ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อาจารย์ซีครับ

รอเข้าเก็บที่เท่าไรดีครับ

ปล. ทำไมมันลากแล้วลากอีกไม่ยอมย่อมาปรับฐานเลยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ

เข้าใจข้อเดียว คือ การลงทุนต้องมีวินัยครับ

สำหรับกราฟ ถ้าเป็นแล้วลองลากกราฟมาโพสให้ดูหน่อยครับ

ถ้าให้ดี ขีดแนวที่จะซื้อ จะขายมาให้ดูด้วยครับ

จะได้เชื่อว่าเป็นแล้วจริงๆครับ

มี กราฟ mt4อยู่เดียว ใช้ลาก fibo วางณ.จุด ต่ำสุดของกราฟ แล้วลากขขึ้น ได้ ค่า 50.00 38...0.00 ประมาณนี้ ลากแล้วก็ลบ ลบแล้ว ก็ลาก แต่ไม่มีปัญญา เอาให้ อ. ดู ง่วง แล้วค่ะ พรุ่งนี้ไป นครนายก 3 วัน ถ้าจะกรุณา ควรขาย ซื้อ ตอนไหน บอกด้วยก็แล้วกัน ขอบคุณค่ะ

วันนี้ อเมริกามาแปลก ลากราคาทองขึ้น

ไม่รู้ว่าใครมองเหมือนผมบ้างนะครับ...มองแบบไม่ต้องอาศัยดูกราฟ

ดูตามสะภาพความเป็นจริงในการใช้งาน

สิ่งที่ผมมองว่าแปลกคือ แพตติมั่ม 1800 ดอลล่าร์ ทอง 1400 ซิลเวอร์ 33.75

(ทั้งๆที่แพตตินั่มก่อนหน้านี้ สูงกว่าทองประมาณ 500 ดอลล่าร์ แต่ตอนนี้มาเหลือ 400 ดอลล่าร์

ยิ่งแต่ก่อนแพตตินั่ม ราคาจะสูงกว่าทองประมาณ 2 - 2.5 เท่า ช่วงหลัง ราคามาอยู่ที่ 1.3 - 1.5 เท่า

แต่ตอนนี้กะลังเหลือ 1.3 - 1.2 เท่า มันน่าแปลกนะ )

เมื่อเทียบราคาออกมา ตามอัตราส่วนการใช้งาน ตอนนี้กลายเป็นว่า

แพตตินั่ม ราคาถูกมากเกินความเป็นจริง ยิ่งดูซิลเวอร์ก็ขึ้นจนเวอ ไปแล้วหละ

ทั้ง 2 ตัวนี้ สำหรับการใช้งานด้านอุตสาหกรรมอิเลคโทรนิค อัตรา ส่วนการใช้งาน ด้านนี้มันมีสัดส่วนคงที่

ราคาไม่ควรทิ้งห่างกันมากแบบนี้ อุตสาหกรรมที่ใช้พวกนี้เป็นหลัก คงไม่ยอมให้ราคาแกว่งมากแบบนี้หรอก

แกว่งแบบนี้แบบนี้ต้นทุนการผลิตเปลี่ยนไปแยะ

ถ้าดูตามนี้ ทองขึ้นจากการปั่นราคาแน่นอน ไม่ได้ขึ้นจากความต้องการจริงๆของตลาด

หุ หุ งานนี้สงกะสัย...มีติดดอยกันบ้างหละ....ครับ

ระวังกันบ้างนะครับ ขึ้นแรง ก็ ลงแรงครับ

อาจารย์ครับ อาจารย์ว่า gold seasonal ที่มีนามันจะลง ปีนี้่เอามาเป็นปัจจัยเพื่อ weight ได้เปล่าครับ เห็นขึ้นรุนแรงมาก

อาจารย์ซีครับ

รอเข้าเก็บที่เท่าไรดีครับ (ตอบไปแล้วนะครับ ขึ้นอยู่กับเทคนิคการเล่นของแต่ละคนครับ)

ปล. ทำไมมันลากแล้วลากอีกไม่ยอมย่อมาปรับฐานเลยครับ(ผมเชื่อว่า 1 - 2 วันนี้ต้องปรับฐานราคาครับ)

wacko.gif มึนเหมือนกันครับ เวลาช้างชนช้างครับ

แต่เชื่อว่าการลากขึ้นครั้งนี้ เพียงเพื่อต้องการลากขึ้นไปจนกว่าขา S ที่ทำสัญญาส่งมอบทองจริงๆที่ราคาสูงให้ลูกค้า

ต้องยินยอมปิดสถานะ S เพื่อรีบซื้อทอง(ก่อนที่จะขาดทุนกำไรมากกว่านี้) มาเปิดสถานะแอล

ก่อนที่ราคาจะโดนลากขึ้นไปสูงกว่านี้ เพื่อส่งมอบให้ลูกค้าที่ทำสัญญาส่งมอบสิ้นเดือนนี้ครับ

ช้างชนช้าง หญ้าแพรกก็แหลกหละครับ แล้วตัวเล็กตัวน้อยแบบเรา จะอยู่ไหวหรือครับph34r.gif

wacko.gif มึนเหมือนกันครับ เวลาช้างชนช้างครับ

แต่เชื่อว่าการลากขึ้นครั้งนี้ เพียงเพื่อต้องการลากขึ้นไปจนกว่าขา S ที่ทำสัญญาส่งมอบทองจริงๆที่ราคาสูงให้ลูกค้า

ต้องยินยอมปิดสถานะ S เพื่อรีบซื้อทอง(ก่อนที่จะขาดทุนกำไรมากกว่านี้) มาเปิดสถานะแอล

ก่อนที่ราคาจะโดนลากขึ้นไปสูงกว่านี้ เพื่อส่งมอบให้ลูกค้าที่ทำสัญญาส่งมอบสิ้นเดือนนี้ครับ

ช้างชนช้าง หญ้าแพรกก็แหลกหละครับ แล้วตัวเล็กตัวน้อยแบบเรา จะอยู่ไหวหรือครับph34r.gif

ขอบคุณค่ะ อ.ซี :) :) :) ชอบการมองของอ.ซีมากค่ะ บวกให้ด้วยล่ะค่ะ

สวัสดีค่ะ เพิ่งเริ่มหัดเล่นทองครั้งแรกนะคะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

คือว่าเพิ่ง เทขายหมดไปเมื่อวานตอนที่ทองอยู่ที่ราคา 1398 อ้ะค่ะ เพราะสังเกตุดูมามันอยู่ที่ช่วง 1392-1399 ไม่มีทีท่าจะขึ้นเลย ก้อเลยคิดว่ามันจะลง แต่พอขายเสร็จ ตอนกลางคืนราคากลับขยับขึ้น ขึ้นแล้วขึ้นอีกอ้ะค่ะ เลยรู้สึกแย่มากๆ เลย T T นอนไม่หลับทั้งคืนเลยค่ะ คิดว่าเทขายหมด เพื่อรอซื้อของถุก เพราะตอนซื้อมาเก็บครั้งแรก ก้อแพงอยู่อ้ะค่ะ เลยคิดว่า ตั้งต้นใหม่ดีกว่า ไม่ทราบว่า มีแนวโน้มจะลงเมื่อไหร่ แล้วต้องรออีกนานแค่ไหนคะ

ถูกแก้ไข โดย ไก่ตาแตก

สวัสดีค่ะ อาจารย์

ขอบคุณแทนน้องนะคะ เพราะมดแดงมั่วค่ะ และต้องขอโทษแทนด้วยค่ะ ถ้าหากใช้ถ้อยคำที่ดูไม่ค่อยสุภาพซักเท่าไร

เอ...กระทู้ใหม่ของอ.ซีที่สอนกราฟหายไปไหนแล้วเอ่ย ผมหายังไงก็ไม่เจอ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ :unsure:

ขอบคุณค่ะ อ.ซี รอย่อแล้วค่อยเข้าเก็บใหม่ค่ะ :)

ทำตัวอย่างให้ดู

ลองดูแบบนี้ก็แล้วกันครับ

กรณีมีทองอยู่ในมือ

อาจารย์ขา สรุปอย่างนี้ได้ใหมคะ

จากรูป..กรณีมีทองอยู่ในมือ ต้องลากฟิโบแบบ 100 อยู่ก้นคลื่นที่เพิ่งจบไป และ 0 อยู่ที่ยอดคลื่นปัจจุบัน

1.ถ้าคิดจะขาย ต้องขายที่หลุด 38.2 ประมาณ 1371 มองดูแล้วก็จะได้ราคาไม่ดี ทำใมเราถึงไม่พิจารณาขายตรงจุดที่ขึ้นว่าสูงสุดแล้ว.... แต่ถ้ารอซื้อกลับต้องรอที่ที่ 61.8 ประมาณ 1346 ใช่ใหมคะ

2. หากราคากลับไม่ลงแต่ยังขึ้นไปอีก ก็ต้องขยับ fibo ใหม่ใช่ใหมคะ

3..ใช้ดูกราฟนี้กราฟเดียวไม่ได้หรือ เพราะงง.. ว่าถ้าจะมองอีกกรณีตามอีกรูปกรณี เดี๋ยวขอเวลาทำความเข้าใจอีกกราฟ แล้วจะมาทำความเข้าใจใหม่

ขอบคุณคุณ เกษแก้วมากที่มาจุดประเด็นนี้ +1 คืนให้ค่ะ

เอ...กระทู้ใหม่ของอ.ซีที่สอนกราฟหายไปไหนแล้วเอ่ย ผมหายังไงก็ไม่เจอ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ :unsure:

อยู่ที่กระทู้บทเรียนราคาทองคำ....การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากดปรแกรม mt 4 ..ลิงค์อยู่ที่หน้าแรกค่ะ ตามนี้

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/473-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9F%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%AD/