ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้ได้รับการอนุเคราะห์จากคุณดักแด้ที่นำต้นผักเชียงดามาส่งให้ถึงบ้าน ขอขอบคุณมา ณ ที่นี่ด้วยครับ ขอบคุณจ้า

!01 !01 !01

"ผักเชียงดา" บำรุงตับอ่อนลดเบาหวาน

Uploaded with ImageShack.us

ชาว เหนือยกย่อง "ผักเชียงดา" ให้เป็นราชินี ของผักพื้นบ้าน นิยมปลูกและรับประทานมาแต่โบราณ โดยเอายอดอ่อนดอกอ่อนแกงกับปลาแห้ง แกงรวมกับผักเสี้ยว แกงแคกับผัดต่างๆอร่อยมาก ในฤดูแล้งรสชาติจะหอมหวาน ฤดูฝนจะติดเฝื่อนนิดๆ

นอกจากจะปรุงอาหารได้อร่อยแล้ว "ผักเชียงดา" ยังมีสรรพคุณทางสมุนไพรด้วย โดยคนพื้นบ้านใช้ใบสดตำละเอียดพอกกระหม่อมแก้หวัดแก้ไข้ได้ และ ที่สำคัญในปัจจุบันมีงานวิจัยระบุว่า "ผักเชียงดา" สามารถช่วย บำรุง "ตับอ่อน" ที่ไม่ผลิตอินซูลิน ซึ่งเป็นสาเหตุของโรคเบาหวานให้ทำงานได้ดีขึ้น และ ช่วยลดน้ำตาลในเลือดหรือเบาหวานได้ โดยมีวิธีง่ายๆ คือ เอายอดอ่อนหรือใบอ่อนต้มกับน้ำจนเดือด ดื่มขณะอุ่นแทนน้ำ วันละ 2-3 แก้ว ต้มดื่มเรื่อยๆ จะช่วยบำรุงตับอ่อนและลดเบาหวานได้ตามที่กล่าวข้างต้น

ผัก เชียงดา หรือ GYMNEMA INODORUM DECNE อยู่ในวงศ์ ACLEPIADACEAE เป็นไม้เลื้อย ดอกเล็กๆสีขาวอมเขียว ขยายพันธุ์ด้วยการปักชำกิ่ง พบขึ้นตามป่าดิบแล้งทางภาคเหนือ ชาวบ้านในท้องถิ่นนิยมปลูกริมรั้ว เป็นพืชครัวและใช้ประโยชน์เป็นสมุนไพรตามที่กล่าวข้างต้น

ถูกแก้ไข โดย ทองใหม่

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ได้รับการอนุเคราะห์จากคุณดักแด้ที่นำต้นผักเชียงดามาส่งให้ถึงบ้าน ขอขอบคุณมา ณ ที่นี่ด้วยครับ ขอบคุณจ้

!01 !01 !01

"ผักเชียงดา" บำรุงตับอ่อนลดเบาหวาน

ชาว เหนือยกย่อง "ผักเชียงดา" ให้เป็นราชินี ของผักพื้นบ้าน นิยมปลูกและรับประทานมาแต่โบราณ โดยเอายอดอ่อนดอกอ่อนแกงกับปลาแห้ง แกงรวมกับผักเสี้ยว แกงแคกับผัดต่างๆอร่อยมาก ในฤดูแล้งรสชาติจะหอมหวาน ฤดูฝนจะติดเฝื่อนนิดๆ

นอกจากจะปรุงอาหารได้อร่อยแล้ว "ผักเชียงดา" ยังมีสรรพคุณทางสมุนไพรด้วย โดยคนพื้นบ้านใช้ใบสดตำละเอียดพอกกระหม่อมแก้หวัดแก้ไข้ได้ และ ที่สำคัญในปัจจุบันมีงานวิจัยระบุว่า "ผักเชียงดา" สามารถช่วย บำรุง "ตับอ่อน" ที่ไม่ผลิตอินซูลิน ซึ่งเป็นสาเหตุของโรคเบาหวานให้ทำงานได้ดีขึ้น และ ช่วยลดน้ำตาลในเลือดหรือเบาหวานได้ โดยมีวิธีง่ายๆ คือ เอายอดอ่อนหรือใบอ่อนต้มกับน้ำจนเดือด ดื่มขณะอุ่นแทนน้ำ วันละ 2-3 แก้ว ต้มดื่มเรื่อยๆ จะช่วยบำรุงตับอ่อนและลดเบาหวานได้ตามที่กล่าวข้างต้น

ผัก เชียงดา หรือ GYMNEMA INODORUM DECNE อยู่ในวงศ์ ACLEPIADACEAE เป็นไม้เลื้อย ดอกเล็กๆสีขาวอมเขียว ขยายพันธุ์ด้วยการปักชำกิ่ง พบขึ้นตามป่าดิบแล้งทางภาคเหนือ ชาวบ้านในท้องถิ่นนิยมปลูกริมรั้ว เป็นพืชครัวและใช้ประโยชน์เป็นสมุนไพรตามที่กล่าวข้างต้น

อ.ทองใหม่ คะ ผักเชียงดา หาซื้อได้ที่ไหนคะ ขอบคุณค่ะ

อ.ทองใหม่ คะ ผักเชียงดา หาซื้อได้ที่ไหนคะ ขอบคุณค่ะ

ของคุณดักแด้ที่ให้ผมมานั้น เขาให้ญาตฺส่งมาให้จากภาคเหนือครับ

ผมเข้าใจว่าที่สวนจตุจักรก็น่าจะมีขาย ว่างๆวันเสาร์-อาทิตย์ลองไปเดินดูได้ครับ

นอกจากข้อมูลด้านการลงทุนแล้ว คุณทองใหม่ยังหาข้อมูลข่าวสารต่างๆ มากมายมาให้เพื่อนสมาชิกประเทืองปัญญาอีก !gd !01 !01

ขอบคุณค่ะ ไป jj จะได้ซื้อต้นเป็นเป็นมาปลูก ไม่รู้ว่าต้นใหญ๋มั๊ยน้อ :lol:

ของคุณดักแด้ที่ให้ผมมานั้น เขาให้ญาตฺส่งมาให้จากภาคเหนือครับ

ผมเข้าใจว่าที่สวนจตุจักรก็น่าจะมีขาย ว่างๆวันเสาร์-อาทิตย์ลองไปเดินดูได้ครับ

ขอบคุณค่ะ :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณค่ะ ไป jj จะได้ซื้อต้นเป็นเป็นมาปลูก ไม่รู้ว่าต้นใหญ๋มั๊ยน้อ :lol:

ผักเชียงดา ปลูกกระถางได้

ปัจจัยที่อาจส่งผลต่อเนื่องถึงวันนี้

รายงานผลสำรวจIFOของเยอรมันได้สร้างความผันผวนให้กับราคาทองคำเป็นอย่างดีเมื่อยอดรวมแสดงให้เห็นถึงมุมมองเศรษฐกิจที่ดูดีขึ้นอย่างช้าๆและดูดีกว่าเมื่อเดือนที่แล้ว ในขณะที่ผู้ประกอบการมีการคาดการณ์แนวโน้มที่แย่ลงเล็กน้อยโดยเฉพาะภาคค้าปลีกที่เริ่มมีมุมมองแนวโน้มเศรษฐกิจไม่ค่อยดี รายงานดังกล่าวภาพรวมจะแสดงให้เห็นถึงความเชื่อมั่นที่เริ่มกลับมาอย่างช้าๆในขณะเดียวกันก็แสดงให้เห็นถึงสภาวะเศรษฐกิจที่ยังไม่แข็งแรงเท่าใดนัก รายงานดังกล่าวจึงสร้างความผันผวนให้กับสินทรัพย์เสี่ยงและราคาทองคำได้เป็นอย่างดี [CESIfo, AFC Research]

เมื่อประเด็นเรื่องเงินหยวนเริ่มเงียบสงบลง นักลงทุนในยุโรปก็เริ่มหยิบยกประเด็นปัญหาต่างๆมาเล่น โดยเฉพาะปัญหาสินเชื่อที่เกิดขึ้นจนอาจกระทบต่อผลประกอบการของธนาคารในลักษณะต่างๆ ได้กลายเป็นประเด็นหลักในการซื้อขายเก็งกำไรว่าอาจหน่วงเศรษฐกิจให้ปักหัวลงไปในที่สุด นักลงทุนจึงเริ่มกลัวความเสี่ยงและหันมาซื้อเก็งกำไรทองคำ [Reuters, AFC Research]

รายงานยอดขายบ้านเก่าในสหรัฐฯออกมาค่อนข้างแย่ตามมุมมองที่เราให้ไว้ ส่งผลกดดันหุ้นในตลาดสหรัฐฯอย่างรุนแรง ในขณะที่ส่งผลต่อราคาทองคำในลักษณะผันผวนเท่านั้นเนื่องจากมีการเก็งกำไรทองคำในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัยตั้งแต่เหตุการณ์ในยุโรปข้างต้น [Econoday, AFC Research]

วันนี้มีกำหนดการรายงานเศรษฐกิจที่สำคัญค่อนข้างมาก ทั้งผลสำรวจPMIในยุโรป รายงานยอดขายบ้านใหม่ในสหรัฐฯ และผลการประชุมเฟด ซึ่งเรามองว่าผลสำรวจPMIในยุโรปน่าจะทรงตัว ในขณะที่ยอดขายบ้านใหม่ในสหรัฐฯอาจออกมาไม่ดี และผลการประชุมเฟดไม่น่าจะมีเหตุการณ์น่าตื่นเต้นมากนัก [AFC Research]

แนวโน้มทองคำวันนี้

ถึงแม้เราจะมีมุมมองชัดเจนเกี่ยวกับแนวโน้มเศรษฐกิจ แต่การที่นักเก็งกำไรเข้ามาผลักดันราคาทองคำในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัยเมื่อคืนนี้ น่าจะทำให้วันนี้ราคาทองคำปรับตัวด้วยสถานะที่ไม่ชัดเจน เราจึงมองว่า "ราคาทองคำน่าจะแกว่งตัวอยู่ในช่วงไม่กว้างนัก" และแนะนำให้ "หยุดรอดูสถานการณ์ หรือซื้อขายภายในช่วงแนวรับ-แนวต้าน"

ขอบคุณค่ะ ท่าน อ.ทองใหม่ ดีใจด้วยนะค่ะ ที่ได้ต้นผักเชียงดา แล้ว !gvme

ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง ในเร็ว ๆ วันนะค่ะ พักผ่อนมาก ๆ นะค่ะ

!30 !30 !30

:rolleyes:

สวัสดีครับคุณทองใหม่..

ตามมาจากบ้านเดิม..ขอให้สุขภาพแข็งแรง..มีพลังกาย..พลังใจ..เข้มแข็งตลอดไปครับ.. :rolleyes:

สวัสดีค่ะ เฮียทองใหม่ !thk ที่นำความรู้ด้านการรับประทานเพื่อสุขภาพที่ดี มาฝากน้องๆ และข่าวสารบทวิเคราะห์ดีดีมากมายค่ะ ขอให้เฮียสุขภาพดีวันดีคืนนะค่ะ !thk