ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

!La ไชโยเข้าเว็ปได้แล้ววววววว

อ.ทองใหม่ก้อมาด้วยยยยยย

ขอบคุณนะคะ

!thk !thk !thk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากครับ ^^

คิดถึงกระทู้นี้มากเลย เมื่อวานงุ่นง่านทั้งวัน อิอิ

ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ก: ดาวโจนส์ปิดร่วง 228.48 จุด เหตุวิตกศก.โลก,ประท้วงในซาอุดิอาระเบีย

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 11 มีนาคม 2554 06:39:10 น.

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงหลุดจากระดับ 12,000 จุดเมื่อคืนนี้ (10 มี.ค.) เนื่องจากความวิตกกังวลเกี่ยวกับแนวโน้มการฟื้นตัวของเศรษฐกิจโลก หลังจากจีนและสหรัฐรายงานข้อมูลเศรษฐกิจที่อ่อนแอ รวมถึงการที่จีนมีการขาดดุลการค้าเป็นครั้งแรกในรอบ 2 ปี และจำนวนคนว่างงานรายสัปดาห์ของสหรัฐที่พุ่งขึ้นเกินคาด นอกจากนี้ ตลาดยังถูกกดดันจากเหตุการณ์ประท้วงในซาอุดิอาระเบียซึ่งเป็นผู้ผลิตน้ำมันดิบรายใหญ่ของโลก และจากข่าวมูดีส์ อินเวสเตอร์ส เซอร์วิส ประกาศลดอันดับความน่าเชื่อถือของสเปน

ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ร่วงลง 228.48 จุด หรือ 1.87% ปิดที่ 11,984.61 จุด ดัชนี S&P 500 ร่วงลง 24.91 จุด หรือ 1.89% ปิดที่ 1,295.11 จุด และดัชนี Nasdaq ร่วงลง 50.70 จุด หรือ 1.84% ปิดที่ 2,701.02 จุด

ภาวะการซื้อขายในตลาดหุ้นนิวยอร์กผันผวนอย่างหนักเนื่องจากนักลงทุนกระหน่ำขายหุ้น ซึ่งเป็นผลมาจากความวิตกกังวลเกี่ยวกับแนวโน้มการฟื้นตัวของเศรษฐกิจโลก หลังจากจีนและสหรัฐรายงานผลประกอบการที่อ่อนแอ โดยสำนักงานศุลกากรของจีนรายงานเมื่อวานนี้ว่า จีนมียอดขาดดุลการค้ามูลค่า 7.3 พันล้านดอลลาร์ในเดือนก.พ. เนื่องจากวันหยุดในช่วงเทศกาลตรุษจีนได้ส่งผลให้กิจกรรมในโรงงานที่ผลิตสินค้าเพื่อการส่งออกชะลอตัวลง ซึ่งทำให้จีนขาดดุลการค้าเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่เดือนมี.ค.2552

ส่วนข้อมูลเศรษฐกิจของสหรัฐนั้น จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุด ณ วันที่ 5 มี.ค.เพิ่มขึ้น 26,000 ราย แตะระดับ 397,000 ราย มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะอยู่ที่ 378,000 ราย นอกจากนี้ ยอดขาดดุลการค้าเดือนม.ค.ของสหรัฐพุ่งขึ้น 15.1% แตะระดับ 4.63 หมื่นล้านดอลลาร์ มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะอยู่ที่ระดับ 4.15 หมื่นล้านดอลลาร์ และเป็นการปรับตัวขึ้นที่รวดเร็วที่สุดในรอบ 18 ปี

ความวิตกกังวลเกี่ยวกับปัญหาหนี้สาธารณะและเสถียรภาพทางเศรษฐกิจของกลุ่มยูโรโซนยังคงเป็นปัจจัยลบที่ส่งผลกระทบต่อการซื้อขายในตลาดหุ้นนิวยอร์ก โดยเมื่อวานนี้ มูดีส์ อินเวสเตอร์ เซอร์วิส ประกาศลดอันดับความน่าเชื่อถือสเปนลงสู่ระดับ Aa2 พร้อมให้แนวโน้มเป็นลบ เนื่องจากความวิตกกังวลว่าค่าใช้จ่ายในการปรับโครงสร้างภาคธนาคารจะปรับตัวสูงขึ้นถึง 4-5 หมื่นล้านยูโร ซึ่งสูงกว่าที่รัฐบาลได้คาดการณ์ไว้ที่ 2 หมื่นล้านยูโร (2.8 หมื่นล้านดอลลาร์)

นอกจากนี้ บรรยากาศการซื้อขายในตลาดหุ้นนิวยอร์กยังได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ความไม่สงบในซาอุดิอาระเบีย โดยมีรายงานว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ยิงปืนเข้าใส่กลุ่มผู้ชุมนุมประท้วง ซึ่งสถานการณ์ดังกล่าวทำให้เกิดความกังวลว่าเหตุการณ์ตึงเครียดทางการเมืองอาจลุกลามในตะวันออกกลาง และอาจจะส่งผลกระทบต่ออุปทานน้ำมันในตลาดโลก

นักลงทุนจับตาดูข้อมูลเศรษฐกิจที่สำคัญของสหรัฐในคืนนี้ตามเวลาประเทศไทย โดยกระทรวงพาณิชย์สหรัฐจะเปิดเผยยอดค้าปลีกเดือนก.พ. และตัวเลขสต็อกสินค้าคงคลังภาคธุรกิจเดือนม.ค.

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th

สวัสดีค่ะ อาจารย์ทองใหม่ ดีใจมากเลยค่ะ ที่อาจารย์เข้ามาโพสต์กราฟ ให้ดูเป็นแนวทางซื้อขายทองคำ ค่ะ

อาจารย์ค่ะ กราฟ อันแรก ตามที่หนู Copy แนบมาด้านล่าง ของปีที่แล้ว ไม่ใช่หรือค่ะ เห็นเขียนที่มุมว่า ปี 2010 ค่ะ

รบกวน อาจารย์ทองใหม่ ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณอ.ทองใหม่ มาปั้บ เน็ตดีเลยสงสับประท้วย อิอิ แซวด้วยความรักกกกก ติดตามต่อปาย.

สวัสดีค่ะ อาจารย์ทองใหม่ ดีใจมากเลยค่ะ ที่อาจารย์เข้ามาโพสต์กราฟ ให้ดูเป็นแนวทางซื้อขายทองคำ ค่ะ

อาจารย์ค่ะ กราฟ อันแรก ตามที่หนู Copy แนบมาด้านล่าง ของปีที่แล้ว ไม่ใช่หรือค่ะ เห็นเขียนที่มุมว่า ปี 2010 ค่ะ

รบกวน อาจารย์ทองใหม่ ด้วยนะค่ะ

กราฟอันแรกที่อ.ทองใหม่เอามาลงเป็นกราฟตัวอย่างที่แสดงการอธิบายลักษณะของกราฟอะคะ ส่วนของจริงจะอยู่ด้านล่างคะ เอาไว้ดูคู่กันคะจะได้เข้าใจกราฟคะ ใช่มั๊ยคะอ.ทองใหม่ :lol: