ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แต่ละคนมีวิธีการเล่นไม่เหมือนกัน การแก้เกมก็จะแตกต่างกันไป

การเล่น ผมจะเน้นเล่นทองแท่งเป็นหลัก ครับ

บางครั้งก็จะมีเล่นทองกระดาษบางเหมือนกันแต่ช่วงที่ผมเล่นทองกระดาษ

ผมจะมีทองแท่งราคาต่ำมากๆอยู่ในมือด้วยครับ เวลาผม S ทองกระดาษ ผิดทางราคาขึ้นมา

ผมขายทองแท่ง ปิดทองกระดาษ ถือว่าบาดเจ็บนิดหน่อย

แล้วจะให้ออกความเห็นแบบไหนดีหละ

ตอนนี้

ผม S ไว้ที่ ซีรี M พอราคาดีดขึ้นมา S ผมไปไม่รอด ตอนนี้ผมหยุดราคา โดยจับ L ตรง ซีรี J

ตอนนี้ผมอยู่ในสภาวะรอเวลา หนีการโดนคอนมาร์จิ้น และกำลังรอให้ราคาขึ้นสูงที่สุดเพื่อหาจังหวะปิด L เปิด S ครับ

(ผมรอให้กองทุนเทขายอยู่นะครับ กับ รอเล่นจังหวะสวิงครับ)

หรือ ถ้าผมถือ S อย่างเดียว ผมจะยอมถือจนกว่าจะหมดสัญญาครับ

ถ้าราคาไม่ยอมลงมา ผมโยกซีรี ครับ แล้วจดจำนวนเงินที่ขาดทุน + ค่าน้ำไว้ จากนั้นผมจะรอต่อครับ

ไม่เคยคัสทิ้งครับ

หรืออีกอย่างที่ผมเล่น คือ ผมจะถือ S ไว้เฉยๆ เมื่อผิดทาง

จาก นั้นผมจะเล่น L ครับ เพื่อสะสมกำไรจากแอล มาชด S ครับ ทุกครั้งที่ปิด L จะปิด S 1 ตัว แล้วเปิด S ใหม่ 1 ตัว ที่ราคาสูงเพื่อยกราคา S ที่มีอยู่ให้สูงขึ้นเรื่อยๆ เพื่อรอราคาลงครับ

หรือ บางครั้ง ผมจะเล่นแบบ 1/2 S 1 สัญญา เมื่อผิดทาง ผมจะหยุดขาดทุนด้วย L จากนั้น เมื่อมองว่าแนวโน้มราคาลงแน่ๆ

ผมจะปิด L เปิด S แล้วรอปิด S เปิด L สลับปิด - เปิด แล้วค่อยๆ ยก S ขึ้นให้สูงขึ้นเรื่อยๆ ครับ

เวลาเล่นส่วนมากผมจะเล่นให้จบภายใน 1 วันครับ ยอมรับครับ ว่า อธิบายไม่ถูกครับ

อีกอย่างก่อนที่ผมจะเล่นทองกระดาษ ผมอาจจะโชคดีหน่อยตรงที่ ผมพอจะเดาทิศทางราคาทองออก แต่ก็พลาดบ่อยเหมือนกันครับ

เล่น 10 ครั้ง ผิดทางซะ 5 - 6 ครั้ง ทุนหายกำไรหดบ่อยๆ ครับ ผิดทางแต่ละครั้งก็ปวดหัวไปหลายวัน กว่าจะแก้ทางได้ครับ

ผมก็ใช้วิธีคล้ายๆกับ อ.ccczaa เหมือนกัน แต่อยู่ในขั้นทดลอง กำลังหาแนวทางการเล่นของตัวเอง (ตอนนี้ลองกับ GS) ได้อ่านวิธีของ อ.ccczaa แล้วรู้สึกมั่นใจขึ้นว่าวิธีนี้น่าจะใช้ได้ แต่ยังหาแนวรับแนวต้านไม่เป็น ต้องรอ อ.ccczaa มาบอก

ถูกแก้ไข โดย Euphorbia

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะอาจารย์ซี รอเก็บแท่งเข้าพอร์ตอยู่ค่ะ

แต่ละคนมีวิธีการเล่นไม่เหมือนกัน การแก้เกมก็จะแตกต่างกันไป

การเล่น ผมจะเน้นเล่นทองแท่งเป็นหลัก ครับ

บางครั้งก็จะมีเล่นทองกระดาษบางเหมือนกันแต่ช่วงที่ผมเล่นทองกระดาษ

ผมจะมีทองแท่งราคาต่ำมากๆอยู่ในมือด้วยครับ เวลาผม S ทองกระดาษ ผิดทางราคาขึ้นมา

ผมขายทองแท่ง ปิดทองกระดาษ ถือว่าบาดเจ็บนิดหน่อย

แล้วจะให้ออกความเห็นแบบไหนดีหละ

ตอนนี้

ผม S ไว้ที่ ซีรี M พอราคาดีดขึ้นมา S ผมไปไม่รอด ตอนนี้ผมหยุดราคา โดยจับ L ตรง ซีรี J

ตอนนี้ผมอยู่ในสภาวะรอเวลา หนีการโดนคอนมาร์จิ้น และกำลังรอให้ราคาขึ้นสูงที่สุดเพื่อหาจังหวะปิด L เปิด S ครับ

(ผมรอให้กองทุนเทขายอยู่นะครับ กับ รอเล่นจังหวะสวิงครับ)

หรือ ถ้าผมถือ S อย่างเดียว ผมจะยอมถือจนกว่าจะหมดสัญญาครับ

ถ้าราคาไม่ยอมลงมา ผมโยกซีรี ครับ แล้วจดจำนวนเงินที่ขาดทุน + ค่าน้ำไว้ จากนั้นผมจะรอต่อครับ

ไม่เคยคัสทิ้งครับ

หรืออีกอย่างที่ผมเล่น คือ ผมจะถือ S ไว้เฉยๆ เมื่อผิดทาง

จาก นั้นผมจะเล่น L ครับ เพื่อสะสมกำไรจากแอล มาชด S ครับ ทุกครั้งที่ปิด L จะปิด S 1 ตัว แล้วเปิด S ใหม่ 1 ตัว ที่ราคาสูงเพื่อยกราคา S ที่มีอยู่ให้สูงขึ้นเรื่อยๆ เพื่อรอราคาลงครับ

หรือ บางครั้ง ผมจะเล่นแบบ 1/2 S 1 สัญญา เมื่อผิดทาง ผมจะหยุดขาดทุนด้วย L จากนั้น เมื่อมองว่าแนวโน้มราคาลงแน่ๆ

ผมจะปิด L เปิด S แล้วรอปิด S เปิด L สลับปิด - เปิด แล้วค่อยๆ ยก S ขึ้นให้สูงขึ้นเรื่อยๆ ครับ

เวลาเล่นส่วนมากผมจะเล่นให้จบภายใน 1 วันครับ ยอมรับครับ ว่า อธิบายไม่ถูกครับ

อีกอย่างก่อนที่ผมจะเล่นทองกระดาษ ผมอาจจะโชคดีหน่อยตรงที่ ผมพอจะเดาทิศทางราคาทองออก แต่ก็พลาดบ่อยเหมือนกันครับ

เล่น 10 ครั้ง ผิดทางซะ 5 - 6 ครั้ง ทุนหายกำไรหดบ่อยๆ ครับ ผิดทางแต่ละครั้งก็ปวดหัวไปหลายวัน กว่าจะแก้ทางได้ครับ

ขอบคุณค่ะ คุณครูซี :wub: บวกหนึ่งให้ด้วยค่ะ :D

:D สวัสดีคะ อาจารย์ซี ติดตามอ่านทุกวันเป็นปีแล้ว ไม่เคยเข้ามาขอบคุณอาจารย์ซีเลย แต่ในใจนึกขอบคุณทุกครั้งนะคะ และคิดว่าคงมีอีกหลายคนที่เป็นแบบหนูที่ขอบคุณผ่านหน้าคอม แต่ไม่สะแดงออกในกระทู้ จะเป็นกำลังใจตลอดไปคะ :wub: :wub:

1. ไม่รู้ทิศทางที่แน่นอน อาจารย์ ccczaa ลงทุน ของจริง กับ กระดาษ คู่กันไป

ไม่รู้ทิศทางไม่เล่นทองกระดาษครับ เล่นแต่ของจริง

กรณี เข้าถูกทิศทางก็จะถือไปเรื่อยๆ จนกว่าราคาจะกลับตัวลง

จึงจะเริ่มขายทองจริงเพื่อซื้อกลับครับ

ส่วนมากเน้นเวลาขาใหญ่เทขายแล้วหลุดเส้น 38.2 จากนั้นรอซื้อกลับที่แนวรับครับ

อาจจะรอซื้อกลับแถวๆเส้น 50.0 หรือ 61.8 หรือถ้าราคาลงต่อ ก็จะดูที่ 72 88 หรือ 100 ครับ

พูดง่ายๆดูตามกราฟไปเรื่อยๆครับ ว่ากลับตัวขึ้นแล้วหรือยังครับ

สำหรับเวลาเข้าซื้อก็จะดูว่าเมื่อราคาลงมาต่ำสุดแล้วเริ่มกลับตัวขึ้น ผมยังไม่เข้าซื้อครับ

จนกว่าราคาทะลุขึ้นได้เกินเส้น 38.2 ก็จะเข้าซื้อครับ

จากนั้นก็จะไปรอขาย แถวๆเส้น 50.0 61.8 หรือ 100 หรือมากกว่านั้น

ขึ้นอยู่กับความแรงในการเข้าซื้อของตลาดนั้นๆเมื่อเทียบกับช่วงที่ผ่านมาครับ

2. กรณีดูตามกราฟ แต่ไม่มั่นใจสถานการณ์ชี้นำ อาจารย์ ccczaa ก็จะดูตามแนวโน้มขณะนั้น ว่า S หรือ L ดี แล้วมาดูอีกทีว่า ซีรีย์ ไกล หรือ ใกล้ ดี

กรณีนี้ ผมจะดูแนวโน้มใหญ่ครับ ว่าราคาขึ้น หรือ ราคาลง ครับ

เช่นตอนนี้ แนวโน้มยังเป็นขาขึ้นครับ

แต่ระยะสั้นๆออกแนวย่อตัว

ถ้าจะเล่นวันนี้ผมจะเล่น S สั้นๆครับและจะรอเข้่าซื้อครับ

ผมจะรอดูช่วง

ก่อนตลาดลอนดอลเปิด 20 - 30 นาที กับก่อนตลาดฮองกงปิด 20 - 30 นาที ครับ

ถ้าทิศทางไม่แน่นอนก็ไม่เล่นครับ

สรุปโดยรวม ผมเล่นแบบเดาตามกราฟครับ

ไม่สนใจปัจจัยพื้นฐานที่มากระทบสั้นๆครับเพราำะมีผลกระทบต่อทองแค่ 2 - 3 วัน

ผมจะให้ความสำคัญกับปัจจัยพื้นฐานใหญ่ๆเท่านั้นครับ

ส่วนแนวรับ แนวต้านที่หาระหว่างวันแล้วโพสที่กระทู้นี้

เป็นแค่แนวทางการเล่น ออนไลด์สั้นๆวัน/วัน หรือ แค่ 2 - 3 วันครับ

คำพูด ของ อาจารย์ ccczaa ที่บอกว่า โยกซีรีย์ ก็เหมือนการ ยื้อเวลา ออกไปก่อน ใช่ไหมค่ะ ระหว่าง J กับ M

แล้วก็จดส่วนต่างเอาไว้ เพราะ อาจารย์ คิดว่า ทองคำ ไม่มีวันจะขึ้นตลอดไป ต้องมีให้ลงมาหาบ้าง ใช่ไหมค่ะ หนูคิดถูกไหมค่ะ

เท่าที่จำได้ ทองไม่เคยขึ้นหรือลง เกิน 2000 - 2500 บาท/รอบ ซักครั้งครับ

อีกอย่างถ้ากลับไปดูดีๆ จะเห็นว่าแต่ละสัปดาห์เวลาทองขึ้น เฉลี่ยแล้วก็ประมาณสัปดาห์ละ 8 - 12 ดอลล่าร์

แต่เวลาลง จะลงเร็วมากครับ

ที่เห็นขึ้นๆ ลงๆ ก็แค่เป็นการดึงขึ้นไปขายแอล

แล้วลากลงมาปิดชอตของกองทุนเท่านั้น

ดูไปรู้สึกว่าเขาเล่นเอากำไรทั้งขึ้น - ลง

ส่วนที่ อาจารย์ ccczaa เขียนว่า

กรณีเล่นผิดทาง อาจารย์ ก็จะอาศัยช่วงห่างของ L กับ S มาเล่นต่อ เพื่อไม่ต้องจ่ายมาก ประหยัดเงิน แทนที่จะเสียเยอะ ก็เสียน้อยลง ใช่ไหมค่ะ

ไม่ใช้ครับ ผมเล่นแบบนี้เพื่อไม่ให้โดนคอลมาจิ้นครับ

จากที่มีราคาใกล้ๆกันทั้ง S กะ L

ราคาขึ้นหรือลงก็จะไม่ต้องกังวล

เพราะเมื่อราคาขึ้น S มันก็จะขาดทุน

แต่ L ที่มีมันก็จะกำไร มันจะชดกันไปแบบนี้ะเรื่อยๆ

ปล่อยให้มันไปทางไหนก็ได้

ให้มันขึ้นหรือลงไปเถอะ

ที่นี้ก็จะนั่งรอไปเรื่อยๆ

ขึ้นไปสูงสุดกราฟออกแนวโน้มว่าลงแน่ๆ ที่นี้ก็จะนั่งดัก ปิด L พอราคาร่วงลงมาพอมีกำไรจากส่วนต่างจากที่ขาย L บ้างก็ปิด S ครับ

จากนั้นก็จะดูทิศทางว่าเล่นแบบไหนต่อครับ

ลืมไป เวลาเล่น ผมไม่เคยดูผลรวมที่ตลาดแจ้งมาให้ทราบครับ เพราะมันเป็นค่าเฉลี่ย

ไม่รู้ว่ากำไรหรือขาดทุนตัวไหน ส่วนมากผมจะทำบัญชีการเล่นเองครับ

ตัวไหนปิดสัญญาได้

ตัวไหนปิดสัญญาไม่ได้

ตัวไหนกำลังโดนคอลมาจิ้น

ผมทำประมาณนี้ครับ แล้วเวลาเล่น ผมจะพยายามหนีเรื่อง การถูกบังคับให้ขายก่อนหรือขายหลังครับ

ทุกตัวต้องมีโอกาสขายครับ

มีวิธีวัดและดูอย่างไร เพิ่งหัดลากเส้นฟิโบ ได้บ้างไม่ได้บ้าง งงๆกะพวกค่าเหล่านี้ค่ะ ขอดูตัวอย่างได้ใหมคะ

ทำตัวอย่างให้ดู

รู้สึกว่าจะยาก เพราะไม่รู้จะเริ่มต้นจากตรงไหน

เดี่ยวลองทำดูครับ

ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนจริงๆ เพราะต้องใช้ Fibo วัดกลับไปกลับมา

ลองดูแบบนี้ก็แล้วกันครับ

กรณีมีทองอยู่ในมือ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

กรณีรอซื้อทอง

แบบนี้ น่าจะดูง่ายขึ้นนะ unsure.gifunsure.gif

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ตามกราฟ Sto ลงเร็วน่าดู ทำให้ดูเหมือน ราคาลงได้อีกไม่มากแล้วครับ

แนวต้าน 1410 - 1417

แนวรับ 1391 - 1388

ความเห็นส่วนตัว

วันนี้ราคาคงออกแนว sideways แถวๆ 1391 - 1410 ครับ

สวัสดีค่ะ อาจารย์ ccczaa หนูเห็นคำถามเกี่ยวกับ Fibo มายังไง แล้วอาจารย์นึกคำอธิบาย บ่ ทืก อาจารย์แวปเข้าไปห้องเฮียนายห้างนำ่เชียง ขอแบ่งปันเพื่ออธิบายสิค่ะ กระทู้วันที่ 20 กพ เวลา 08.26 ค่ะ

เดี๋ยว อาจารย์นำมาแล้ว หนูสงสัยอะไร หนูจะได้ถามค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ

สวัสดีค่ะ อาจารย์ ccczaa หนูเห็นคำถามเกี่ยวกับ Fibo มายังไง แล้วอาจารย์นึกคำอธิบาย บ่ ทืก อาจารย์แวปเข้าไปห้องเฮียนายห้างนำ่เชียง ขอแบ่งปันเพื่ออธิบายสิค่ะ กระทู้วันที่ 20 กพ เวลา 08.26 ค่ะ

เดี๋ยว อาจารย์นำมาแล้ว หนูสงสัยอะไร หนูจะได้ถามค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ

คนเป็นแล้วไม่มีปัญหาครับ

ยายแก้ว พึ่งลง MT4 หัดลากกราฟ ได้ประมาณ 5 วันเอง

ตั้ง Fibo ยังไม่เป็นเลย มันยากตรงนี้หละครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นให้ตรงไหlaugh.giflaugh.giflaugh.gif

ขอบคุณค่ะอาจารย์ซี ยังรอเก็บแท่งอยู่ค่ะ จะเข้าได้ที่ราคาประมาณไหนคะอาจารย์ !thk !thk !thk