ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ

แต่.. ผมเชียร์แมนยู ไม่ว่ากันนะครับ :047

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตามมาให้กำลังใจคุณบอยถึงที่นี่!

คนอะไรพลังงานเหลือเฟือ ^_^

ขอบคุณมากครับคุณ boyles โดยเฉพาะการนำเสนอvdoชอบมากครับ

ขอบคุณครับคุณบอย (ผมก็เด็กหงส์เหมือนกันครับสมัยน้ารัชหนวดหินอะครับ)

สุดยอดครับ ติดตามในยูทูบมาสักพักนึงแล้วได้ความรู้มาก แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจคงต้องมีพื้นฐานจาก CDCซักหน่อยก่อน

ขอบคุณครับ เป็นอีกช่องทางหนึ่งที่่น่าสนใจครับokเลย

:57 กระทู้นี้ HOT ไม่ใช่เล่นแฮะ ยังไม่ครบวัน 1,600 คลิกแล้วนะนี่ ดีใจที่มีคนมาให้ความรู้เพิ่มเติมคะ จะตามไปดูที่เฟสบุ๊คตรงลายเซนต์นะคะ

เนื่องจาก มือใหม่ ไม่รู้เรื่อง เลย Post สะเพลินเลย ไม่รู้ว่า วันนึงเขาให้ post ได้แค่ 5 เอง ^^ จะมาขอบคุณเพื่อนๆ ตั้งแต่เย็นล่ะ เพิ่งเข้าได้ ที่กด like แล้วก็คำติชม ต่างๆ ทุกความเห็นที่เป็นกำลังใจให้นะครับ ^^ และยินดีที่ได้รู็จักนะครับ ทั้งแฟนแมนยู และแฟนลิเวอพูล

เพิ่งครบกำหนด post ได้่ตะกี้นี้เอง เลยเอา กราฟ มา post fibo จะได้ ไม่ต้องกลับไปดู VDO จะได้ดูสะดวกๆ หน่่อยครับ

โดยส่วนตัว ผมคิดว่า น่าจะใจเย็นๆ ยังไม่ต้องรีบรับ รอจุดที่ดีๆกว่านี้ น่าจะได้ หรือถ้าไม่ได้ มันขึ้นไปก่อน ก็เข้าเมื่อมัน break trend แนวต้าน แล้วค่อย follow ครับ

อีกเรื่องการเล่นทอง วันหลังจะเอา Share เพิ่มเติมนะครับ การวิเคราะห์ COT ก็สำคัญนะครับ Commitment of Trader จะได้วิเคราะห์ Fund Flow รายใหญ่ รายย่อยในตลาด commodities ได้ดีขึ้น ขืนนั่งตามข่าว เราเทรดตามพวกนั้นไม่ทันแน่ครับ เพราะเขาบอก สิ่งที่เราอ่าน กว่ามันจะตีพิมพ์ กว่าเราจะรับรู้ มันก็เป็นข่าวเก่าไปแล้ว ดังนั้น เราไม่มีทางอ่านข่าวใหม่ ได้เร็วกว่าพวกวงในอยู่แล้ว

เผอิญ มีเพื่อนถาม กราฟหมายความว่าอย่างไร เลย Edit อีกนิดนึง แถวเส้นแดง คือ Zone ที่ผมคิดว่า ทองมีโอกาสย่อไปถึงครับ ประมาณ 1600 น่าจะเป็นราคาที่น่าสนใจ เหมือนกับ CLIP ก่อนหน้านี้ ที่ได้อธิบาย Idea ผมไว้ ^^ ข้อมูล COT ก็แสดงสัญญาณว่าน่าจะอยู่หาจังหวะ Long มากกว่า

เฮงๆครับ ^^

BOYLES

ถูกแก้ไข โดย boyles

ขอ POST อีกนิดนึงนะครับ เนื่องจากผมไปสัมมนามาหลายๆที่ ก็จะได้เจอนักลงทุนรายย่อยที่ขาดทุนมหาศาล จาก Future ผมก็เป็นหนึ่งในคนที่เล่น Future มาหลายปี อย่างหลายๆ โบรคที่ผมไปเจอ ไม่ขอเอ่ยนามนะครับ ก็ไม่ได้สอนหลักการลงทุนที่ถูกต้อง หาลูกค้าอย่างเดียว ทำอย่างไรก็ได้ให้คนเทรดเยอะๆ volume เยอะๆ ไม่มีการปกป้องรายย่อย ดังนั้น ไม่แปลกที่จะเจอรายย่อยขาดทุน กระจุย กระจาย ในการเล่น Future เงินไปไหน ก็ไปที่รายใหญ่ กองทุนบ้าง การ Over trade เหมือนกับการเดินเข้า บ่อน ไม่ ช้าไม่เร็วก็หมดตัว ขึ้นอยู่กับเวลา

สำหรับคนที่เข้ามาในตลาด Future ไม่ว่าจะทั้ง GOLD หรือ SET50 อย่างแรก เราต้องรู้ว่า อย่างไรที่เรียกว่าไม่ OVER TRADE ก่อน การเรียนรู้ Money management จึงเป็นเรื่องสำคัญลำดับต้นๆ ไม่แพ้ เทคนิค ผมได้เคยทำ VDO เอาไว้ ก็จะขอ Share นะครับ หลักการพวกนี้เป็นหลักการง่ายๆ ของ LARRY WILLIAMS (คนที่ชนะรางวัลเทรดเงินจริงจาก 3 แสนบาท เป็น 30 ล้านในหนึ่งปี) รวมถึง VAN K THARP ชื่อดังอีกด้วย

เขาว่า Money Management Create Wealth นะครับ ผมเลยทำ File Excel มาให้เพื่อนๆ ลองใช้ดู ยังไง เทรดตามนี้ ไม่ควรเกินกว่านี้นะครับ เป็น File การทำ Position Sizing เพื่อให้รู้ขนาดการลงทุน ณ ตำแหน่งที่เราจะเข้า อย่างน้อยเราทำได้ตามตารางนี้ เชื่อเถอะครับ เราจะไม่ Over trade แน่นอนครับ มีทั้ง Link และ File Excel นะครับ

File Excel Download: http://www.bigmovecl...move-club1.xlsx

File Excel 2003 Download: http://www.bigmoveclub.com/wp-content/uploads/2012/01/Money-management-By-Big-move-club-20031.xls

http://www.youtube.com/watch?v=Fh3YKiRvvlE&context=C3a11d74ADOEgsToPDskJVkCgtmyw0CI4gStPYCP4O

โชคดีในการเทรดครับ

Boyles

ถูกแก้ไข โดย boyles