ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

1725 โอมเพี้ยง! @!! ขอบคุณคร่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หวัดดีค่ะ คุณ ซี fung และเพื่อนๆ

เช้ามาตกใจแต่ดีใจมากๆๆ เพราะสิ่งที่เดาไว้ใช่เลย เมื่อวานก่อนสัญญานขาย มาชัดๆ เจ้ามือจะยอมให้เดาทางง่ายๆ หรือสู้ลากขึ้นล่อเม่าดีกว่า ก็ขึ้นไปถึง 1688 และ

เมื่อคืนก็แอบคิดไว้ลึกๆ ว่าของจริงน่าจะมาคืนนี้

เมื่อคืนจากที่ราคาไม่ผ่านแนวต้าน เอารูปมาให้อ่านกัน กราฟเดิมที่แปะเมื่อเช้าแต่ลบchannel ออกให้ดูชัดๆ แสดงว่าเส้นที่ลากไว้ โอเคจริงๆ เยี่ยม

จริงๆนะคุณ ซี วิธีนี้มดแดงใช้ตลอด

กราฟรายวันของคุณ ซี pitchfork รายวันที่ตีไว้นานแล้ว สุดยอดจริงๆ :Announce :gd

เช้านี้ขอยังไม่เดาต่อนะคะ ไม่ว่างค่ะ ดีใจกะ ขา s นะคะ :uu

บอกแล้ว ...dead cross ไม่ง่ายหลอกที่จะกลับขึ้นไป

ที่ผ่านมารายวันค่ะ แค่ 30 ตัด 200 เอง ไม่อยากคิดต่อถ้ามันลงมาตัด 75 และทำให้ 200 ตามลงมาด้วยล่ะก็ สุดๆหนาวนะจ้ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณค่ะอ.ซีและคุณมดแดง

Dead. Cross คืออะไรคะคุณมดแดง รบกวนหน่อยนะคะ

มีคำถามมาว่าทำไมถึงเชื่อว่ามันจะลง ก็เดาเอา หลายอย่าง นะ บางทีก็ถูก บางทีก็ผิด แต่ครั้งนี้ถูก อธิบายคงยากที่จะเข้าใจ และประกอบกับดูแนวรับแนวต้านที่ 1680 มาช่วยเดาว่าด่านนี้มันน่าจะแข็งนา ลองย้อนดูในอดีตที่ผ่านมา

และประกอบกับ รายวีค และรายเดือนดูแล้วยังไม่สวยค่ะ

และ daed cross รายวันเพิ่งแหย่ๆเท่านั้น มันจะกลับขึ้นแล้วหรือ :17

ซู๊ดยอดจริงๆค่ะคุณซีซาร์และคุณมดแดงที่วิเคราะห์กราฟ และให้คำแนะนำที่ดีเสมอ ทำให้ฉุกคิดตาม และปลอดภัยขึ้น

หนูโป๊บลูกศิษย์ก็เก่งมากค่ะ ทำให้หัวเราะครื้นเครงและได้แนวทาง ไม่มีว้าเหว่555

เดี๋ยวว่างๆแล้วคุณซีซาร์และคุณมดแดงมาวิเคราะห์ แนวทางการซื้อทองให้ต่อนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่า^______^

ขอบคุณค่ะอ.ซีและคุณมดแดง

Dead. Cross คืออะไรคะคุณมดแดง รบกวนหน่อยนะคะ

ไปค้นของอาจารย์มาให้ค่ะ มดแดงแค่ลูกศิษย์

โดยส่วนตัวผมเชื่อเรื่องเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ครับ

เหตุผลที่ผมเชื่อเพราะ เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่มันเป็นค่าเฉลี่ยจริงๆของตลาดที่เขาเคยเล่นกันมาตามจำนวนวันที่เราตั้งค่า

มันบ่งบอกถึงพฤติกรรมการเล่นของนักลงทุนว่าโดยเฉลี่ยแล้วนักลงทุนเขาลงทุนในไปในทิศทางใดตามจำนวนวันที่ผ่านมา

ตอนนี้เมื่อเกิดการ Cross กันของเส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน กับเส้นค่าเฉลี่ย 200 วัน ในทิศทางขาลง

ตามกราฟราย 1 ชั่วโมง กราฟราย 4 ชั่วโมง และกราฟรายวัน ผมก็คงมองลงต่อไป

เมื่อไหร่ที่เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 10 วัน ตัดขึ้นไปด้านบนเหนือเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 30 วัน

โดยที่แท่งเทียนขึ้นไปยืนได้สูงกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 10 วัน กับเส้นค่าเฉลี่ย 30 วัน ผมถึงจะเริ่มมองว่าราคากลับตัวขึ้นครับ

ทฤษฏีว่าไว้ การ เกิด dead cross ที่กล่าวไว้ว่า เมื่อไหร่ ที่ เส้น 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน)

โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน)

หรือรอให้เห็นว่าเกิด Dead Cross ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

เมื่อดูกราฟถึงจุดนี้ จุดที่ผมให้ความสำคัญคือเส้น 75 วัน(เส้นค่าเฉลี่ยครึ่งปี) กับเส้น 200 วัน(เส้นค่าเฉลี่ย 1 ปี)

ซึ่งกำลังบ่งบอกว่าเกิด dead cross ซึ่งจะทำให้กราฟกลายเป็นขาลงครับ

สัญญาณ bullish divergence ที่กำลังเกิดขึ้น

ถ้าให้ผมเดา ผมคิดว่าเกิดจากความพยายามของนักลงทุนที่เล่นแบบ EOD

กำลังพยายามผลักดันราคากลับขึ้นไปแล้วเทขายของออกมาเพื่อทำกำไรในระหว่างที่รอให้การเกิด dead cross จบมากกว่า

ซึ่งคาดว่า คงส่งผลให้ราคาออกแนว Sideways ชั่วระยะเวลาหนึ่ง

และเป็นการเบรคความร้อนแรงของนักลงทุนที่กำลังเทขายตามเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ให้หยุดเทขายได้ชั่วคราว

ซึ่งคงส่งผลให้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ที่กำลังเกิด dead cross ตกลงต่ำไปเรื่อยๆโดยที่ราคาไม่ได้ลงไปมากนัก

แต่คาดว่าคงไม่สามารถหยุดการเทขายของนักลงทุนได้ตลอดครับ

จนกว่าเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 10 วัน ตัดขึ้นไปด้านบนเหนือเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 30 วัน

โดยที่แท่งเทียนสามารถกลับขึ้นไปยืนเหนือเส้นค่าเฉลี่ยได้ครับ

ซู๊ดยอดจริงๆค่ะคุณซีซาร์และคุณมดแดงที่วิเคราะห์กราฟ และให้คำแนะนำที่ดีเสมอ ทำให้ฉุกคิดตาม และปลอดภัยขึ้น

หนูโป๊บลูกศิษย์ก็เก่งมากค่ะ ทำให้หัวเราะครื้นเครงและได้แนวทาง ไม่มีว้าเหว่555

เดี๋ยวว่างๆแล้วคุณซีซาร์และคุณมดแดงมาวิเคราะห์ แนวทางการซื้อทองให้ต่อนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่า^______^

เห็นด้วยครับ