ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะอ.ซีซ่าร์

ก่อนอื่นต้องขอโทษอ.อย่างมากเลยค่ะที่ได้ถามคำถามต่างๆที่อาจจะดูเหมือนว่าไม่ยึดติดกับแผนที่อ.จัดให้ ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจระบบที่อ.จัดให้มากขึ้นเรื่อยๆ พอได้อ่านหลายๆรอบก็เริ่มจะเข้าใจถึงการที่ขายแล้วต้องซื้อกลับมาเพื่อให้มีทองอยู่ในมือตามจำนวนเดิม อันนี้เป็นปัจจัยที่สำคัญมากเลยใช่มั้ยค่ะ เพียงแต่บางทีพออ่านๆโพสต์ต่างๆของคนโน้นคนนี้ ก็จะเกิดคำถามว่าอันนั้นอันนี้ดีหรือเปล่าน๊อ ต้องขอบคุณอ.มากๆเลยนะคะที่ได้อธิบายข้อสงสัยให้ตลอดเวลา เพราะถ้าไม่ได้รับคำอธิบายจากอ.ก็คงได้แต่คิดแบบนั้นแบบนี้ไปเรื่อยๆ จะซื้อขายตามแผนที่อ.ได้วางไว้ให้อย่างเคร่งครัดค่ะอ.

ขอบคุณอ.มากๆเลยค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ ท่าน อ.ซีซาร์ :)

พึ่งจะเข้ามารายการตัวค่ะ :wub:

:) คุณซีซ่าร์ คะ ถ้าหากว่า อยากเล่นเป็นระบบบ้าง เริ่มต้นใหม่ตอนนี้ได้ไหมคะ แต่ในมือ เพิ่งมีแท่ง 20 บาทที่ราคา18800 ค่ะยังสามารถเก็บได้อีกประมาณ40 บาททองค่ะ อยากเล่นแบบมีวินัย การเล่นบ้าง เพราะที่ผ่านๆมา เล่นตามมีตามเกิด ไม่ค่อยเห็นกําไรเลยค่ะ แถมดอยนานมากกก :P

เล่นได้ครับ

แต่ที่สำคัญคุณต้องลองอ่านตั้งแต่หน้าที่ 1 ให้เข้าใจครับ จากนั้นลองหัดเล่นในกระดาษก่อนครับ เพื่อหัดปรับราคาทองในมือ จากนั้นค่อยเล่นจริงๆครับ

ถ้าเล่นที่ละ 10 บาท จะเริ่มจัดระบบได้แบบนี้ครับ

ถ้าเล่นที่ละ 5 บาท จะได้อีกแบบครับ(อันนี้ ไม่ได้จัดตารางราคาให้ดูครับ)

ปัญหาที่เกิดขึ้น ส่วนมากเราจะโดนราคาที่ซื้อมากำหนดให้เรายึดติดกับราคาที่ซื้อมาครับ

ดังนั้น คนที่เล่นตามระบบนี้ต้องนึกอย่างเดียวว่าราคาที่ซื้อมานั้นไม่มีแล้ว มีแต่ราคาตามตารางที่เราจะเล่นครับ

เพราะผลรวมของราคาเท่ากับราคาที่เราซื้อมาครั้งแรกครับ ลองสังเกตุดูครับ

ตารางครับ ทำให้ดูครับ

วันนี้ยังไม่เวลาเปิดดูกราฟ ไว้เย็นๆ จะมาโพสกราฟให้ครับblink.gifblink.gif

สวัสดีค่ะอาจารย์ ตามมาแล้วค่ะ

มาแอบอ่านทุกวันค่ะ :)

ถูกแก้ไข โดย Yu-i

ก่อนอื่นต้องขอโทษอ.อย่างมากเลยค่ะที่ได้ถามคำถามต่างๆที่อาจจะดูเหมือนว่าไม่ยึดติดกับแผนที่อ.จัดให้ ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจระบบที่อ.จัดให้มากขึ้นเรื่อยๆ พอได้อ่านหลายๆรอบก็เริ่มจะเข้าใจถึงการที่ขายแล้วต้องซื้อกลับมาเพื่อให้มีทองอยู่ในมือตามจำนวนเดิม อันนี้เป็นปัจจัยที่สำคัญมากเลยใช่มั้ยค่ะ เพียงแต่บางทีพออ่านๆโพสต์ต่างๆของคนโน้นคนนี้ ก็จะเกิดคำถามว่าอันนั้นอันนี้ดีหรือเปล่าน๊อ ต้องขอบคุณอ.มากๆเลยนะคะที่ได้อธิบายข้อสงสัยให้ตลอดเวลา เพราะถ้าไม่ได้รับคำอธิบายจากอ.ก็คงได้แต่คิดแบบนั้นแบบนี้ไปเรื่อยๆ จะซื้อขายตามแผนที่อ.ได้วางไว้ให้อย่างเคร่งครัดค่ะอ.

ขอบคุณอ.มากๆเลยค่ะ

ไม่เป็นไรครับ การตั้งคำถามมาในสิ่งที่เราไม่แน่ใจเป็นสิ่งที่ดีครับ โดยเฉพาะคำถามที่คุณถามมา

ส่วนมากจะมีคนเคยถามมาแล้วครับ แต่เป็นการถามทางโทรศัพย์แล้วผมก็ไม่ได้เอามาโพสที่นี่ครับ

คนที่เล่นตามระบบนี้ ส่วนมากแรกๆอ่านไปแบบไม่ได้ลงมือกระทำ จะมีความรู้สึกขัดแย้งกับราคาที่ซื้อมาครับ จะมีความรู้สึกว่า เรากำลังขายขาดทุนหรือเปล่า

เพราะยึดติดกับราคาที่ซื้อมา ตัดความคิดนี้ได้ เล่นได้สบายมากครับ

ลองดูตัวอย่างนี้ครับ

ถ้าเราซื้อทองที่ราคา 18800 บาท/1บาททอง เราตั้งเป้าหมายขายที่เท่าไหร่ครับ ในการทำกำไร

ถ้าต้องการทำกำไร 1000 บาท/1 บาททอง เราต้องรอให้ทองขึ้นไปจากราคาที่เราซื้อมา ไปที่ราคา 19800 บาท/1บาททอง(ราคาล่างสมาคม) ซึ่งหมายถึงเราต้องนั่งรออย่างเดียวให้ราคาขึ้นมาถึง เราจึงจะขายทำกำไรได้ 1000 บาท/ 1 บาททอง

แต่ถ้าเรารู้จักวางระบบการเล่น และพออ่านกราฟออกบ้าง

1. การวางระบบการเล่น ทำให้เรามีวินัยในการเข้าซื้อ - ขายออกเพื่อทำกำไร มีเป้าหมายในการเล่นชัดเจน เห็นตัวเลขกำไรแน่นอน เพราะเรามีตารางราคาทำให้ง่ายต่อการควบคุมตัวเราเองครับ

2.การวางระบบการเล่น ทองขึ้นหรือลง เราก็สามารถถอนเงินทุนออกจากทองได้ตลอด โดยรักษาปริมาณทองในมือให้เท่าเดิมไว้ตลอดเวลา เพื่อเก็บไว้ขายตอบเลิกเล่นทองคำ ครับ

3.อ่านกราฟไม่ออก ตรงนี้ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ มีคนวิเคราะห์ทิศทางให้อยู่แล้ว ผิดถูกไม่สำคัญมาก เพราะเรามีระบบการเล่นอยู่แล้ว ถ้าถูก เราก็ได้กำไรมาก ถ้าผิดก็ขาดทุนกำไรเท่านั้นเอง

อิ อิ คิดได้เท่านี้ ไว้ว่างๆค่อยมาตอบใหม่laugh.giflaugh.gif

เล่นได้ครับ

แต่ที่สำคัญคุณต้องลองอ่านตั้งแต่หน้าที่ 1 ให้เข้าใจครับ จากนั้นลองหัดเล่นในกระดาษก่อนครับ เพื่อหัดปรับราคาทองในมือ จากนั้นค่อยเล่นจริงๆครับ

ถ้าเล่นที่ละ 10 บาท จะเริ่มจัดระบบได้แบบนี้ครับ

ถ้าเล่นที่ละ 5 บาท จะได้อีกแบบครับ(อันนี้ ไม่ได้จัดตารางราคาให้ดูครับ)

ปัญหาที่เกิดขึ้น ส่วนมากเราจะโดนราคาที่ซื้อมากำหนดให้เรายึดติดกับราคาที่ซื้อมาครับ

ดังนั้น คนที่เล่นตามระบบนี้ต้องนึกอย่างเดียวว่าราคาที่ซื้อมานั้นไม่มีแล้ว มีแต่ราคาตามตารางที่เราจะเล่นครับ

เพราะผลรวมของราคาเท่ากับราคาที่เราซื้อมาครั้งแรกครับ ลองสังเกตุดูครับ

ตารางครับ ทำให้ดูครับ

วันนี้ยังไม่เวลาเปิดดูกราฟ ไว้เย็นๆ จะมาโพสกราฟให้ครับblink.gifblink.gif

ขอบคุณมากค่ะ คุณซีซ่าร์ มี่อุตส่าห์ ทําตารางให้ดูด้วย (ยอมรับว่า ในใจ ยังยึดติดกับราคาที่ซื้อมาจริงๆค่ะ เลย งง กับราคาในตาราง)คงต้องลอง หัดเล่น ในกระดาษ ให้คล่องก่อนแล้วค่ะ และเดี๋ยวกลับไปอ่านตั้งแต่หน้า1ใหม่ แหะๆ :P :P

ขอบคุณอ.ซีมากคะ !thk

ตอนนี้เริ่มเล่นเป็นระบบแล้วคะ (หลังจากที่เล่นไม่มีระบบ) จดลงในสมุดแล้วคะ !_Rd

ขอบคุณ อ.ซี มากครับ ถ้าทำตามแผนได้ ซื้อขายทองอย่างมีความสุขเลยครับ

ขอบคุณ อ.ซี มากครับ ถ้าทำตามแผนได้ ซื้อขายทองอย่างมีความสุขเลยครับ

ทำได้แน่นอนครับ ผมเล่นระบบนี้ครับ ไม่ติดดอย ไม่ขาดทุนครับ

กำไรมากน้อย ขึ้นอยู่กับประสบการณ์การปรับพอร์ตในมือ กับ การอ่านกราฟประกอบนิดหน่อยครับ

ขอบคุณอ.ซีมากคะ 5fc0f220.gif

ตอนนี้เริ่มเล่นเป็นระบบแล้วคะ (หลังจากที่เล่นไม่มีระบบ) จดลงในสมุดแล้วคะ 7c00a009.gif

ฝึกให้ชำนาญแล้วค่อยเล่นก็ไม่สายครับ ทองมีให้เล่นทุกวันครับ

สวัสดีค่ะอาจารย์ ตามมาแล้วค่ะ

มาแอบอ่านทุกวันค่ะ :)

หวังว่ารอบนี้คงทำกำไรได้นะครับ wub.gif

ขอบคุณอ.ซีซ่าค่ะหนูเป็นแฟนคลับค่ะย้ายมาบ้านหลังใหม่อย่าหายไปไหนน่ะแล้วหนูจะมากวาดบ้านให้บ่อยๆค่ะ :wub:

ไม่หายไปไหนครับ หายไปก็คงไปต่างจังหวัดเท่านั้นครับ

ขอบคุณแทนคุณกัมพลด้วยครับ ที่ได้แม่บ้านเพิ่มครับ แต่ว่า.....อาซ้อเฮียกัมพล จะว่างัยunsure.gif

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

สั้นๆครับ

งานนี้โดนเต็มๆครับ มองว่าหลุดลงมาด้านล่าง พี่ท่านลากขึ้นด้านบน เซงจิต

ดูแนวต้านครับตอนนี้ขึ้นมาที่ประมาณ 1258 ส่วนแนวรับอยู่ที่ประมาณ 1230 ครับ

เดี่ยวให้ดูอีกกราฟครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมง เหมือนกันครับ

กราฟนี้ดูง่ายครับ ดูตรงเส้นสีแดงกับสีม่วง 3 เส้นที่ขนานกันครับ

แดงมาขาย ม่วงมาซื้อ ไม่ต้องดูอะไรมากครับ laugh.gif

พอดีเข้ามาอ่านที่นี่ ก็เลยรบกวนถามอ. จากเวปนี้เลยนะคะ ที่อ.โพสต์ไว้ (ตามที่ขีดเส้นใต้) ดิฉันควรจะขายออกเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ เพราะถ้าขายออกก็ไม่ได้ขาดทุนเหมือนกัน แล้วรอเก็บกลับที่ราคา 1200-1194 ขอบคุณค่ะอ.

สวัสดีครับคุณoverture

ถึงตอนนี้คุณคงเข้าใจระบบการเล่นของผมพอสมควรแล้วนะครับ ว่าเพราะอะไรที่ผมไม่แนะนำให้คุณขาย เพื่อรอซื้อกลับที่ราคาต่ำ

ราคา ณ ตอนนี้ขึ้นมาที่ 1245 แล้ว

สิ่งที่ผมกลัวคือการเล่นผิดทิศทางแบบนี้หละครับ ผมถึงจัดระบบการเล่นออกมาในรูปนี้ เพื่อเปิดโอกาสทำกำไร ปิดโอกาสเล่นผิดทางออกไป ตอนนี้ถ้าราคาขึ้นมาอีกผมก็จะขายอีกครั้งครับ ขอสูงจากราคาเดิมที่ขายไปซัก 250 - 350 บาท ครับ

wub.gif แบบว่าตอนนี้ ความโลภเริ่มเข้ามาในจิตใจผมแล้วครับ หุ หุ ohmy.giftongue.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa