครับคุณ bmw2770 แต่จากลิงค์ที่ให้มานั้นเข้าไปดูแล้ว ไม่เห็นมีสูตร cdc hi-lo เลยครับ มีแต่สูตร Peak and Trough สะส่วนใหญ่ หรือว่าจากรูปกราฟของคุณนั้นใช้สองระบบมารวมกันเอ่ย เพราะถ้าสูตร cdc hi-lo ผมเข้าไปดูแล้วจะมีสองสูตรคือ

แบบอ้างอิงจากราคา Close

HH:=Ref(HHV(C,3),-1);

LL:=Ref(LLV(C,3),-1);

HH; LL;

แบบอ้างอิงจากราคา Extreme(High,Low)

HH:=Ref(HHV(H,3),-1);

LL:=Ref(LLV(L,3),-1);

HH; LL;

จากทั้งสองสูตรด้านบน บริเวณที่ผมทำลูกศรชี้ มันควรจะต้องเปลี่ยนสี

จากทั้งสองสูตรด้านบน บริเวณที่ผมทำลูกศรชี้ มันควรจะต้องเปลี่ยนสี

คุณ real ขอรบกวนถาม การตั้งค่า ATR trailing stop ถ้าทราบนะครับ หรือถ้ามีตัว stoploss ตัวอื่นของ metastock ก็ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ใน metastock ผมอยากนำเอา adx สามเส้นมาเรียงกัน ตามภาพตัวอย่าง (Efin) จะทำได้อย่างไรครับ ผมดึงมาได้เส้นเดียว คือ di+ อีกสองเส้นไม่ยอมตามลงมา

ทำได้แล้วครับ หน้าต่างกลาง เป็น adx แบบไม่ได้ปรับแต่งอะไร

(ผมอยากเปรียบเทียบกับของที่มีอยู่ว่ามันต่างกันมากแค่ไหนเท่านั้นเอง อิอิ

{ADX3lines}

Prd:=14;

Ax:=ADX(Prd); Pd:=PDI(Prd); Md:=MDI(Prd);

Ax; Pd; Md;

เมื่อเร็วๆ นี้ไปพบสูตรทำ bar volume ให้เป็นสองสี

ลองมาทำกันดูครับ

direction:=C-Ref(C,-1);

direction:=ValueWhen(1,direction<>0,direction);

(direction>0)*V;

(direction<0)*V;

นำสูตรด้านบน ไป ใส่ใน indicator builder เมื่อเสร็จแล้ว ลากสูตรลงมาใส่ที่กราฟจะขึ้นหน้าต่างใหม่

หลังจากนั้น ที่หน้าต่างของ volume เราปรับของเดิมให้เป็นสีมืดๆ แล้วลากเส้นที่เกิดใหม่ มาทับ volume เดิม

ปรับสีตามชอบและปรับรูปแบบเป็น histogram ตามภาพ

ตัวอย่างในภาพแสดง

volume bar สีน้ำเงิน เมื่อกราฟราคา มีการปรับขึ้นจากแท่งก่อน และ

volume bar สีแดง เมื่อกราฟราคา มีการปรับลงจากแท่งก่อน

เพิ่มเติม หากเราใส่เส้น ma5 ไว้ เราจะเห็นว่า

1/วันไหนที่ volume แทงผ่านเส้นขึ้นมา คือ volumeเข้า ราคาหุ้นจะขึ้นและจะมีแรงเฉื่อยทำให้ราคาขึ้นได้อีกนิด

2/แต่ถ้าไม่มีแท่ง volume ใหม่ที่สูงกว่าแท่งเดิมมา support อย่างต่อเนื่อง ราคาจะยืนอยู่ไม่ได้

3/ พอราคาหุ้นลดลง volume จะกลายเป็นสีแดง และถ้ามีแท่ง volume สีแดงทะลุ ma5 ขึ้นมาแปลว่าเริ่มขายรุนแรงกันแล้ว

ผมคิดว่างั้นนะ

วันนี้ลองทำ template แบบหน้าจอ mt4 ที่ใช้อยู่ประจำแล้วตีเส้นแบบ อจ clubjew ไว้

ปกติผมใช้เส้น equidistant ตี (เครื่องมือตีเส้นขนาน) ต้องใช้เวลาและความชำนาญมาก บางทีเล็งระยะใกล้ไปก็ไม่ได้ผลเท่าทีควร

พอมาตีเส้นใน metastock ก็ใช้ SEC ดูครับ

ข้อดีคือไม่ต้องโหลดข้อมูลหุ้นทีละตัว (metastock import ทีเดียวได้ทั้งตลาด)

ข้อดีคือ ถ้าเรามีชุดของ indicator ที่ใช้ใน template นี้ เราซ่อนไว้ก่อน หากเราต้องการเช็คค่าต่างๆ เราสั่ง inner window/ARRANGE จะมีทุกอย่าง(ที่ซ่อนไว้ก่อนหน้านี้ ให้ดูหมดครับ)

ข้อดีคือ สามารถปรับ timeframe จากรายวันเป็น สัปดาห์ และ เดือนได้โดยการหมุน mousewheel แค่ทีเดียว

ข้อดีอีกข้อหนึ่งคือ หลังจาก เราทำกราฟ หุ้น ก แล้ว เราสามารถ เลื่อนไปทำกราฟ หุ้นตัวต่อไปได้ โดยที่เส้นต่างๆ รวมถึง fibo ยังอยู่ เราไม่ต้องตีเส้นใหม่ แต่ใช้ปรับเอาจากของเดิมครับ เสร็จก็ save ๆ ไปเรื่อยๆ

ที่ห้ามลืมคือ ต้องเซฟกราฟเก็บไว้เป็นรายตัวนะครับ

--หากสนใจ ลองทำดูนะครับ--

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

อ้าว เพิ่งเจอวิธีตีเส้นคู่ขนาน (ถ้าใครชอบ equistrian) ใน metastock หลังจากเราตีเส้นเดียวแล้ว

+เราสามารถคลิกขวา สั่ง create pararell line ได้

+เรายังสามารถต่อความยาว โดยคลิกขวาแล้วเลือก extend... ได้อีก

แต่ที่ผมชอบ sec เพราะ มันวิ่งเข้าหาราคาเลยเหมือนมีแม่เหล็ก เดี๋ยวลองเล่นดูอีกหน่อย กำลังสนุก อิอิ

อ้าวปล่อยไก่ มันมี equidistant tools อยู่ใน metastock อยู่แล้ว

เวลาเราต้องการให้มันวิ่งเข้าหาราคา เราใช้ snap to price ลองดูนะครบ สนุกดี

อันนี้ของคุณ kimtyo แต่ใครสนใจจะลองเล่นดูก็ได้

(ของเล่นใหม่: การแปลงข้อมูลจาก efin เป็น metastock และ mt4 OFFLINE)

สิ่งที่ต้องมี

1/โปรแกรม cygwin จำลองการทำงานของระบบ linux ให้มาใช้งานบน windows ได้(20กว่า mb)

มีแต่หน้าจอดำๆ ตรงที่เขียนว่า please wait นั่นแหละครับ เป็น command line ทั้งหมด

linux เป็นระบบปฏิบัติการที่ทรงพลังมาก แต่เราเป็นแค่ end user ไม่ต้องถึงกับลงครบชุดหรอกครับ ใช้ระบบจำลองก็พอ

2/ .xml file <--จะเกิดขึ้นเมื่อคุณเปิดดูกราฟใน efinance ถ้าไม่เปิดก็ไม่มี

3/ list file ของหุ้นหรือสินค้า ผมให้ไว้แล้ว แก้ไขเอาใน msword เท่านั้น ห้ามใช้ notepad

สคริปต์มันจะมองหาชื่อหุ้นในนี้ ใส่ไฟล์ในข้อ 2/ แล้วต้องแก้ไขไฟล์รายชื่อนี้ด้วย

4/ script "efin-intraday2.sh" ต้องเข้าใจก่อนว่าผมทำ script แปลงไว้สำหรับราย 1 นาทีเท่านั้น

ใน zipfile ที่แนบไว้มีตัวอย่าง ครบแล้ว แตกไฟล์ใส่ใน cygwin folder แล้วลองพิมพ์คำสั่ง จากหน้าจอ cygwin ได้เลย

5/ ใช้งานเสร็จแล้วก่อนแปลงข้อมูลครั้งต่อไป ให้เอา *.txt และ *.csv ไปไว้ใน folder อื่น ก่อน run script ไม่งั้นลบเกลี้ยง

--------------

cygwin download ได้ที่นี่

http://download.cnet...tform%3DWindows

ติดตั้งแล้ว (ควรติดตั้งไว้ที่ c:\cygwin) เราเอาไฟล์

1/ script "efin-intraday2.sh"

2/ xml ไฟล์ จาก c:\My documents\eFinanceThai\SmartPortal\Cache

ใส่เข้าไปใน folder ที่เราติดตั้ง cygwin

เรียกใช้งานแล้ว เราไปพิมพ์ที่หน้าต่าง cygwin พิมพ์ ./efin-intraday2.sh จะสั่งให้มันแปลง

xml ที่อยู่ใน folder นั้น ให้กลายเป็น .txt กับ .csv

ไฟล์ที่ได้ จะเป็น .txt สำหรับ metastock ถ้าเป็น .csv สำหรับ mt4 มี output สองแบบให้เลือก

efin-cache-converter_kenny_a.zip

อันนี้ของคุณ kimtyo แต่ใครสนใจจะลองเล่นดูก็ได้

(ของเล่นใหม่: การแปลงข้อมูลจาก efin เป็น metastock และ mt4 OFFLINE)

สิ่งที่ต้องมี

1/โปรแกรม cygwin จำลองการทำงานของระบบ linux ให้มาใช้งานบน windows ได้(20กว่า mb)

มีแต่หน้าจอดำๆ ตรงที่เขียนว่า please wait นั่นแหละครับ เป็น command line ทั้งหมด

linux เป็นระบบปฏิบัติการที่ทรงพลังมาก แต่เราเป็นแค่ end user ไม่ต้องถึงกับลงครบชุดหรอกครับ ใช้ระบบจำลองก็พอ

2/ .xml file <--จะเกิดขึ้นเมื่อคุณเปิดดูกราฟใน efinance ถ้าไม่เปิดก็ไม่มี

3/ list file ของหุ้นหรือสินค้า ผมให้ไว้แล้ว แก้ไขเอาใน msword เท่านั้น ห้ามใช้ notepad

สคริปต์มันจะมองหาชื่อหุ้นในนี้ ใส่ไฟล์ในข้อ 2/ แล้วต้องแก้ไขไฟล์รายชื่อนี้ด้วย

4/ script "efin-intraday2.sh" ต้องเข้าใจก่อนว่าผมทำ script แปลงไว้สำหรับราย 1 นาทีเท่านั้น

ใน zipfile ที่แนบไว้มีตัวอย่าง ครบแล้ว แตกไฟล์ใส่ใน cygwin folder แล้วลองพิมพ์คำสั่ง จากหน้าจอ cygwin ได้เลย

5/ ใช้งานเสร็จแล้วก่อนแปลงข้อมูลครั้งต่อไป ให้เอา *.txt และ *.csv ไปไว้ใน folder อื่น ก่อน run script ไม่งั้นลบเกลี้ยง

--------------

cygwin download ได้ที่นี่

http://download.cnet...tform%3DWindows

ติดตั้งแล้ว (ควรติดตั้งไว้ที่ c:\cygwin) เราเอาไฟล์

1/ script "efin-intraday2.sh"

2/ xml ไฟล์ จาก c:\My documents\eFinanceThai\SmartPortal\Cache

ใส่เข้าไปใน folder ที่เราติดตั้ง cygwin

เรียกใช้งานแล้ว เราไปพิมพ์ที่หน้าต่าง cygwin พิมพ์ ./efin-intraday2.sh จะสั่งให้มันแปลง

xml ที่อยู่ใน folder นั้น ให้กลายเป็น .txt กับ .csv

ไฟล์ที่ได้ จะเป็น .txt สำหรับ metastock ถ้าเป็น .csv สำหรับ mt4 มี output สองแบบให้เลือก

ขอบคุณครับ คุณเคนนี่ พอดีเพิ่งลงlinuxTle 10.0เสร็จ ยังใช้ไม่เป็นเลยครับ ผมขอถามดังนี้ครับ

1.ผมมี cygwin แล้วจากการลง CDCDL ของเวบลุงโฉลกในไดร์พC แบบนี้ผมลงcygwin คุณเคนนี่ในdrive:D ได้ไหมครับ กลัวมันตีกับโปรแกรม CDCDL

2..ในc:\my documents\efinancethai\ ผมมี 2 folderครับคือ AFET,SmartPortal โดยใน c:\my documents\efinancethai\AFET\graph\Historicaldata\M240\*.text ส่วนอีกfolderเป็น c:\my documents\efinancethai\SmartPortal\Cache\*.xml เหมือนของคุณเคนนี่

ขอบคุณครับ คุณเคนนี่ พอดีเพิ่งลงlinuxTle 10.0เสร็จ ยังใช้ไม่เป็นเลยครับ ผมขอถามดังนี้ครับ

1.ผมมี cygwin แล้วจากการลง CDCDL ของเวบลุงโฉลกในไดร์พC แบบนี้ผมลงcygwin คุณเคนนี่ในdrive:D ได้ไหมครับ กลัวมันตีกับโปรแกรม CDCDL

2..ในc:\my documents\efinancethai\ ผมมี 2 folderครับคือ AFET,SmartPortal โดยใน c:\my documents\efinancethai\AFET\graph\Historicaldata\M240\*.text ส่วนอีกfolderเป็น c:\my documents\efinancethai\SmartPortal\Cache\*.xml เหมือนของคุณเคนนี่

1/ อืม.. เขาใช้ cygwin ทำเหรอ แสดงว่าเรามาถูกทางแล้วซิเนี่ย อิอิ

2/ แปะ ส่วนเริ่มต้น 5 บรรทัดแรก ของ \M240\*.text ให้ดูหน่อยครับ (เปิดใน notepad copy/paste ลงมา)

ถ้าแค่แปลง xml มาเป็น text ไม่ต้องใช้ TLE ก็ได้ครับ มันอยู่คนละเครื่องเดี๋ยวต้องมาตั้ง network อีก ถ้าไม่เคยทำ ยากน่ะครับ