ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jarurote

วิเคราะห์แมวๆ เพื่อการลงทุนกองทุนทองคำ

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณโจวิเคราะห์ได้แจ่มมากครับ :D :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุนสำหรับ..กราฟที่ เข้าจัยยง่าย

แต่...

ปวดลูกกะตามากๆ นะคร๊าบบ... อ.โจเมี๊ยว

!gd !_087 !01

!Hi มารอคุงแมวโจแต่เช้าค่าาาา

รอด้วยคนคร้า!32 เมี๊ยวๆๆๆๆๆ อยู่หนายน๊า !53 !53

เมี้ยวๆๆๆ !La !La !La

ดีคร้าบทุกคน !_08

ที่จริงแล้วคงไม่โพสวิแคะๆเกาๆอะไรมากเพราะของวันเสาร์ก็คือของวันจันทร์นี่เอง

K-Gold B-Gold และทองแท่ง

ราคาทองยังเคลื่อนไปตามกรอบ channel ขาขึ้นย่อย

จะแบ่งขาย K-Gold ที่ nav=11 ก็ตัดสินใจได้วันนี้ หรือไม่ก็พรุ่งนี้อีกวันก่อน 14.30 อย่ารอช้าไปก่อนนะ

ไม่งั้นจะถูกดองนาน อิอิอิ (ขายวันจันทร์ อาจได้ซื้อกลับอีกทีก็วันพฤหัส-ศุกร์)

ควรแบ่งบางส่วนไว้ดอยดูเล่นสักบ้างสำหรับมือใหม่หัดลงทุน K-Gold อิอิอิ

แนวต้าน 1256 1260 1256 1276

แนวรับ 1250 1244 1240

แชร์น้ำมันหมู K-OIL

รอดูท่าทีไปก่อน ยังไงหมดฤดูลงทุนไปแล้วรอเก็บเกี่ยวผลกำไรเท่านั้น

แนวต้าน 81 80 แนวรับ 78

ลงทุนแชร์ K-SET50

ที่น่าสังเกตก็คือ SET50 กะ SET มักจะขึ้นลงตามน้ำมันอยู่ตลอด

ดังนั้นพอจะเป็นอินดี้อีกตัวได้อีกเช่นกัน นั่นเป็นเพราะพวกหุ้นตลาดพลังงานมีสัดสวนในตลาด SET บ้านเราเยอะ ดังนั้นการที่ลงทุนในแชร์น้ำมันหมู K-SET50 แทน K-OIL ผลตอบแทนอาจต่างกันไม่มากนัก ยังดีกว่าตรงนี้ไม่ต้องไปพระวงเรื่องค่าเงินบาทแข็ง สัญญาณเป็น rebound กลับตัวขึ้นทดสอบแนวต้นที่ 553 ตราบใดที่ทดสอบแนวต้านที่ 560 ไม่ผ่านอีก ก็ไม่น่าไว้ใจไ้ด้อีกเช่นกัน

แนวต้าน 553 560 567

แนวรับ 542

แถม ข้อสังเกตจาก ค่าเงินดอลลาร์

ดูจากสัญญาณรายวัน ก็พึ่งจะสังเกตเห็นว่าเกิดภาวะ Bullish Divergence

สัญญาณไดเวอร์เจ๊ง ส่อว่า ค่าเงินดอลล์เจ๊งแน่ๆ อิอิอิ

ซึ่งจะมีผลต่อราคาทองคำดีดตัวสูงขึ้น ในขณะที่ค่าเงินสกุลเงินหลักต่างๆอ่อนแอลง

ถึงจะดีดได้ขึ้นมาก็แค่ rebound ในขา B เท่านั้น

ดังนั้นใครที่เก็งค่าเงินดอลล์ ใครที่จะเก็บไว้ดูเล่นนานๆคิดให้ดีๆ เดี๋ยวเหมือนเงินปอนด์ดอยสิบปีไม่มีวันฟื้น

เอาไปเผาเป็นกงเต๊กให้อากงอาม่า ไปไม่รู้จะยอมรับสกุลเงินมนุษย์ได้หรือเปล่า อิอิอิ

มีทางเดียวคือ ให้บริจากเงินกับแมวเท่านั้น !gvme อิอิอิ

ปายหละ บ๊ายบาย !bye

เมี้ยวๆๆๆ !La !La !La

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

!01 สอย kset50 ไปแล้วเมื่อวันศุกร์ รอลุ้นขึ้นค่ะ

ขอท้วงติงการบริการ กองทุนบัวหลวง ของ ธ.กรุงเทพสักหน่อยแล้วคร้าบ !023

1. โดยเฉพาะการบริการค่อนข้างล่าช้าและติดขัด โดยเฉพาะเอกสารที่ร่างและเซ็นไป พึ่งจะมาแจ้งแก้เอกสารก็ผ่านมาเป็นสัปดาห์ กว่าจะให้มาแก้เอกสารเสร็จ เพื่อรอผล i-Banking มาสองสัปดาห์ยังไม่ได้อีก !59 เมื่อไม่สามารถอำนวยการเทรดผ่านอินเทอร์เน็ตก็ควรจะอำนวยทำเคาว์เตอร์ได้สะดวกกว่านี้จะรอให้ซื้อกองทุนละก็ รอคิวต่อจากคนที่มาขอสินเชื่อก็ยาวไปอีกจนไม่ต้องซื้อ เพราะหมดเวลาไปซะก่อน ถึงจำเป็นต้องยอม ซื้อและดอย K-Gold แทน

2. เวปกองทุน www.bblam.co.th เจ้าปัญหา เปิดดูได้บ้างไม่ได้บ้างเป็นบางวัน เหมือนเวปมันล่มบ่อยๆเป็นประจำ ทำให้เช็คดูผล nav ไม่สะดวก การนำเสนอข้อมูลก็ทำได้แย่มากๆเลย เอกสารหนังสือชีชวนลงทุนในเคยให้ลิงค์ก็เสียไปอีก !59

แบบนี้ทำให้ความน่าเชื่อถือต่อการทำธุรกรรมผ่าน i-Banking ดูไม่น่าเชื่อถืออีกเช่นกัน !59

3. i-Banking ทำงานบน browser โบราณ IE6 แต่กับ Google Chrome ไม่รองรับ แย่จริงๆ

สรุปแล้ว หลังจากนี้ไม่โปรโมต B-Gold แล้วประท้วง เพราะบริการไม่ประทับใจเอาซะเลย !59

ปล. ในขณะที่ของ TMB เจ้าหน้าทีเคาวน์เตอร์ทำงานได้ล่าช้ามากๆ แต่การนำเสนอบริการซื้อขายกองทุนผ่าน ATM มีบัตร ATM สำหรับผู้ลงกองทุนโดยเฉพาะ ไม่คิดค่าธรรมเนียมให้ด้วยแจ๋วดี เผื่อเจ้าหน้าที่เชื่องช้าก็ติดต่อผ่านตู้แทน

!thk !thk !thk

คุณแมวครับ... แย่างนี้ก้อหมายความว่าผมควรขาย k-gold ก่อนปันผลใช่ไหมครับ !_09 ดีกว่าให้หน่วยลงทุนมันลด... ในระยะยาวแล้วไม่คุมใช่ไหมครับ...

วันนี้ผมโทรไปถามที่กองทุน เค้าบอกว่าพรุ่งนี้ปันผล ถ้าจะขายต้องขายวันนี้... ผมล่ะ งง !45 !45 ตกลงกองทุนหรือพนักงานผิดเนี่ย...

รบกวนแนะนำอีกทีครับ... (แต่ถ้าคุณเหมียวมาไม่ทันผมคง ปล่อยไปก่อนดีกว่า !065 !065 )

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ... หวังว่าคงมาทันนะ !10 !10

คุณแมวครับ... แย่างนี้ก้อหมายความว่าผมควรขาย k-gold ก่อนปันผลใช่ไหมครับ !_09 ดีกว่าให้หน่วยลงทุนมันลด... ในระยะยาวแล้วไม่คุมใช่ไหมครับ...

วันนี้ผมโทรไปถามที่กองทุน เค้าบอกว่าพรุ่งนี้ปันผล ถ้าจะขายต้องขายวันนี้... ผมล่ะ งง !45 !45 ตกลงกองทุนหรือพนักงานผิดเนี่ย...

รบกวนแนะนำอีกทีครับ... (แต่ถ้าคุณเหมียวมาไม่ทันผมคง ปล่อยไปก่อนดีกว่า !065 !065 )

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ... หวังว่าคงมาทันนะ !10 !10

อยากเป็นหลวงพ่อคูณมาเข็กหัวโป๊ะๆ หลายทีจริงๆ !19

อุตสาห์เขียนไปตั้งเยอะตั้งแยะ กลับไม่ไปอ่าน เฮ้อ

กรุณาช่วยย้อนกลับไปอ่านด้วย เพราะจะไม่เขียนซ้ำอีก

ระบบปันผลของ K-Gold เหมาะกับการลงทุนระยะยาวจริงๆ

แต่การลงทุนระยะสั้น ในช่วงใกล้ปันผลดูไม่เหมาะ โดยเฉพาะช่วงเวลานี้ ถ้าขายในวันประกาศหรือหลังประกาศ

XD nav ก็ลด ส่วนที่ลดก็ไปอยู่ในปันผลที่ถูกหักภาษี ซึ่งกว่าจะได้ตังค์ปันผลคืนใช้เวลาเป็นเดือน ทำให้เสียสภาพคล่อง กว่าจะนำเงินกลับมาลงทุนในตัวอื่น

ถึงได้บอกว่า ถ้าอยากรู้จักว่าปันผลมากขึ้น อย่าขายก่อนประำกาศ XD ไง

และที่สำคัญ ให้ช่วยย้อนกลับไปอ่านที่เขียนซะก่อนแล้วค่อยถามจะดีกว่า