ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หวัดดีค่ะพี่บอย ญ่าแปะให้แล้วค่ะ แต่อย่างว่านะคะ ถ้า ชัดมาก

ภาพก้อกระตุกค่ะ ส่วนมากเวลาดูใช้โหลดเอา แล้วค่่อยลบเอาค่ะ :P

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดียามบ่ายวันอาทิตย์ค่ะทุกคน

มีความสุขกันถ้วนหน้านะคะ

สวัสดีค่ะ สุขสันต์วันหยุด มีความสุขเช่นกันค่า^____^

สวัสดีวันหยุดคับ พี่กบ คุณ Pasaya คุณต่าย น้องญ่า และ เพื่อนๆ

หวัดดีค่ะพี่บอย ญ่าแปะให้แล้วค่ะ แต่อย่างว่านะคะ ถ้า ชัดมาก

ภาพก้อกระตุกค่ะ ส่วนมากเวลาดูใช้โหลดเอา แล้วค่่อยลบเอาค่ะ :P

ดีจ้าน้องญ่า ขอบจัยจ้า ชนกันพอดี

จ้า ถ้า HD จาคมชัดมาก แต่บางเรื่องจากระตุก

นี่พี่เรยหามาสเตอร์มาแทน ไม่กระตุก แต่ไม่คมชัดเท่า

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

กำลังจะมาแปะให้เลยค่ะ แต่ช้าไปหน่อยนะคะ อิอิ

หวัดดีค่ะ พี่กบ เพื่อนๆ :D

ขอบคุณ พี่บอย พี่ต่าย คุณ Dr ด้วยนะคะ ที่เก็บสิ่งดีดี มาฝากค่ะ :gd

ขอบคุณนักๆเจ้าน้องญ่า น่าฮักจริงๆ :D

น้องญ่า ลิ้งค์แรกมันดูได้แค่พาร์ท 1 อ่ะ พาร์ทต่อไปดูไม่ได้ คงถูกลบ

ส่วนลิ้งค์สอง ตุกมากๆ

พี่กบเป็นแบบบอยมั๊ยคับ ดูได้แค่พาร์ทเดียว

ลองดูเว็ปนี้นะคับ ดูได้ครบ ไม่ตุกคับ

แต่คุณภาพมาสเตอร์ ความคมชัดสู้ลิ้งค์ที่ญ่าเอามาไม่ได้คับ

http://www.webnung.c...512&mid=396

นอกจากแม่เลี้ยงญ่าจะมีน้ำใจงามแล้ว เสี่ยบอยก็่น่าฮักโตย

ปล. ไม่กล้า quote ปีศาจโปรดของพี่บอยอ่ะ อี๋ยยยย

สวัสดีวันหยุดคับ พี่กบ คุณ Pasaya คุณต่าย น้องญ่า และ เพื่อนๆ

รูปสวยจังค่ะ

สวัสดีเย็นวันอาทิตย์เจ้าน้องญ่า พี่บอย :D

สวัสดีตอนเย็นๆค่าคุณต่ายทองคนสวย และทุกคนที่น่ารักรอบห้อง^____^

:57คืนนี้เรามาไหว้ขอพรพระจันทร์ด้วยกันนะคะเพื่อนๆ :32

ให้มีความสุขสมหวังดั่งใจปราถนาทุกประการนะคะเพื่อนๆ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

:57คืนนี้เรามาไหว้ขอพระจันทร์ด้วยกันนะคะเพื่อนๆ :32

ให้มีความสุขสมหวังดั่งใจปราถนาทุกประการนะคะเพื่อนๆ

ให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง สมหวังดังใจปรารถนาเช่นกันค่ะคุณต่ายและทุกๆคน^____^

ให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง สมหวังดังใจปรารถนาเช่นกันค่ะคุณต่ายและทุกๆคน^____^

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

เงินทองไหลมาเทมา เช่นกันค่าคุณต่ายทอง

สิ่งดีๆคำแนะนำจากคุณงูดินในคืนจันทร์เพ็ญคืนนี้ค่ะ

ขอบคุณคุณงูดินมากๆนะค้า :D :57

คุณต่าย พี่บอย น้องญ่า พี่กบ และทุกคนเตรียมตัวเดินรับแรงดึงดูดจาก...........

สวัสดีครับเพื่อนๆ เริ่มเดือนใหม่มาเดาทองคำและน้ำมันตามดวงดาวกันต่อ

ต้น สัปดาห์ทองคำได้แรงหนุนจากจันทร์เพ็ญวันไหว้พระจันทร์ ราคาขึ้นไป 1790 เหรียญ น้ำมันโดนเสาร์คุมและไม่มีตัวช่วย ราคาลงมาที่ 90 เหรียญ

กลางสัปดาห์ดวงจันทร์ยกออกจากภพที่ให้คุณกับทองแต่ไปหนุนน้ำมันแทน ทองคำลงมาที่ 1780 เหรียญ น้ำมัน 91 เหรียญ

ปลายสัปดาห์ดวงจันทร์ไปร่วมพฤหัสและทำมุมตรีโกณกับอาทิตย์ทองคำปรับขึ้นแรงไป 1800 เหรียญ น้ำมันอ่อนแรงลงมาที่90 เหรียญ

สรุปว่าดวงดาวมีลุ้นทองคำขี้นต่อ ส่วนน้ำมัน sideway down ครับ

คืนนี้จันทร์เพ็ญวันไหว้พระจันทร์ ควรออกไปเดินข้างนอกรับพลังแสงและแรงดึงดูดจากดวงจันทร์นะครับ

พลัง จันทร์เพ็ญจะดึงดูดน้ำและแร่ธาตุในร่างกายขึ้นไปบำรุงสมอง ทำให้จิตใจแจ่มใส ฉลาดปราดเปรื่องและมีความสุข เพิ่มพลังชีวิตและยกระดับจิตใจครับ

คนที่เลี้ยงกระต่ายลองปล่อยกระต่ายไปเล่นกลางแสงจันทร์ มันจะวิ่งเล่นแหงนดูพระจันทร์อย่างมีความสุขมากครับ

ถูกแก้ไข โดย gejen

ตำนานวันไหว้พระจันทร์

POSTED IN: LIFESTYLE, การศึกษา, กินเพื่อสุขภาพ

เทศกาลวันไหว้พระจันทร์ ถือเป็นอีกหนึ่งเทศกาลสำคัญที่ชาวจีนต่างให้ความสำคัญไม่แพ้ เทศกาลสำคัญอื่นเลยซึ่งเทศกาลวันไหว้พระจันทร์นี้จะตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำเดือน 8 ของทุกปีตามปฏิทินจีน สำหรับในปีนี้ (2555) นั้นตรงกับวันอาทิตย์ที่ 30 ก.ย. ค่ะ

สำหรับที่มาของเทศกาลวันไหว้พระจันทร์นั้น มีหลากหลายตำนานที่เกี่ยวข้องกับวันไหว้พระจันทร์ แต่เรื่องที่โด่งดังและเป็นที่รู้จักมากที่สุดคือตำนาน “เทพธิดาฉางเอ๋อเหินสู่ดวงจันทร์

ตำนานดังกล่าวปรากฏครั้งแรกในยุคต้นของสมัยจั้นกว๋อ ( ยุคสงคราม 475 – 221 ก่อนคริสต์ศักราช ) เป็นเรื่องราวของฉางเอ๋อ สาวงามผู้กินยาอายุวัฒนะของเจ้าแม่ซีหวังหมู่ แล้วกลายเป็นเทพธิดาอมตะแห่งดวงจันทร์ ตำนานเกี่ยวกับฉางเอ๋อผู้นี้ได้ถูกแต่งเติมรายละเอียดออกไปอีกในราชวงศ์ต่อมา

เล่ากันว่า เมื่อครั้งโบราณกาล โลกเรามีดวงอาทิตย์อยู่ถึงสิบดวง นำมาซึ่งภัยพิบัติแก่โลกมนุษย์ ทุกหย่อมหญ้าร้อนระอุเป็นแผ่นดินเพลิง ส่วนที่เป็นน้ำก็เหือดแห้ง ส่วนที่เป็นภูเขาก็ถล่มแผ่นดินแยก ต้นไม้ใบหญ้าแห้งกรอบ ผู้คนไม่มีที่หลบซ่อนอาศัย

ในครั้งนั้น ได้ปรากฏวีรบุรุษนามว่า “โฮ่วอี้” เป็นผู้ที่มีฝีมือในการยิงธนูได้แม่นยำอย่างอัศจรรย์ เขายิงธนูขึ้นสู่ฟ้าเพียงดอกเดียวก็ยิงถูกดวงอาทิตย์ถึงเก้าดวง ทำให้เหลืออยู่เพียงดวงเดียว ถือเป็นการขจัดทุกเข็ญให้กับบรรดาประชาราษฎร์ ผู้คนจึงพากันยกย่องให้เขาเป็นกษัตริย์

ทว่า เมื่อโฮ่วอี้ได้ขึ้นเป็นกษัตริย์ ก็ลุ่มหลงในสุราและนารี ฆ่าฟันผู้คนตามอำเภอใจ กลายเป็นทรราช ราษฎรล้วนแต่โกรธแค้นและชิงชังเขาเป็นที่สุด โฮ่วอี้รู้ตัวว่าคงจะอยู่เป็นสุขเช่นนี้ไปได้อีกไม่นาน จึงเดินทางไปที่ภูเขาคุนหลุน (คุนลุ้น) เพื่อขอยาอายุวัฒนะจากเจ้าแม่หวังหมู่มากิน แต่ฉางเอ๋อ ภรรยาของเขากลัวว่า ถ้าสามีของนางมีอายุยืนนาน ไม่มีวันตายเช่นนี้ อาจจะนำความเดือดร้อนมาสู่ราษฎรเป็นแน่ คิดได้ดังนี้ นางจึงตัดสินใจแอบขโมยยาอายุวัฒนะนั้นมากินเสียเอง เมื่อกินเข้าไปแล้ว ร่างของฉางเอ๋อก็เบาหวิว และลอยขึ้นไปสู่ดวงจันทร์ นับแต่นั้นมา บนดวงจันทร์ก็ปรากฏภาพเทพธิดา ที่เชื่อกันว่าเป็นฉางเอ๋อนี้เอง

ส่วนที่มาของพิธีเซ่นไหว้พระจันทร์นั้น ตามบันทึกโบราณ โจวหลี่ ระบุว่า จีนเริ่มเซ่นไหว้พระจันทร์เมื่อสมัยราชวงศ์ถัง ซึ่งที่มาของพิธีในเทศกาลนี้มีส่วนเกี่ยวเนื่องกับตำนานความฝันของกษัตริย์ถังหมิงหวง เสด็จประพาสพระราชวังบนดวงจันทร์ เรื่องเล่ามีอยู่ว่า ในกลางดึกของคืนเดือนเพ็ญ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 8 กษัตริย์ถังหมิงหวงบรรทมหลับไปแล้วทรงพระสุบินว่า พระองค์ลอยขึ้นไปเที่ยวชมพระราชวังบนดวงจันทร์ และได้พบเทพธิดาบนดวงจันทร์กำลังร่ายรำอยู่อย่างงดงาม ในฝันนั้น พระองค์ทรงเพลิดเพลินและเกษมสำราญเป็นอย่างยิ่ง กระทั่งเมื่อตื่นพระบรรทมและทรงโปรดให้ฝันนั้นเป็นความจริง จึงมีรับสั่งให้นางสนมแต่งตัวและร่ายรำเลียนแบบเทพธิดาในฝัน

ตั้งแต่นั้นมาทุกวันขึ้น 15 ค่ำเดือน 8 พระองค์ก็รับสั่งให้จัดเครื่องเซ่นไหว้พระจันทร์ และทอดพระเนตรความงามของพระจันทร์ไปพร้อมกับการร่ายรำของนางสนม ประเพณีปฏิบัติเช่นนี้ ภายหลังได้แพร่หลายไปทั่วประเทศ และเป็นเทศกาลที่มีความสำคัญเทียบเท่ากับ เทศกาลตรุษจีน และเทศกาลไหว้ขนมจ้าง (ขนมบ๊ะจ่าง)

ถูกแก้ไข โดย Pa'ree

เงินทองไหลมาเทมา เช่นกันค่าคุณต่ายทอง

สิ่งดีๆคำแนะนำจากคุณงูดินในคืนจันทร์เพ็ญคืนนี้ค่ะ

ขอบคุณคุณงูดินมากๆนะค้า :D :57

คุณต่าย พี่บอย น้องญ่า พี่กบ และทุกคนเตรียมตัวเดินรับแรงดึงดูดจาก...........

อยากรับพลังเเสงจันทร์จัง เเต่พระจันทร์เเถวบ้านถูกเมฆบัง มืดไปหมด เเต่ถ้าได้พลังจากทองคงส่องสว่างเเทนกันได้ เพี้ยงขอเป็นจริง

23.30 พรุ่งนี้ เบอนันสปีคส์

* ปลายสัปดาห์มี นอนฟาร์ม ราชาแห่งตัวเลขประกาศ

23.30 พรุ่งนี้ เบอนันสปีคส์

* ปลายสัปดาห์มี นอนฟาร์ม ราชาแห่งตัวเลขประกาศ

สปีคส์ในหัวข้อ "Five Questions about the Federal Reserve and Monetary Policy" 5 คำถามเกี่ยวกับธ.กลาง และ นโยบายการเงิน (อ้ายบอยแป๋ลแม่นอ่ะบ่ พี่ puggy) :32

อินเดียนาโปลิส.