ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

Alf Fields Note

http://www.gold-spec...alf-fields.html

* ถ้าราคาลงต่ำกว่า 1337 อาจเกิดรูปแบบ a-b-c Irregular หรือ Head & Shoulders

* 119x ?roundtop.1.gif

..........

ถ้า คลื่น 2 .. เป็น Simple Correction >>> คลื่น 4 จะเป็น Complex Correction ?

คลื่น 2 .. $1265 ลงมา $ 1155 = ลงมาปรับฐาน 50% พอดี

* 3 Drives ?

* Chart pattern บอกแนวโน้ม ที่จะเกิดขึ้น

* Cup & Handle ในขาขึ้น พาราคาขึ้นมาสู่เป้าหมาย 143xroundtop.1.gif

* ถ้าเป็น Cup & Handle ใน ขาลง

* Ref. : Cup & handle .. ขาลง

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__4245

* อ่านประกอบ .. แนวโน้ม ถ้าคลื่น 1 .. เป็นคลื่นที่ยาวที่สุด

" Extension Rule & law of Equility "

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__4185

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__4200

ถ้าคลื่น 1 เป็น คลื่นที่ยาวที่สุด .. คลื่น 5 = คลืน 3

แต่คลื่น 3 ไมใช่ คลื่นที่สั้นที่สุด .. ดังนั้น คลื่น 5 อาจจะสั้นกว่า คลื่น 3

* ถ้าราคาไม่สามารถผ่าน Neck line $1368-1370 ขึ้นไปได้

* ผลจากการคาดการณ์ .. แนวโน้มที่เกิดขึ้น

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__3990

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/17-%e0%b8%ab%e0%b8%b8%e0%b9%89%e0%b8%99%e0%b8%82%e0%b9%88%e0%b8%b2%e0%b8%a7%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%9a%e0%b8%97%e0%b8%84%e0%b8%a7%e0%b8%b2%e0%b8%a1%e0%b8%81%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%97%e0%b8%b8%e0%b8%99/page__st__5340

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

* ถ้าดอล ปรับฐานเสร็จแล้ว .. อะไร? จะเกิดขึ้น!

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณอาจารย์ซี+อาจารย์มาโนชค่ะ ติดตามอ่านบทวิเคราะห์ของอาจารย์ทั้งสองท่านทุกวันค่ะ

ได้ความรู้มาก แต่ถ้าได้อ่านกระทู้ของอาจารย์มาโนชอย่างต่อเนื่องก็ดีนะคะ อยากให้อาจารย์มาโนช เปิดกระทู้ใหม่

เพื่อจะได้ติดตามอ่านอย่างต่อเนื่อง บางครั้งอ่านแล้วจะกลับไปทบทวนของเดิม หาไม่ค่อยเจอ ถ้าเป็นกระทู้ของ

อาจารย์มาโนชคนเดียวจะดีมากมากเลยนะคะ มีลูกศิษย์ติดตามอาจารย์เยอะค่ะ

!thk !thk !thk

ขอบคุณอาจารย์ซี+อาจารย์มาโนชค่ะ ติดตามอ่านบทวิเคราะห์ของอาจารย์ทั้งสองท่านทุกวันค่ะ

ได้ความรู้มาก แต่ถ้าได้อ่านกระทู้ของอาจารย์มาโนชอย่างต่อเนื่องก็ดีนะคะ อยากให้อาจารย์มาโนช เปิดกระทู้ใหม่

เพื่อจะได้ติดตามอ่านอย่างต่อเนื่อง บางครั้งอ่านแล้วจะกลับไปทบทวนของเดิม หาไม่ค่อยเจอ ถ้าเป็นกระทู้ของ

อาจารย์มาโนชคนเดียวจะดีมากมากเลยนะคะ มีลูกศิษย์ติดตามอาจารย์เยอะค่ะ

เห็นด้วยค่ะ.. เคยโพสเรียนให้อาจารย์ทราบไปครั้งนึง สำหรับตัวเองค่ะ และก็เห็นมีหลายท่านนะคะ ที่อยากให้อาจารย์มาโนชเปิดกระทู้ใหม่ เพื่อการรับรู้ที่ต่อเนื่องของแต่ละอาจารย์ค่ะ เพราะขณะนี้ต้องปรับเปลี่ยนไปตามรูปแบบที่แต่ละท่าน นำเสนอ บางครั้งก็ยังงงและมึนมากค่ะ มันคงเป็นเพราะเรายังไม่มีพื้นฐานพอที่จะแปรความหมายของแต่ละท่านนำเสนอได้ได้

ตอนนี้มดแดงพยายามทำความเข้าใจกราฟอาจารย์ Ccczaa พอมองออกบ้างแล้ว เช่น fibo arch หรือ fibo channel ( ห้ามแซวนะคะ ว่านี่มันอนุบาลหรือ ) เพราะเข้าใจค่ะว่าอาจารย์ ccczaa กำลังสอนเรื่อง fibonacci แต่เวลาจะย้อนไปเปรียบเทียบกราฟอันเก่า หาจนเหนื่อย บางครั้งก็หาไม่เจอ ครั้นจะยกเอามาเปรียบเทียบหรือซักถามบางครั้งก็งง จะไปหยิบมาก็จับต้นชนปลายไม่ถูก เพราะมันหลายหน้าเหลือเกิน ผลสุดท้ายคือไม่ได้ทำ เพราะเกรงว่ายิ่งถามยิ่งงงทั้งทั้งคนถามและคนที่จะตอบ เขียนไปเขียนมาก็เริ่มงงกะตัวเองเหมือนกันค่ะ

ของอาจารย์มาโนช มดแดงก็ไม่ค่อยเข้าใจนักหลอกค่ะ เพราะตัวเองความสามารถยังพัฒนาไม่ถึงตรงจุดนั้น .. elliot wave หลักๆพอจะเข้าหัวบ้าง แต่รูปแบบของคลื่นปรับตัวแล้วยังไม่อยากรู้เลยค่ะ ยิ่งอ่านแล้วไม่อยากรู้อีก ส่วนtrenline ที่กราฟพอเข้าใจค่ะ แต่พอมาตีที่ indicator แล้วไม่รู้เรื่องเลย กว่าจะทำความเข้าใจแต่ละกราฟใช้เวลามาก เพราะรู้สึกว่าลึกเกินไป ทำไมเราต้องทราบถึงขนาดนั้นหรือคะ (สำหรับมืออนุบาลน่ะค่ะ) แต่ถ้าถามว่าดีใหม ที่อาจารย์ถ่ายทอดมา ตอบเลยค่ะ ดีมากๆ อยากให้อยู่ในที่ที่จะหาได้ง่ายๆค่ะ ถ้าอาจารย์ไม่ค่อยสะดวกที่จะเปิดกระทู้ใหม่ อาจารย์ไปเปิดบล็อก ก็ดีนะคะ หรือไปอยู่ในหัวข้อ บทเรียนของทองคำ มันก็จะอยู่ที่หน้าเว็บตลอด สะดวกดีค่ะ ทั้งนี้แล้วแต่อาจารย์จะพิจารณานะคะ ถ้าสิ่งใดที่มดแดงพิมพ์ลงไป อาจทำให้อาจารย์เข้าใจผิดในเจตนาก็ขอโทษล่วงหน้า นะคะ เพราะไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นแอบแฝง กอร์ปกับเห็นเพื่อนๆหลายท่าน ได้เรียนให้อาจารย์ทราบมาพอสมควรแล้วค่ะ เลยออกมาแสดงความคิดเห็นอีกครั้งค่ะ

เป็นนักศึกษาป.โทคะ กำลังศึกษาวิชาการค้นคว้าอิสระอยู่ จึงมีความจำเป็นต้องใช้ข้อมูลจากแบบสอบถามคะ เพื่อใช้ประโยชน์ทางการศึกษาเท่านั้น จึงอยากจะขอความร่วมมือจาก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ด้วยนะคะ (ตามลิงค์คะ)

https://spreadsheets.google.com/viewform?hl=en&pli=1&formkey=dHBNY2NMbFcwTlduOUJweG5HaU5MVGc6MQ#gid=0

ขอขอบคุณทุกท่านคะ

อาจารย์คะ

เหลือเวลาไม่กี่วันแล้วที่จะสัมนา มานั่งทบทวนงานครั้งที่แล้วค่ะ อย่าลืมนะคะ ... !10 !32

ขอบคุณครับ

ผมก็ว่างั้นหละครับ บรรยายน้อยไปหน่อยครับ

รูปที่ทำไว้แต่ละรูป ชุดแรก 7 รูป ได้จากการอ่านจากตำราการลงทุน 7 เรื่อง จากหนังสือการเล่นหุ้น

รูปชุดหลัง 3 รูป ได้จากการเอาข้อดี ของการเล่น 7 เรื่องที่อ่านมาเอามารวมเป็นเรื่องเดียว

ผมคิดเอาเองว่า เพื่อนๆก่อนที่จะเข้ามาลงทุน คงมีพื้นฐานกันมาบ้าง เลยชี้ว่าการลงทุนทุกอย่าง ไม่ว่าจะเล่นแบบไหน

จะมีจุดที่เหมือนกันคือจะได้ค่าเฉลี่ยของทุนที่ลงไป ดังนั้นควรจะเอาจุดนี้มาใช้ประโยชน์

จากนั้น ผมก็ลากการลงทุนทั้ง 7 อย่างมาอยู่เรื่องเดียวคือการทำกำไรเล่นขาขึ้น - ขาลง

โดยไม่ต้องสนใจกราฟ หรือ ถ้าอ่านกราฟเป็นก็จะช่วยให้กำไรมากขึ้น

พูดไปได้ซักพัก ผมเริ่มเข้าใจครับว่าที่มาสัมนา ส่วนมากจะบริสุทธิ์

ถ้าพูดต่อไปเกรงว่าจะทำให้เนื้อหาที่เฮียกัม คุณคิก และGT อาจจะพูดไม่จบ

ตัดสินใจเอาเองว่าลงจากเวทีดีกว่า และต้องกลับมาทำเพาเวอร์พอยร์ใหม่ไว้พูดครั้งหน้า ไม่งั้นเฮียกัมกับคุณคิก คงพูดไม่จบแน่

เพราะผมคงใช้เวลาพูดทั้งวันแน่ ผิดวัตถุประสงค์คนส่วนใหญ่ที่มาเพราะส่วนใหญ่ต้องการมาเรียนรู้เรื่องกราฟ

ถ้าไทยโกลด์ + GT จัดอีกครั้งครับ

ผมจะเอาแบบมีคำบรรยายแจกให้อ่านตามไปด้วย ไม่งั้นคงตามกันไม่ทันครับ

เพราะเทกนิคการเล่นจะเป็นจุดที่ทำให้เราเล่นแล้วมีกำไรครับ แนะนำกันแบบลวกๆคงไม่ได้ครับ

การเล่นผมจะยึดแบบนี้ครับ

ดูกราฟเพื่อเป็นแนวทางในการเดาทิศทางว่าราคามีโอกาสขึ้นหรือลง

เงินทุนที่มีต้องรู้จักบริหารจัดการ

วางแผนการซื้อการขายราคามาแบบไหนไม่สนใจทำกำไรได้อย่างเดียว

ขอติดเอาไว้แก้ตัวรอบหน้าครับ

ก่อนจะมีสัมนาครั้งหน้า ถ้าเป็นไปได้ อ่่านหน้า 1 - หน้า 3 ที่กระทู้ จบ ป.4 หัดเล่นทองครับ อ่านซัก 3 - 5 รอบ แล้วลองเขียนเล่นตามรูปแบบการเล่นในสมุดดูก่อนครับ

ถ้ายังไม่รู้เรื่อง โทร.มาคุยได้ครับ

สัมนารอบหน้าจะได้เข้าใจง่ายครับ

เพราะยังมีอีกหลายเรื่อง ไม่ว่าเรื่อง Fibo Trendline การวาดHarmonics การหาแนวรับ - แนวต้านเองโดยไม่ต้องใช้เครื่องมือ

การอ่านแท่งเทียนเพื่อดูทิศทางว่าราคาขึ้นหรือลง การหาแนวรับแนวต้านจากเส้นMA และอีกหลายๆเรื่องที่ยังไม่ได้บรรจุลงไปในการสัมนาครับ

ครั้งนี้ชิงหนีลงมาจากเวทีก่อน ผมต้องขอโทษด้วยครับ 70bff581.gif

:D ย้อนมาอ่านอีก สรุปว่า อยากได้หมดเลยค่ะ งกไปใหมคะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

กระทู้สอนกราฟ ของท่่านอาจารย์ซีหายไปไหนแล้วคะ หาไม่เจอ เพิ่งจะว่างจะมาทำความเข้าใจ รบกวนใครช่วยแนะนำทีค่ะ หรือเรา ตาถั่ว เองนะ งงงง แต่ของท่านอาจารย์มาโนช ตัวเองใช้วิธีอ่านปุ๊บก็รีบ copy เก็บไว้ค่ะ แล้วมาดูซ้ำบ่อยๆ ชินตาเข้าก็เริ่มเข้าใจ ขอบพระคุณ ท่านอาจารย์ทั้ง 2 ท่านค่ะ อ้อ ใครช่วยชี้แนะด้วยค่ะ กระทู้สอนกราฟ ไปอยู่ตรงไหนแล้วคะ

กระทู้สอนกราฟ ของท่่านอาจารย์ซีหายไปไหนแล้วคะ หาไม่เจอ เพิ่งจะว่างจะมาทำความเข้าใจ รบกวนใครช่วยแนะนำทีค่ะ หรือเรา ตาถั่ว เองนะ งงงง แต่ของท่านอาจารย์มาโนช ตัวเองใช้วิธีอ่านปุ๊บก็รีบ copy เก็บไว้ค่ะ แล้วมาดูซ้ำบ่อยๆ ชินตาเข้าก็เริ่มเข้าใจ ขอบพระคุณ ท่านอาจารย์ทั้ง 2 ท่านค่ะ อ้อ ใครช่วยชี้แนะด้วยค่ะ กระทู้สอนกราฟ ไปอยู่ตรงไหนแล้วคะ

กระทู้ย้ายไปที่บทเรียน การวิเคราะห์ทางเทคนิคชื่อกระทู้ การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำ จากโปรแกรม MT4

อยูด้านบน ตามลิ้งนี้ค่ะ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/473-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9F%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%AD/

อ.c ได้โปรด สอนอ่านกราฟอย่างจริงจัง ได้โปรด สอนอ่านกราฟด้วย !thk !v@

อ. มาโนชและ อ. C มีเอกลักษณ์ในการสร้างกราฟของตัวเองซึ่งต่างกัน

อ.มาโนชได้โปรดสอนอ่านกราฟด้วย :( :wub: !01 !thk !01

วันนี้ว่างอ่ะ จะตั้งหน้าตั้งตาเรียนซะหน่อย ขอบคุณมากๆค่ะ

เห็นด้วยค่ะ ยกของอาจารย์ fffff....ไปอีกกระทู้ก็ดี จะได้ติดตาม เป็น ที่ละอาจารย์ ค้า.... อาจารย์ CCCC ก็ c ตลอด อ.ffffก็ f ตลอด .............

ถูกแก้ไข โดย kedkaew