ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

มาอัพเดทนิดนึงนะครับ เปลี่ยนแปลงเล็กน้อย คาดทองจะ Sideway ในช่วงนี้ไปจนถึงประมาณกลางเดือนสิงหา ช่วงนี้ให้เริ่มมองหาจังหวะเก็บทองแท่งกันนะครับ แต่สำหรับคนเล่นทองแท่ง online หรือ leverage ให้ดูเทคนิคประกอบด้วยสำหรับสัญญาณซื้อ คาดจะมาในช่วงกลางเดือนสิงหา

ไปล่ะครับ เฮงๆครับ :)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หลังจากให้เก็บช่วงต้นเดือน ช่วงนี้แนะนำให้เริ่มขายได้แล้วนะครับ เดือนหน้าระวังทองเจอแรงขายต่อ สั้นๆสรุปง่ายๆ ไม่ต้องดูกราฟ

ช่วงนี้น่าจะ Sideway ที่แนวต้าน 1128 หรือ 1145 ระวังแรงขายในช่วงต้นเดือนกันยาต่อไป

ถูกแก้ไข โดย boyles

ทองจะขึ้นหรือลงต่อ???

วันนี้ขอเขียนสิ่งที่ทำให้ทองวิ่งขึ้นลงในตลาดจากเหตุผลทางด้านพื้นฐาน + ความคิดเห็นส่วนตัว ลองใช้วิจารญาณอีกครั้ง

ทองขึ้นด้วยเหตุผลอะไรบ้าง

1. ขึ้นเพราะสงคราม เหตุผลแรก

2. demand vs supply (simple มากๆ เลยในการขึ้นลงของสินค้า)

3. คือเรื่องเงินเฟ้อ

1. สงคราม - ปัญหาคือ เราคิดว่าสงครามจะยาวนานขนาดไหน นั้นคือคำถามแรก

คิดว่าสงครามเกาหลีจะยืดเยื้อไหมครับ หรือคิดว่าจะยาวนานขนาดไหน

ถ้าเรากำลังเก็งกำไรทองขึ้นช่วงนี้ ต้องตอบคำถามนี้ให้ได้ก่อน

โดยส่วนตัวผมไม่รู้ แต่คิดว่าน่าจะแค่ช่วงสั้นๆ เรื่องของรัสเซียน่ากลัวกว่า เพราะเป็นเรื่องของโครงสร้างนโนบาย และรรบบความคิดของนักปกครองที่เกี่ยวกับสงครามด้วย

ดังนั้น ถ้ามีข่าวการรบการที่รัสเซีย ทำคิดว่าทองอาจขึ้นเป็นเดือนได้เลย แต่ถ้าเกาหลีผมว่าไม่น่านานมาก นอกจากจับผลัด จับถู ลุกลามบานปลายอีกเรื่อง น้ำหนักตอนนี้คิดว่าน่าจะมีผลระยะสั้น ดังนั้นผมคิดว่าน่าจะขายเมื่อมีจังหวะจากเรื่องราวสั้นๆนี้ ส่วนใครคิดว่าจะยืดเยื้อก็สามารถเก็งต่อไปได้ครับ แล้วแต่มุมมอง

เหตุผลที่สอง Demand Vs Supply

ดังนั้น ค่าเงินที่อ่อนมหาศาลทั่วโลก ทำให้สินทรัพย์ Commodities ทั้งหมดรวมถึงทอง เราจะรู้สึกว่าซื้อแพง

ดังนั้น นี่คือสิ่งที่ส่งผลต่อ demand มากๆ ทำไมคนถึงซื้อทองน้อยลง เพราะทองมันแพงขึ้นเยอะมากจาก การอ่อนค่าเงินมหาศาลทั่วโลก

ในขณะที่บ้านเราซื้อทอง 19500 คนที่อยูที่ทางฝั่งยูโรอยากจะซื้อทองมั้ง อาจจะรู้สึกเหมือนซื้อทองที่ราคา 21500 โน้นเลย

และในสภาวะที่เงินฝืดทั่วโลกแบบนี้ ให้คนเลือกซื้อทองแพง กับซื้อข้าวกินก่อน คนจะเลือกอันไหน สภาวะเงินฝืดยิ่งกระตุ้นให้ demand น้อยลงไปอีก

ในสภาวะเงินฝืดใช่ครับ แต่สภาวะเงินเฟ้อซื้อแพงได้ เงินล้นระบบ คนไม่รู้เอาเงินไปทำไรก็มาเก็งกำไร เหมือนหุ้นครับ เงินฝืดต้องรอของถูก เงินเฟ้อซื้อแพงได้ การเก็งกำไรมักเกิดในช่วงเงินเฟ้อครับ ดังนั้นการเก็งกำไรทองแรงๆจึงไม่น่าจะเกิดช่วงนี้ สภาวะเศรษญกิจโลกฝิดแบบนี้ครับ

ในสภาวะเงินฝืด และค่าเงินอ่อนแบบนี้ ไม่สามารถสร้าง demand ที่แข็งแกร่งจริงๆให้ทองได้ในระยะยาวครับ

3. เงินเฟ้อ เป็นปัจจัยหลักเหมือนกัน

แต่น้ำมันไม่ใช่ทั้งหมดของเงินเฟ้อ ต้องมาดูหมวดสินค้าอุปโภคด้วย

ราคาสินค้า Commodiites ทั่วโลกยังโดนขาย หลายตัวยังไม่กลับตัว CRB index ภาพรวมยังเป็นขาลง

เงินเฟ้อหลักๆจะขึ้นได้จาก GDP WAGE

คือเงินเข้าระบบจะเข้ามาจาก GDP การค้าขายที่ดีขึ้น ไม่ว่าจะส่งออก คน รัฐจับจ่ายใช้สอยเยอะขึ้น และ WAGE คือคนได้รับค่าจ้างมากขึ้น เงินก็จะไหลเข้าสู่ระบบเศรษฐกิจมากขึ้น

อยากบ้านเรา ไม่มีท่าทีทั้ง 2 ตัวนี้เลย ดูแล้วคงฝืดอีกระยะ ถ้าเป็นแบบนี้ไม่ส่งผลดีต่อทองแน่ แต่ๆๆๆ เราต้องมาดูตลาดโลกด้วย

GDP ทั่วโลกจากการคาดการณ์ของ World bank จะดีขึ้นในปีหน้า และปีต่อๆไป ผมใช้คำว่าดีขึ้น แต่ไม่ได้ดีมาก แค่ดีขึ้นนิดนึง ดีขึ้นแบบช้าๆ และจะเริ่มดีจากประเทศที่พัฒนาแล้ว ในช่วงแรกประเทศส่งออกจะ suffer สักนิด ประมาณว่ากรูส่งออกไม่ได้อะ ตรูจะเอาเงินจากไหน และค่าจ้างในช่วง recover ฟื้นตัว WAGE จะไม่ได้สูงมากนัก

ดังนั้นภาพรวมเงินเฟ้อไม่รู้ bottom ตรงไหนแต่ถ้าให้สรุป

1. GDP WAGE ดูกำลังค่อยๆฟื้นตัว ถึงทองจะทำ Bottom ทองก็จะไม่วิ่งแรงจนเกินไป เงินเฟ้อจะไม่รุนแรง แต่กลับตัวได้ก็บุญแล้ว ประมาณนั้น

2. CRB index (commodities index เช่นน้ำมัน สินค้าอุปโภค) ยังเป็นขาลงอยู่ โดยเฉพาะน้ำมันจะกดดันเงินเฟ้อต่อไป

ดังนั้นภาพรวมทอง 3 ข้อที่ผมวิเคราะห์ไป พูดง่ายๆ ขึ้นไปขายไปเถอะ ทองยังไม่น่าจะกลับเทรนง่ายๆหรอก

Boyles Bigmove Club

-

หลังจาก post ใน ThaiGold มานาน ขอแนะนำประวัติผมให้หลายๆท่านได้รู้จักครับ

อนุสรณ์เตือนสติของการทำเงินล้านใน 1 เดือน และเป็นครั้งสุดท้ายที่ผมได้ทำ และคงไม่มีอีกแล้วเพราะอะไร ลองติดตามดูครับ และการผจญภัยของผม และบทเรียนและประสบการณ์ทั้งดี และแย่ น่าจะเกิดประโยชน์กับเพื่อนๆทุกคน

ติดตามได้ที่

www.facebook.com/bigmoveclub

(http://www.bigmovecl...odities-course/ - คอร์สล่าสุดถ้าสนใจ add line: Boyles หรือโทรมาคุยได้ครับ)

1662019_1056217001057021_6070440258210451199_n.jpg?oh=a997d3ef549e157e8c14e49b9075e5ca&oe=56A49E9B