ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jarurote

วิเคราะห์แมวๆ เพื่อการลงทุนกองทุนทองคำ

โพสต์แนะนำ

ใจหายใจคว่ำ ลุ้นระทึก

ไม่อยากเจอปันผลเหมือนกันค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แค่ลุ้นให้เด้ง1250++ ก็เหนื่อยแว้ว ยังต้องลุ้นให้เด้งก่อนวันที่30อี๊ก ชะตากรรมนักลงทุน(ไส้แห้ง) =_=

!53 !53 !53 แปลกแต่จริงจ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ บลจ.กสิกรเค้าจะรู้ม๊ยเนี่ยว่าลูกค้าเค้ากลัวปันผลกันทั้งนั้น รวมทั้งป้าอินด้วย แหะ แหะ !17 !17 !17

ผมเพิ่งเล่น K-gold ครั้งแรกครับ ซื้อตอน 1212 ตอนนี้ยังถืออยู่

สงสัยว่า ถ้าเขาปันผล ผมได้ด้วยหรือปล่าว แล้ว ทำไมถึงกลัวกัน !38

ผมเพิ่งเล่น K-gold ครั้งแรกครับ ซื้อตอน 1212 ตอนนี้ยังถืออยู่

สงสัยว่า ถ้าเขาปันผล ผมได้ด้วยหรือปล่าว แล้ว ทำไมถึงกลัวกัน !38

ต้องได้สักทีครับ แล้วจะเข้าใจ 5555

คือพอปันผลปุ๊ป NAV มันจะลดลง พูดง่ายๆ มูลค่าต่อหน่วยมันจะลดลงไปครับ ส่วนไอ้ปันผลที่ได้ มันเหมือนจะเป็นเงินต้นทุนของเราส่วนนึงในนั้น

ตอนผมได้ปันผลครั้งที่แล้ว ก็ยัง งงๆๆ คำนวนต้นทุนไม่ค่อยถูก ว่าสรุปแล้วกำไร เท่าไหร่ ยังไง

มันอธิบาย ยากจริงๆครับ ต้องลองดู เชื่อผม !17

ปล ช่วยกันกด + แทนคำขอบคุณ และเป็นกำลังใจให้คุณแมวโจ ด้วยนะครับ

ถูกแก้ไข โดย พุงกลม

วันนี้พี่เหมียวไปไหนอ่ะครับ

รู้มั้ยว่ามีคนคิดถึง b048a2d2.gifb048a2d2.gifb048a2d2.gif

ยิ่งดูกราฟเองผิดๆถูกๆอยู่ด้วย em183.gifem183.gifem183.gif

เอาว่าคืนนี้ขอทะลุ 1225 ซะทีนะค้าาาาาาาาาบ 70bff581.gif70bff581.gif70bff581.gif

เมี้ยว กะว่ามาถึง 1300 เลิกแคะดีก่า ไม่ไหวแล้ว เหนื่อยชะมัด !dd

เดี๋ยวพรุ่งนี้นรกอีกวันไม่ว่างอีก !dd !dd !dd

ช่วงนี้ของดโชว์กราฟไปก่อนเนอะ ไว้หายเหนื่อยๆ ค่อยเอามาโชว์ !_18

K-Gold B-Gold และทองแท่ง

วันนี้ความเห็นเกี่ยวกับทองวันนี้สั้นๆน่ะ

เอาเป็นว่าถ้ายังไม่หลุดแนวรับ 1223 ก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น เท่านั้นพอ

อ้าวละสิ !_00 ประกาศปันผลใกล้สิ้นเดือนนี้ สยองอีกแล้วเพ่น้อง ปันผลมหาภัยชัดๆ !ghost

ปกติแล้วปันผลจะมีสองช่วง นั่นคือ ช่วงมีนา-เมษา กะ ช่วงเดือนกันยา-ตุลา สองครั้งเอง ตอนนี้จะขยับเพิ่ม มิ.ย. อีก โอ้แย่แล้ว !ghost

จริงๆเลย วันนี้กว่าจะได้เงินหลัง T+3 ดันมาหลังปิดแบงค์ปิด จะไปซื้อกองทุนอื่นก็ไม่ได้ มะเหง็กจริงๆ K-Gold ทำกะลูกค้าอย่างเราได้ไงกัน !19

สำหรับ คนที่ขาย K-Gold ไปแล้ว

ดังนั้นใครที่ขาย K-Gold ไปแล้ว เจอปันผลมหาภัยเช่นนี้ ให้โยกหนีไป B-Gold (หรือ ทองแท่ง) ชั่วคราวก่อนเหอะ แล้วทำกำไรระยะสั้น หลังจากประกาศ XD ไปแล้ว ค่อยพิจารณาเข้าสู่ K-Gold ใหม่อีกครั้ง

เพราะในระยะยาว เงินบาทอาจจะแข็งค่าอาจไม่คุ้มค่ากับการรอคอยทำกำไรระยะยาว สำหรับฺ B-Gold หรือทองแท่ง

สำหรับกองทุนB-Gold ต้องพิจารณาสภาพคล่องทางการเงินหลังการขายกองทุนไปด้วย เพราะเงินกว่าจะได้มาคือ T+5 นั่นเอง

ดังนั้นต้องใช้เคล็ดวิชาทยอยหนีทยอยเข้า นั้นคือ ทยอยขายกองทุนแบงค์หนึ่ง แล้วค่อยทยอยเข้ากองทุนอีกแบงค์หนึ่งแทน

สำหรับ คนที่หนี ปันผลมหาภัยของ K-Gold ไม่พ้น

ถ้าหนีไม่รอดก็ไม่เป็นไร ให้ใช้เคล็ดวิชาปันผลทบต้น

ซึ่งก็เหมือนกับ การฝากเงิน เข้าแบงค์ แบบ ดอกเบี้ยทบต้น เดียวกัน นั่นคือ

ให้เอาจำนวนเิงินปันผลล่วงหน้า หรือมากกว่าที่เราได้มานั้น

ที่ต้องระบุว่าเป็นเงินล่วงหน้า เพราะกว่าจะได้ปันผลจริงๆใช้เวลาเป็นเดือน

จึงต้องสำรองเงินจำนวนมากกว่าตัวเงินปันผลที่เราจะได้ ไปซื้อกองทุนนี้กลับ

ในราคา nav ต่ำกว่าวันที่ประกาศ XD หรือเทียบเท่า หรือถ้าต่ำกว่า ที่เราเคยซื้อก็ยิ่งดีไปอีก

ทำให้จำนวนเงินกองทุนเดิมเดียวกัน แต่มีจำนวนหน่วยลงทุนขยายเพิ่มไปด้วย

และพยายามขายทำกำไรในราคาสูงกว่า nav offer ที่เราเคยซื้อมาแต่แรกเริ่ม จะได้รับผลประโยชน์สูงสุดจากปันผล เพื่อขยายหน่วยลงทุนในจำนวนเงินอัตราเท่าเดิม

นั่นคือ มีเงินเท่าเดิม แต่หน่วยลงทุนเพิ่มมากขึ้นกว่าเดิม ก็เหมือนกับ ซื้อทองแท่ง10บาทในราคาปกติ แต่แถมทองสัก2-3บาทฟรีนั่นเอง (ที่จริงแปะน่าจะมีโปรโมชันแบบนี้บ้าง อิอิอิ !53 )

หรื ถ้าไม่มีโอกาสทำเช่นนี้ได้ก็ไม่เป็นไร ไปหาลงทุนตัวอื่นแทนที่ราคาต่ำอยู่เช่นกองทุนในตำนานหุ้นจีนของ TMB อิอิอิ !53 (อยากหาเรื่องดูมั้ย)

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

กราฟทองรายสี่ชั่วโมง ออกอาการเข้าสู่ Sideway Down เพ่น้อง สยองแน่ๆ !ghost

ไปหละเหนื่อยจริงๆ พรุ่งนี้ก็เหนื่อยอีกวัน !dd

ขอบคุณมากนะครับ คุณ AunTonio !_08 สำหรับแจ้งข่าวร้ายมาเรื่อบ เรื่องปันผลมหาภัย K-Gold !dd

ขอบคุณค่ะ คุณแมวโจ เหนื่อยมาก ๆ ก็ต้องหาเวลาพักผ่อนบ้างนะค่ะ

!thk !10 !031 !gd