ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่กบ....สบายดีค่า ส่วนเรื่องดอย ยังคงเป็นดอยค่ะ 5555 สู้งสุด 24750 ค่ะ มีเป็นขั้นบันไดลงมาเบย :_cd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีทุกคน ขอให้โชคดีมีกำไรนะคะ

คุณบาส หุ้นลงเยอะเลย พอดีเพิ่งขายเมื่อวาน เหลือนิดหน่อย ปลอดภัย :17 คุณบาสเป็นอย่างไรบ้าง

ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อน ๆทุกคน

ขึ้นมาก็ขายครับแล้วก็รอเก็บก็ทะยอยเก็บไปเรื่อยๆครับตามจุดที่คาดว่าจะลงมาเริ่มแมทแล้วเดี๋ยวรอเด้งก็ขายใหม่ :aa สังหรณ์ตั้งแต่วันก่อนเกิดโดจิแล้วและก็ลงจริงๆ

พอดีตัวที่ผมเล่นมันลงมาก่อนsetจะลงพอsetลงมันก็เลยนิ่งๆ5555555

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

ขาลงรอบนี้ น่าจะสิ้นสุดแล้ว

สวัสดีค่ะ

น้องใหม่แกะกล่อง ฝากแนะนำด้วยนะค่ะ

ล๊อคลำใยก่อนที่1389.9ครับ

พี่กบเข้ามาเห็นรีบปิด sell ตามได้ที่ 1387 ค่ะ

กดsellใหม่แล้ว1388 cut 1394 เป้า 1365

sell ใหม่ตามคุณบาสเหมือนกันที่ 1388

ฝากพี่กบค่ะ :Announce

มาทำความเข้าใจกับ Balance, Equity Margin, Free Margin และ Margin Level

สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้เราจะมาทำความเข้าใจกันเกี่ยวกับค่าต่างๆ ใน Forex กันนะครับ

สำหรับค่า Balance, Equity Margin, Free Margin และ Margin Level นั้น เรามาพูดถึงกันทีละตัวเลย

ตัวที่ 1 : Balance คือ จำนวนเงินของเราที่มีอยู่ในบัญชีครัีบ เช่น ฝากเงินไป $100 Balance = $100 ครับ

ตัวที่ 2 : Equity คือ จำนวนเงินที่เรามีจริงๆ เมื่อเปิดออเดอร์ครับ ยกตัวอย่างเช่น

หากเรามีเงินใน Balance = 100 แต่ Equity เรามี 90.52 นั่นแสดงว่า

เงินจริงๆ ของเราคือ 90.52 ครับ คือเมื่อเราปิดสถานะตอนนั้นทันที Balance ของเรา

ก็จะมีค่าเท่ากับ 90.52 ทันทีเช่นกันครับ

ตัวที่ 3 : Margin คือ จำนวน Margin ที่เราใช้ไปครับ ซึ่งจะเกี่ยวข้องกับ Leverage ด้วย มีสูตรอยู่ว่าLots x Contract size/Leverage แต่ในความจริงแล้วจะเกี่ยวข้องกับเรื่องราคาด้วยเท่ากับ ราคา ณ เวลาที่เปิด x Lot x Contract size / Leverage เช่น ผมเปิด EURUSD ที่ 1 lot ตอนราคาอยู่ที่ 1.3413 Leverage 1:500ผมจะต้องใช้ Margin = 1.3413 x 1 x 100,000 / 500 = 268.26สรุปในการเปิดออเดอร์ครั้งนี้ผมใช้ Margin 268.26 ครับ

ตัวที่ 4 : Free Margin คือ จำนวน Margin ที่เหลือเปิดออเดอร์ได้ ก็คือคิดจาก

Free Margin = Equity – Margin ตัวอย่างเช่นFree Margin = 90.52 – 62.08 = 28.44

ตัวที่ 5 Margin Level คือ เปอร์เซ็นต์ที่บอกระดับ Margin ของเราครับว่าเราเหลือกี่เปอร์เซ็นต์ตรงนี้แหละที่เค้าจะ Stop Out เรา โดยมีสูตรอยู่ว่าEquity/Margin x 100 = Margin Level ยกตัวอย่าง90.52 / 62.08 x 100 = 145.81% ครับ

สุดท้ายนี้ หวังว่าเพื่อนๆที่กำลังเทรด Forex อยู่คงจะเข้าใจพื้นฐานพวกนี้มากขึ้นนะครับ

ที่มา siam forex trading

ถูกแก้ไข โดย สมถวิล

สวัสดีค่ะ

น้องใหม่แกะกล่อง ฝากแนะนำด้วยนะค่ะ

สวัสดีค่ะน้องใหม่ เข้ามาคุยกันนะคะคุณสังขยา

ชื่อเหมือนขนมที่พี่กบชอบทานกับขนมปัง

ถูกแก้ไข โดย gejen

ฝากพี่กบค่ะ :Announce

มาทำความเข้าใจกับ Balance, Equity Margin, Free Margin และ Margin Level

สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้เราจะมาทำความเข้าใจกันเกี่ยวกับค่าต่างๆ ใน Forex กันนะครับ

สำหรับค่า Balance, Equity Margin, Free Margin และ Margin Level นั้น เรามาพูดถึงกันทีละตัวเลย

ตัวที่ 1 : Balance คือ จำนวนเงินของเราที่มีอยู่ในบัญชีครัีบ

เช่น ฝากเงินไป $100 Balance = $100 ครับ

ตัวที่ 2 : Equity คือ จำนวนเงินที่เรามีจริงๆ เมื่อเปิดออเดอร์ครับ ยกตัวอย่างเช่น

หากเรามีเงินใน Balance = 100 แต่ Equity เรามี 90.52 นั่นแสดงว่า

เงินจริงๆ ของเราคือ 90.52 ครับ คือเมื่อเราปิดสถานะตอนนั้นทันที Balance ของเรา

ก็จะมีค่าเท่ากับ 90.52 ทันทีเช่นกันครับ

ตัวที่ 3 : Margin คือ จำนวน Margin ที่เราใช้ไปครับ ซึ่งจะเกี่ยวข้องกับ Leverage ด้วย มีสูตรอยู่ว่า

Lots x Contract size/Leverage แต่ในความจริงแล้วจะเกี่ยวข้องกับเรื่องราคาด้วย

เท่ากับ ราคา ณ เวลาที่เปิด x Lot x Contract size / Leverage

เช่น ผมเปิด EURUSD ที่ 1 lot ตอนราคาอยู่ที่ 1.3413 Leverage 1:500

ผมจะต้องใช้ Margin = 1.3413 x 1 x 100,000 / 500 = 268.26สรุปในการเปิดออเดอร์ครั้งนี้ผมใช้ Margin 268.26 ครับ

ตัวที่ 4 : Free Margin คือ จำนวน Margin ที่เหลือเปิดออเดอร์ได้ ก็คือคิดจาก

Free Margin = Equity – Margin ตัวอย่างเช่น

Free Margin = 90.52 – 62.08 = 28.44

ตัวที่ 5 Margin Level คือ เปอร์เซ็นต์ที่บอกระดับ Margin ของเราครับว่าเราเหลือกี่เปอร์เซ็นต์

ตรงนี้แหละที่เค้าจะ Stop Out เรา โดยมีสูตรอยู่ว่า

Equity/Margin x 100 = Margin Level ยกตัวอย่าง

90.52 / 62.08 x 100 = 145.81% ครับ

สุดท้ายนี้ หวังว่าเพื่อนๆที่กำลังเทรด Forex อยู่คงจะเข้าใจพื้นฐานพวกนี้มากขึ้นนะครับ

ที่มา siam forex trading

นึกถึงพี่กบ น่ารักจริงเชียวน้องสมถวิลคนสวย ชื่อก็เพราะ น้ำใจก็มีกับหมู่เฮา

ขอบคุณมากๆค่า

ขาลงรอบนี้ น่าจะสิ้นสุดแล้ว

รับทราบค่า Mr Bond

พี่กบ....สบายดีค่า ส่วนเรื่องดอย ยังคงเป็นดอยค่ะ 5555 สู้งสุด 24750 ค่ะ มีเป็นขั้นบันไดลงมาเบย :_cd

น้องกีร์จะมีพี่กบดอยเป็นเพื่อนเสมอ ตราบใดที่พี่กบยังไม่ cut แท่ง

ว่างๆเข้ามาคุยกันอีกนะจ๊ะน้องกีร์ที่น่ารัก ^____^