ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณอ.ซีซ่าค่ะ :lol:

เมื่อวานนี้กราฟเยอะเลยนะคะ :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ว่ากันตามกราฟเลยนะครับ

1. แท่งเทียนออกแนว sideways เข้าสามเหลี่ยนชายธง โดยการเข้าสามเหลื่ยมชายธงครั้งนี้ แท่งเทียนอยู่เหนือเส้น Moving Average 25 วัน โดยมีแนวต้านตามเส้น Trendline (สีม่วง) ที่ราคา 1413.09 และมีแนวรับอยู่ที่ 1400 – 1407 ตรงนี้ สรุปได้ว่า แนว Swing วันจันทร์จะอยู่ที่ประมาณ 1400 – 1413

2. แท่งเทียนยังไม่สามารถทะลุเส้น Gann fan ที่เส้น 45 องศาได้ จากทฤษฏี Gann ที่กล่าวไว้ว่า ราคาจะขึ้นได้ก็ต่อเมื่อ ราคาเคลื่อนตัวจากแนวโน้มที่เคยลงมาเปลี่ยนเป็นเคลื่อนตัวขึ้น และสามารถเคลื่อนตัวขึ้นไปจนสามารถผ่านเส้นค่าเฉลี่ยกึ่งกลางที่ 45 องศาได้ ทิศทางของราคาคือกระทิง และเมื่อราคาจากที่เคยอยู่ที่ราคาสูง เกิดการเคลื่อนตัวลงมาแล้วราคาเคลื่อนตัวลงมาต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยกึ่งกลาง คือ 45 องศาลงมาได้ ทิศทางของราคาคือหมี

(ข้อนี้ถ้าเป็นไปได้ ท่องให้จำไว้ครับ หลักการพื้นฐานการใช้เครื่องมือ Gann ครับ )

ดังนั้น ถ้าเราดูตามกราฟจะเห็นว่าราคายังไม่สามารถขึ้นผ่านเส้น 45 องศา ถ้าราคาเป็นขาขึ้น ราคาต้องขึ้นไปยืนที่ราคา 1417.83 – 1420.42 ครับ (ตรงที่กากบาดสีแดงไว้ในกราฟครับ)

3. Fibonacci retracement วัดจาก 1350.52 ขึ้นไป 1417.83 ถึงตอนนี้แท่งเทียนทำราคาอยู่ที่ Fibo 88.6 ที่ราคา 1409.92 ถือว่าอยู่ใน Zone ที่สูงแล้วครับ แต่เมื่อดู Stochastic Oscillator จะเห็นว่ามีการกลับตัวขึ้น เมื่อดูรวมกับข้อที่ 1 และ 2 ทำให้คาดว่าราคาสามารถขึ้นมาได้แถวๆแนวต้านที่ 1413.09 หรือ 1417.83 อีกรอบได้ครับ แต่ไม่ควรเกิน 1420.42 ก่อนที่ราคาจะกลับตัวลงมาที่ 1384.14 ครับ

4. เส้นแนวรับ แนวต้านอื่นๆ หลังจากลากแล้ว เมื่อดูแท่งเทียน สรุปโดยรวม ราคายังไม่ได้กลับเป็นขาขึ้น พึ่งเริ่มแตะแล้วไต่เส้นแนวต้านขาขึ้นด้านล่างเท่านั้น(เส้นสีเขียวกับเส้นสีแดง)

5. แนวต้าน 1413.09 1417.83 1420.42

6. แนวรับ 1403.43 1392.12 1384.14

ความเห็นส่วนตัว

ราคา swing ขึ้น - ลง แถว 1403.43 - 1413.09 ก่อนย่อตัวลงมาที่ 1384.18 ครับ

เมื่อครู่ลงรูปผิดครับ ขอโทษครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณมากนะคะอาจารย์ซี

พอเริ่มเข้าใจบ้างแล้วค่ะ แต่ว่าเรื่องกราฟยังดูไม่เป็นค่ะ ยังไม่เข้าใจ แต่ก้อจะพยายามงมต่อไปนะคะ อิอิ มีบางคนเค้าแนะนำมาอ้ะค่ะ ว่าให้ซื้อเก็บแล้วไม่ต้องขาย รอให้ผ่านไปเป็นปีก่อน หรือมีความจำเป็นต้องใช้เงิน ค่อยขายอ้ะค่ะ จะได้ไม่เสี่ยง แต่ตัวหนุเองก้ออยากทำกำไร หาเงินเพิ่มบ้างอ้ะค่ะ เลยคิดจะลองเล่นดู

ปล. ไม่ทราบอาจารย์มีวิธีสอนดูทองมั้ยคะ ว่าดูยังงัยว่าเป็นทองแท้จริงรึป่าว (คือจริงๆ ตัวหนูซื้อทองเล่นทองอยุ่ต่างประเทศค่ะ เลยอยากดูเองให้เป็นด้วย ดีกว่าเชื่อแต่ที่ร้านพูดอ้ะค่ะ ปกติไม่ได้ซื้อที่ร้านใหญ่ๆค่ะ เพราะเค้าคิดค่า premium แพงมาก หรือเวลาตอนขาย หักแพงกว่าร้านเล้กๆ ที่ไปซื้อ เลยใช้บริการร้านที่ไปซื้อมา 4 ครั้ง แต่ก้อไม่มั่นใจมาก แล้วตอนที่ซื้อเล่นก่อนเทขายหมด ซื้อ credit suisse มาเก็บค่ะ มี serial no. อยู่ด้วย เลยไม่ค่อยกลัว แล้วเคยเอาไปสอบถามที่ร้านทองใหญ่ๆ ดู เค้าก้อว่าทองจริง เลยโล่งอก ทองสวิสที่ซื้อมาเสียค่า premium $30/oz. แล้วเวลาขายคืนร้าน เค้าจะ +5 ให้จากราคาตลาดโลก หรือมากน้อยกว่านั้น แล้วแต่ว่าสถาณการณ์ตลาดโลกเป็นอย่างไร แต่ตอนหลังคนขายแนะนำให้ซื้อเป็นกิโลค่ะ ไม่เสียค่า premium มาก อาจจะ $1-2 ขึ้นอยู่กะราคาตลาดโลก แล้วเวลาขายกลับ โดนหัก -10 จากราคาตลาดโลก หรืออาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่ตลาดโลกในช่วงนั้นเป็นอย่างไร ซึ่งเค้าก้อไม่ได้อธิบายต่อว่า ต้องราคาตลาดโลกเป็นอย่างไร ถึงจะรุ้ได้ว่าจะเสียค่า premium เท่าไหร่ หรือว่า เวลาเอาไปขายคืนร้าน จะโดนหัก หรือได้เพิ่มมากจากที่ราคาตลาดโลกเท่าไหร่ แล้วก้อทองไม่ได้เป็นทองสวิสแบบที่เคยซื้อ แต่เป็นทอง .9999 เหมือนกันกับทองสวิสที่เคยซื้อ แล้วก้อยังไม่เคยเห็นของจริงด้วยค่ะ ทีนี้หนูก้อเลยกังวลว่า จะรุ้ได้งัยว่าเป็นทองจริง แค่ไหน อยากดูเป็นอ้ะค่ะ ไม่ค่อยกล้าไปถามร้านใหญ่ๆ ที่เคยไปถามแล้วค่ะ เพราะไปเข้ามาแล้วแทบจะทุกร้าน อิอิ) แล้วถ้าอาจารย์มีเวปหรืออะไรที่แนะนำให้อ่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะมือใหม่จริงๆค่ะ ธุรกิจก้อไม่ได้ทำค่ะ เลยไม่มีประสบการณ์ด้านนี้มากๆ เลยค่ะ

+1คร้า อาจารย์ซี ขอบคุณค่ะ รอย่ออาทิตย์หน้าจะรีบเก็บคืนเรยยยยย