ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อันนี้เป็นข้อมูลในfolder c:\my documents\efinancethai\AFET\graph\Historydata\M240\TORU.txt จากการเปิดกราฟ ยางญี่ปุ่น 240min ครับ

TORU.txt

ถูกแก้ไข โดย kimtyo

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อันนี้เป็นข้อมูลในfolder c:\my documents\efinancethai\AFET\graph\Historydata\M240\TORU.txt จากการเปิดกราฟ ยางญี่ปุ่น 240min ครับ

format วันที่ มันเสียมังครับ ผมแก้ไม่เป็นนะ แต่จะแทนค่าเองเลยก็ได้ ถ้าทราบวันที่

ที่เหลือ open high low close volume

41054.2916666667;267.4,269.2,263.6,263.9,4254,0,0

เจอวิธีแล้วครับ

เอา file toru.txt ไปเปิดใน excel

text import wizard ตั้งตัว delimiter เป็นเครื่องหมาย ; และ ติ๊กกล่อง , (ใช้ทั้งคู่)

พอเปิดมาแล้ว ก็คลิกขวาที่หัว column แรก เลือกทั้ง column ตั้งค่าตามภาพนี้

เดี๋ยวมาตอบต่อครับ

------

มาแล้วครับ ไม่เจอวิธีง่ายๆ เลยนะ

ผม save ไฟล์ จาก excel ออกมาเป็น comma delimited แล้ว แก้ไข manul อีก

ใครเจอวิธีง่ายๆ หน่อยบอกด้วยครับ

---------

รูป raw data ผิดนะครับ แก้เป็นอันใหม่แล้ว

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

TORU MT4 นะครับ

ทำข้อมูลยากจัง

toru-MT4.zip

คุณเคนนี่ ผมทำมาได้แค่นี้เอง ทำต่อไม่ได้แล้วครับ คุณเคนนี่เขียนเป็นมาโครแปลงให้ได้ป่าวครับ

คุณเคนนี่ ผมทำมาได้แค่นี้เอง ทำต่อไม่ได้แล้วครับ คุณเคนนี่เขียนเป็นมาโครแปลงให้ได้ป่าวครับ

คุณkimtyo บน excel ผมได้แค่นี้เหมือนกัน

ผมให้ excel เซฟ เป็น text file แล้ว

-ใช้โปรแกรมพวก word processorลบเครื่องหมาย " ออกทั้งหมด

มันถึงจะใช้ใน MT4 ได้

ยังไม่มีวิธีอัตโนมัติครับ

ขอบคุณครับ :01 :01 :01 ทำได้แล้วครับคุณเคนนี่ แต่ว่าเวลามันเป็น 7:00 ทั้งคอลัมน์เลยครับ ผมต้องimportเข้ากราฟday ไม่ทราบคุณเคนนี่ทำไงให้มันไล่4ชม.ครับ อันนี้เป็น toru15min ผมต้องimportเข้าday อยากทำให้มั้นเข้า 15min ,1hr. 4hr. จะได้เปิดsymbolเดียวครับ

ต้องimportเข้ากราฟday ไม่ทราบคุณเคนนี่ทำไงให้มันไล่4ชม.ครับ อันนี้เป็น toru15min ผมต้องimportเข้าday อยากทำให้มั้นเข้า 15min ,1hr. 4hr. จะได้เปิดsymbolเดียวครับ

ถ้าต้องการแบบนั้น ใช้ metastock ครับ เราทำข้อมูลชุดละเอียดสุด คือ 1min มาชุดเดียวพอครับ

mt4 offline ถ้าคุณ kimtyo ทำชุดข้อมูล 15min ,1hr. 4hr. import เข้าไปให้ตรงกับ ช่องของมัน จะเปิดดูก็ง่ายดีครับ

แต่จำไว้ว่า ทุกครั้งที่ต้องการ update ต้อง export 3 , import 3 timeframe มาใส่ mt4 อะครับ

ข้อมูลที่เวลาเป็น 07.00 ทั้งหมดนี้ น่าจะเป็นของรายวันหรือเปล่าครับ

k.kimtyo อันนี้วิธีแปลง เป็น metastock ต่อจากภาพตัวอย่างด้านบน

1/ให้พิมพ์ชื่อหุ้น ใน column ที่ต่อจาก volume

2/ copy ทั้งหมด ลงมาที่ notepad

3/ ใส่หัวตารางข้อมูล metastock ตามภาพ

4/ search / replace tab** ด้วย ,

5/ save เป็น .txt แล้ว import เข้า metastock

6/ timeframe H4 สามารถ convert เป็น Day,Week,Month ได้ แค่ กด shift +หมุน mouse wheel

-------

**เราใช้ วิธี copy/paste เครื่องหมาย tab คือ ช่องว่างระหว่าง column ใน notepad (หลังจาก paste มาจาก excel**

คุณ kimtyo

วิธี update

metastock

1/คลิกที่ กราฟ แล้วเลือก edit data

2/paste ข้อมูลใหม่ลงไป หรือพิมพ์เข้าไป

mt4

1/ กดปุ่ม F2 แล้วเลือกหุ้นที่เราใส่ data ไว้ ให้ถูกทั้ง ชื่อ และ time frame

2/ พิมพ์ข้อมูลใหม่ต่อท้ายเข้าไป

ดัชนีหุ้นในตลาด set มี set100 set50 set setHD

ข้างล่างนี้เป็นตามราคาขาย ณ วันศุกร์ที่ 15/6/2555 ทำไว้ถึง 20 บาทนะครับ

เรียงตาม trading volume นะครับ ตัวไหนไม่มีเทรด ก็จะไม่มี

เรียงจาก volume มากไปน้อย ลองเปิดดูนะครับ แนะนำว่า พวกครึ่่งหลังของแต่ละ list อย่าไปยุ่งกับมันจะดีกว่า

+++++set0-2baht

LIVE,BTS,PF,NUSA,NMG,TMB,QH,GENCO,KMC,TGPRO,SUSCO,BWG,RML,NEP,N-PARK,GJS,BTC,ARIP,BLAND,RAIMON,CGD,GSTEEL,TIES,SSI,MIDA,ESTAR,PE,SOLAR,JTS,RPC,TSF,BMCL,TMI,AKR,SUPER,SYNTEC,KWH,AIM,LHBANK,E,MLINK,CIG,LL,GRAND,NNCL,PRIN,NWR,CGS,ASIMAR,MPIC,GEN,CYBER,LVT,EPCO,MJD,IFS,MAX,SLC,EE,UNIQ,ZMICO,ECL,RCI,SVOA,GBX,SAM,TWZ,TEAM,RASA,AQUA,RICH,TSTH,PAE,FOCUS,EVER,PERM,ML,TFI,EIC,WIN,TPOLY,THANI,KTP,BROOK,PLE,STAR,EMC,BOL,KC,ADAM,NCH,PRECHA,AMANAH,MME,INET,BROCK,BSM,BSBM,DIMET,THANA,SAMCO,CSP,AMC,METRO,FANCY,STHAI

+++++set2-5baht

JAS,AAV,APURE,SIRI,IRPC,HEMRAJ,SMM,TRUE,CWT,SVI,ITD,EARTH,IFEC,VIH,UMI,HFT,LOXLEY,CITY,RS,CCP,UKEM,CHOW,AGE,THRE,KGI,EASON,SENA,CCET,AI,ASP,TRUBB,CNT,SIAM,TRC,PYLON,TCC,MDX,LST,PJW,PICO,HTECH,LHK,TKT,SIM,MK,TYM,TC,TOG,SPORT,SEAFCO,UV,PT,ASIAN,MILL,CMO,QTC,SMIT,CIMBT,SIMAT,CEN,CRANE,CM,MFEC,LEE,MOONG,UEC,KASET,FSS,UIC,ERW,VNG,PL,PAP,CEI,PHOL,NBC,SPPT,TNDT,VTE,SPACK,TGCI,LALIN,PPM,COLOR,A,TAPAC,IRCP,GC,NINE,FORTH,SCG,GLAND,JUTHA,UBIS,MSC,TCMC,FNS,TVI,TLUXE,UOBAPF,POST,DRACO,UOBKH

+++++set5-10 baht

KAMART,LH,DEMCO,PM,TTW,SAMART,TIPCO,AP,SF,CK,CFRESH,KH,TRU,GFPT,JMART,KCE,PREB,DSGT,KBS,NOBLE,KKC,MCS,APCS,CPI,DRT,IT,GOLD,CSL,IHL,PRANDA,APCO,ROJNA,UPOIC,TRT,QHPF,LUXF,SMT,TCJ,MODERN,HYDRO,TNH,CI,RCL,TNPC,Q-CON,TMT,ILINK,CTARAF,TKS,CTW,SALEE,QLT,MACO,BFIT,VIBHA,SIS,TPAC,QHOP,UAC,DTCPF,TONHUA,GOLDPF,UTP,MSPF,TIF1,TU-PF,SYNEX,BKKCP,MATI,UOB8TF,PFFUND,ACAP,MNIT,WAVE

+++++set10-20 baht

ESSO,KTB,LPN,PTL,HMPRO,SPCG,MINT,THCOM,STA,MBKET,MAJOR,GLOBAL,YUASA,SITHAI,SPALI,VNT,SINGER,PS,AJ,KSL,TPIPL,SST,AMATA,STEC,SAMTEL,PSL,HANA,SC,TTA,TTCL,TICON,CENTEL,SPF,EASTW,SGP,CPNRF,KTC,KIAT,GUNKUL,TLGF,SSF,SYMC,AH,SCP,KCAR,TFUND,JUBILE,TPP,ASK,BAFS,FUTUREPF,TK,AS,PDI,LHPF,MJLF,IRC,PATO,POPF,SE-ED,NTV,SCSMG,SKR,TWP,APRINT,AHC,WHAPF,TCCC,TLOGIS,UT,L&E,FMT,PG,M-AAA,UMS,MANRIN,ROH,TSC,GFM

วันนี้เสนอวิธีแปลงข้อมูล period conversion ใน metastock

ใครมีวิธีดีกว่านี้บอกด้วยนะครับ เพราะวิธีนี้ทำได้ ทีละตัว

1/ เราเปิด กราฟรายวัน ใน ms ออกมา แล้วคลิกให้โดนกราฟจะขึ้นเป็น selection ตามภาพ แล้ว copy โดย mouse คลิกหรือ กด keyboard ctrl+c ตามถนัด แล้วเราก็ไป paste ใส่ notepad จะได้ข้อมูลตาม ไฟล์ Edit1*

2/ จากนั้น เรากลับมาที่ กราฟ เพื่อเปลี่ยน period โดยเลือกที่ toolbar ด้านล่างกราฟ

หรือ จะ กดปุ่ม shift+ หมุน mousewheel ก็ได้ พอได้เป็น timeframe ระดับ weekly เราก็ทำตามขั้นตอนข้อ1/ จะได้ไฟล์ Edit2*

3/ จากนั้น เรากลับมาที่ กราฟ เพื่อเปลี่ยน period โดยเลือกที่ toolbar ด้านล่างกราฟ

หรือ จะ กดปุ่ม shift+ หมุน mousewheel ก็ได้ พอได้เป็น timeframe ระดับ monthly เราก็ทำตามขั้นตอนข้อ1/ จะได้ไฟล์ Edit3*

สังเกตความต่างของไฟล์ Edit 1 2 3 จะเห็นว่า วันที่ จะมีข้ามไป นั่นเพราะ metastock ทำการแปลงไฟล์ให้เรียบร้อยแล้ว

ข้อมูลระดับ week, month ที่เราแปลง เราก็นำไปใช้ใน mt4 ต่อไปครับ ทีนี้ก็แล้วแต่วิธีของแต่ละท่านในการแปลง format วันที่นะ

ลองดูนะครับ

---

ใส่ภาพข้อมูลเปรียบเทียบให้ดูอีกทีนะครับ

วิธีนี้ชื่อหุ้นมันไม่ออกมาด้วยนะครับ ระวังในการจัดเก็บข้อมูลนิดหนึ่ง ทำทีละชื่อเดียวนะ

GapDown()

----------

GapUp()

----------

เพิ่งรู้ว่า เอามาวางใน chart เลยมันดูง่ายกว่า อยู่ใน window แจ่มจริงๆ นะ