ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเเสงเเดดค๊ะ สนใจมาก เเต่ไม่มีพื้นฐาน มีการจัดสอนกลุ่มอนุบาล๑ใหมค๊ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณหลายๆๆ

กลุ่มอนุบาลที่จะมาเรียนกับอาจารย์ซีตอนนี้มีประมาณ 70กว่าคน ถ้าสามารถรอได้ ส่ง e-mail มาที่ samonpapat@gmail.com

ถูกแก้ไข โดย แสงแดด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กราฟรายวัน

สั้นๆ ตามกราฟครับ

เอากราฟรายวันมาให้เปรียบเทียบ เดี่ยวลืมกันครับ

ด้วยความเป็นห่วงค่ะ

“เขื่อนอุบลรัตน์”จ่อปล่อยน้ำ เตือน 3 จว.“ขอนแก่น-มหาสารคาม-ร้อยเอ็ด”อพยพ

ข่าวทั่วไป หนังสือพิมพ์แนวหน้า -- พฤหัสบดีที่ 6 ตุลาคม 2554 20:16:53 น.

วันนี้(6 ต.ค.) ที่ห้องประชุมโรงไฟฟ้าพลังน้ำภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เขื่อนอุบลรัตน์ จ.ขอนแก่น นายภิญโญ ทองสิงห์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการโรงไฟฟ้าพลังน้ำภาคตะวันออกเฉียงเหนือ แถลงถึงสถานการณ์น้ำในเขื่อนอุบลรัตน์ ว่า เขื่อนอุบลรัตน์มีระดับน้ำ 183 เมตร เหนือระดับทะเลปานกลาง สูงกว่าระดับเก็บกักปกติ 107 เซนติเมตร ปริมาณน้ำไหลเข้าอ่างเก็บน้ำ 80 ล้านลูกบาศก์เมตร หรือประมาณ 926 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที ปริมาณน้ำที่ระบายออก 42-50 ลบ.ม. หรือประมาณ 451 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที ปริมาณน้ำไหลเข้าอ่างเก็บน้ำ 80 ลบ.ม.

ทั้งนี้การบริหารจัดการน้ำเขื่อนอุบลรัตน์ ดำเนินการให้เกิดผลกระทบต่อพี่น้องประชาชนด้านเหนือน้ำและด้านท้ายน้ำน้อย ที่สุด ตามมติที่ประชุมคณะกรรมการบริหารจัดการน้ำจังหวัดขอนแก่น โดยได้ระบายน้ำผ่านประตูระบายน้ำ ตั้งแต่วันที่ 15 สิงหาคม 2554 เป็นต้นมา และปัจจุบันยังมีความจำเป็นต้องระบายน้ำต่อไปอีก จนกว่าระดับน้ำในอ่างเก็บน้ำลดลงถึงระดับเก็บกักปกติ ระดับ 182. ม. เหนือระดับทะเลปานกลาง

“อย่างไรก็ตาม จากอิทธิพลพายุเนสาด ทำให้มีฝนตกบริเวณพื้นที่รับน้ำเขื่อนอุบลรัตน์ จึงมีปริมาณน้ำไหลเข้าอ่างเก็บน้ำเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยมีปริมาณน้ำเข้าเขื่อนมากกว่าการระบายออก และหากในระยะ 1-2 วันนี้ มีปริมาณน้ำไหลเข้าเขื่อนมาก เขื่อนอาจจะมีการระบายน้ำในระดับเข้า 100% ระบายออก 100% ก็เป็นได้ จึงฝากถึงประชาชนในพื้นที่ อ.เมืองขอนแก่น มหาสารคาม และร้อยเอ็ด อพยพไปอยู่ในที่ปลอดภัยอย่างเร่งด่วน” นายภิญโญ กล่าว

แซวเหรอคะคุณน้องรี มีหนูหน้าตาดีเยอะไหมคะ

สวัสดีค่ะ คุณแสงแดด แบบว่า..มีเพื่อนน่าตาดี เสนอมาค่ะว่า...ควรเปิดกระทู้ใหม่แยกเพื่อลงทะเบียนเรียนต่างหากจาก กระทู้วิเคราะห์ของพี่ซีซ่าร์ ดีกว่าม๊ะค่ะ :lol:

มีน้องๆ เขาฝากถามค่ะ ว่าอยากทราบสถานที่จัดอบรมที่ใด คือสามารถเดินทางไปได้สะดวกหรือเปล่าค่ะเพราะบางคนอยู่ไกลหรืออยู่ต่างจังหวัด รวมทั้งค่าใช้จ่ายเบื้อนต้น

คอมพิวเตอร์ควรนำไปด้วย เพื่อลงโปรแกรมด้วยหรือเปล่า สถานที่มีปรั๊กไฟฟ้าพอหรือเปล่าค่ะ มี Wireless รองรับใช้ในการเรียนหรือเปล่า :lol:

สุดท้ายนี้ มีกูรู หรือวิทยากรท่านใดบางค่ะ แล้วจะมีสรุปรายชื่อผู้ร่วมสัมนาด้วยหรือเปล่า และ

วันสัมนาต้องนำสลิปการโอนไปแสดงเหมือนตอนที่ไปอบรมกับไทยโกลด์หรือเปล่าค่ะ :D

ขออภัยนะค่ะถ้าถามมากไป แบบว่า..เพื่อนฝากถามมาอีกต่อหนึ่งค่ะ (พี่น้องรี งานนี้คงไม่ได้ไปเรียน เพราะหมดงบ ติดดอยหมดแล้นนนนน :P )

สิ่งดีดีที่มอบให้ ขอขอบคุณ !thk

กราฟรายวัน

สั้นๆ ตามกราฟครับ

เอากราฟรายวันมาให้เปรียบเทียบ เดี่ยวลืมกันครับ

ขอบคุณมากๆนะคะ ดูแล้วยังไม่หลุดสามเหลี่ยมชายธง ไม่รู้ใช่หรือเปล่า

แต่กราฟสวยจังค่ะ ดูเรียบๆนะคะ แต่มันยากมากสำหรับมดแดง ป้ำกะ channel อยู่นานจนเลิกล้มความที่จะหัดลากเองแล้ว

เอ้...ปรับกราฟพื้นหลังแบบในรูปนี้ทำยังงัยนะคะ ลืมแล้วค่ะ เพราะส่วนมากมดแดงทำกว่าจะได้หลาย step จังค่ะ

เพราะต้องปรับทั้งสีพื้นหน้าและพื้นหลัง และสีแท่งเทียนอีก .. มันไม่เข้ากันก็อ่านไม่ชัด

!_02 !38

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณมากๆนะคะ ดูแล้วยังไม่หลุดสามเหลี่ยมชายธง ไม่รู้ใช่หรือเปล่า ดูยากจังคะ

แต่กราฟสวยจังค่ะ ดูเรียบๆนะคะ แต่มันยากมากสำหรับมดแดง

ป้ำกะ channel อยู่นานจนเลิกล้มความที่จะหัดลากเองแล้ว

70bff581.gifนึกแล้วว่าต้องตอบแบบนี้

เอาแบบขยายมาให้ดูเลยที่นี้ ก็มันยังไม่หลุดออกมาจากสามเหลี่ยมนี่ครับ

รอให้ให้มันหลุดก่อนครับ ราคาไปทางไหนก็เล่นทางนั้นครับ ไปหละb048a2d2.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

....ขอบคุณนะคะ :D แหมตอบทันใจวัยรุ่น เดี๋ยวไปลองลากดูมั่ง แต่ยังตอบไม่หมดข้อสงสัย เลยอ่ะค่ะ เพราะเข้าไปแก้ไขเพิ่มเติม

เอามาฝากค่ะคุณ ซี นะ วันนี้อ่านแต่ข่าวน้ำท่วม เมื่อคืนมดแดงเกือบได้พายเรือแถววิภาวดี จาก ก่อนแยกหลักสี่ไปถึงแยกเกษตร ดีที่รถไม่เสีย

ไปอ่านเจอมาอีกค่ะ...ข่าวตั้งแต่เมื่อวาน

เขื่อนอุบลรัตน์วิกฤตระดับน้ำกักเก็บถึง 116% เร่งระบายสูงสุด

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 5 ตุลาคม 2554 14:06 น.

ปริมาณน้ำในอ่างเก็บน้ำเขื่อนอุบลรัตน์เกินความจุอ่าง 116% แล้วจำเป็นต้องเร่งระบายน้ำออกท้ายเขื่อน

ชุมชนหลายพื้นที่เขตอำเภอเมืองขอนแก่น ถูกน้ำท่วมแล้ว

ศูนย์ข่าวขอนแก่น-สถานการณ์ น้ำในเขื่อนอุบลรัตน์อยู่ในขั้นวิกฤต ระดับน้ำเกินการกักเก็บปริมาณสูงถึง 116% ผู้บริหารเขื่อนขออนุญาตคณะกรรมการบริหารจัดการน้ำเพิ่มปริมาณระบายน้ำอีก วันละ 3 ล้าน ลบ.ม.ล่าสุด วันนี้(5 ต.ค.) ระบายสูงสุดที่ 39 ล้าน ลบ.ม.ต่อเนื่องจนถึง 50 ล้าน ลบ.ม.ด้านจังหวัดขอนแก่น สั่งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเตือนชาวบ้านท้ายน้ำเร่งอพยพไปที่ปลอดภัย

นายภิญโญ ทองสิงห์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการโรงไฟฟ้าพลังน้ำภาคตะวันออกเฉียงเหนือ อ่างเก็บน้ำเขื่อนอุบลรัตน์ เปิดเผยว่า ระดับน้ำล่าสุด เช้าวันนี้ (5 ต.ค.) เพิ่มสูงขึ้นถึงระดับ 182.98 เมตร จากตอนเที่ยงคืนที่ระดับอยู่ที่ 182.94 เมตร ซึ่งเฉลี่ยเพิ่มขึ้น 1 เซนติเมตร ต่อ 2 ชั่วโมง เนื่องจากน้ำไหลเข้าปริมาณมาก เฉลี่ยไม่ต่ำกว่า 80 ล้านลูกบาศก์เมตร ทำให้ระดับน้ำในเขื่อนอุบลรัตน์เพิ่มสูงขึ้น 116% ของความจุอ่างทั้งหมด

ภายในระยะ 4-5 วันนี้ หากปริมาณน้ำไหลเข้าเขื่อนยังเพิ่มขึ้น จำเป็นที่เขื่อนอุบลรัตน์ ต้องเร่งระบายน้ำออกให้มากที่สุด จึงได้ขออนุญาตไปที่คณะอนุกรรมการบริหารจัดการน้ำจังหวัดขอนแก่น เพื่อเพิ่มปริมาณระบายน้ำอีก 3 ล้าน ลบ.ม.โดยวันนี้ (5 ต.ค.) ได้ระบายออกที่ 39 ล้าน ลบ.ม.เพิ่มอีกวันละ 3 ล้าน ลบ.ม.จนถึงระดับสูงสุดที่ 50 ล้าน ลบ.ม.

ทั้งนี้ เขื่อนอุบลรัตน์จะค่อยๆ เพิ่มระดับน้ำการระบายน้ำวันละ 3 ล้าน ลบ.ม.เพื่อลดผลกระทบกับชุมชนท้ายเขื่อนจากความแรงของกระแสน้ำ ประกอบการไหลของน้ำพองในช่วงนี้ไม่สะดวก จากระดับน้ำชีหนุนในเขตรอยต่ออำเภอเมืองขอนแก่น

สถานการณ์ขณะนี้ ยังวางใจไม่ได้ เพราะผลกระทบจากพายุฝน จะทำให้น้ำไหลเข้าอาจสูงถึงวันละ 100 ล้าน ลบ.ม.ระดับน้ำในเขื่อนอาจสูงถึง 184.05 เมตร ดั้งนั้น การระบายน้ำออกต้องเร่งระบายที่ระดับสูงสุด คือ วันละ 50 ล้าน ลบ.ม.ไปจนกว่าระดับน้ำจะเข้าสู่สภาวะปกติ

นายภิญโญ กล่าวอีกว่า ที่สำคัญชาวบ้านที่อยู่ใกล้แม่น้ำอำเภอน้ำพอง อ.เมืองบริเวณพื้นที่ ต.ศิลา, ต.สำราญ, ต.บึงเนียม, ต.พระลับ, ต.ดอนหัน รวมถึงบ้านทุ่งเศรษฐี ให้เร่งขนสิ่งของมีค่าขึ้นที่สูงได้แล้ว เพราะผลกระทบจากน้ำท่วมปีนี้ น่าจะใกล้เคียงกับสถานการณ์เมื่อปี 2545 ที่เกิดน้ำท่วมพื้นที่การเกษตรและที่อยู่อาศัยเป็นบริเวณกว้าง

นางศรีสมัย ทาทะสุทธิ์ เจ้าหน้าที่ชลประทานหนองหวายขอนแก่น ควบคุมการเสริมพนังกั้นน้ำ เปิดเผยว่า เจ้าหน้าที่ต้องระดมกำลัง นำทรายบรรจุใส่กระสอบทำพนังเพิ่มจากระดับเดิมที่เสริมไว้แล้วที่ 70 ซม.เพิ่มขึ้นอีก 70 ซม.ภายใน 1-2 วันนี้ เนื่องจากเขื่อนอุบลรัตน์ได้ปล่อยน้ำจากเขื่อนเพิ่มขึ้น ทำให้ระดับน้ำที่ไหลผ่านประตูระบายน้ำเขื่อนหนองหวายสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว

แต่หากฝนยังตกต่อเนื่องและน้ำจากเขื่อนอุบลรัตน์ต้องปล่อยเพิ่มอีก เกรงว่าพนังกระสอบทรายจะกั้นไว้ไม่อยู่ หากเป็นเช่นนั้น น้ำจะไหลเข้าห้วยพระคือแล้วเข้าสู่ตัวเมืองขอนแก่นอย่างแน่นอน

ด้าน นายทรงวุฒิ กิจวรวุฒิ ผู้อำนวยการโครงการชลประทานขอนแก่น ได้แจ้งว่าในขณะนี้น้ำก้อนใหญ่จากชัยภูมิ ไหลเข้าสู่เขตอำเภอเมืองขอนแก่นแล้ว ระดับน้ำที่บริเวณบ้านกุดกว้าง ต.ท่าพระ สูงกว่า 12 เมตรแล้ว ซึ่งเป็นระดับที่สูงกว่าพนังกั้นน้ำ บางแห่งคันพนังกั้นน้ำพังเสียหายแล้ว ทำให้น้ำไหลเข้าท่วมพื้นที่การเกษตร และบ้านเรือน ในหลายพื้นที่ของตำบลท่าพระ

ขณะที่ นายอนุกูล ตังคณานุกูลชัย รองผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น วิตกกังวลถึงการไหลย้อนกลับหรือน้ำหาทางออกไม่ได้จนเอ่อเข้าท่วมในเมือง เพราะจำเป็นต้องให้เขื่อนปล่อยน้ำเต็มที่ตามที่ขอเพื่อป้องกันพื้นที่เหนือ เขื่อน จึงได้มีคำสั่งให้ทุกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องระดมกำลังเต็มที่ในการถมคันกั้น น้ำให้สูงขึ้น รวมทั้งจุดที่คาดว่าน่าจะเล็ดลอดได้ตามเส้นทางไหลของน้ำพอง

ทั้งนี้ เพราะน้ำที่ปล่อยออกมาสูงมาก ขณะที่น้ำชีก็หนุนน้ำมวลทั้งหมดทั้งน้ำชีและน้ำพอง มีแนวโน้มจะหนุนสูงจนเอ่อเข้าเมืองได้ พร้อมกับให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเร่งประชาสัมพันธ์ให้ชาวบ้านใกล้เคียงขน ย้ายสิ่งของขึ้นที่สูงไว้

ถูกแก้ไข โดย moddang..

70bff581.gifนึกแล้วว่าต้องตอบแบบนี้

เอาแบบขยายมาให้ดูเลยที่นี้ ก็มันยังไม่หลุดออกมาจากสามเหลี่ยมนี่ครับ

รอให้ให้มันหลุดก่อนครับ ราคาไปทางไหนก็เล่นทางนั้นครับ ไปหละb048a2d2.gif

ขอบคุณพี่C กำลังสงสัยพอดี กราฟสวยดูง่าย สบายตา (ข้อสำคัญ ไม่ งงงง)

พ๊่C ฝากน้องไปเรียนอนุบาลกับลุงซีด้วย (เค้าแค่ 17 เอง)

ขอบคุณพี่C .ในใจทุกทุกวัน

....ขอบคุณนะคะ :D แหมตอบทันใจวัยรุ่น เดี๋ยวไปลองลากดูมั่ง แต่ยังตอบไม่หมดข้อสงสัย เลยอ่ะค่ะ เพราะเข้าไปแก้ไขเพิ่มเติม

อ่านในกราฟเอาเองนะ

มีเบอร์โทรไม่ใช่หรือครับ งง ตรงไหน โทร.มาก็แล้วกัน ไปจริงๆหละที่นี้

อุ๊ย...กราฟใหม่ ดูจนตาลาย ลายตาไปหมด ยืนได้แล้ว เย้ ดีใจ เพราะไปเดาว่า ราคามันจะขึ้น ไม่รู้จะหน้าแตกหรือเปล่า :wacko:

ไม่อยากรบกวนค่ะ พูดมันแป๊ปนึง นะคะ แต่มันจำไม่ค่อยได้ค่ะ

คุณแสงแดดครับ ขอเสนอความเห็นนิดน่ะครับ การจัดสอนถ้าเป็นไปได้อยากให้จัดติดกันในวันเสาร์อาทิตย์ที่ 1 รุ่นต่อไปเสาร์อาทิตย์ที่ 2 รุ่นต่อไปเสาร์อาทิตย์ที่ 3..... จะเป็นไปได้มั้ยครับ เพราะอยู่ต่างจังหวัดไกลมากต้องเดินทางถึง 12-15 ชั่วโมง เดือนนึงจะได้เดินทางครั้งเดียวไม่ต้องเดินทาง 2 ครั้ง ประหยัดเวลา ค่าใช้จ่ายได้เยอะถึง 50% (ค่าโดยสาร ค่าที่พัก และอื่น ๆ) ฝากไว้ช่วยพิจารณาด้วยน่ะครับ

อุ๊ย...กราฟใหม่ ดูจนตาลาย ลายตาไปหมด ยืนได้แล้ว เย้ ดีใจ เพราะไปเดาว่า ราคามันจะขึ้น ไม่รู้จะหน้าแตกหรือเปล่า :wacko:

ไม่อยากรบกวนค่ะ พูดมันแป๊ปนึง นะคะ แต่มันจำไม่ค่อยได้ค่ะ

หุ หุ หน้าแตกก็คงแตกด้วยกันหละครับ

ตามด้วยภูเขาใหญ่ๆ อีก 1 ลูก ไม่ไหว ไปจริงแล้วครับ 70bff581.gif

ขอบคุณพี่C กำลังสงสัยพอดี กราฟสวยดูง่าย สบายตา (ข้อสำคัญ ไม่ งงงง)

พ๊่C ฝากน้องไปเรียนอนุบาลกับลุงซีด้วย (เค้าแค่ 17 เอง)

ขอบคุณพี่C .ในใจทุกทุกวัน

คุณ gingerคะ ตั้งใจจะเข้ามาโพสต์ปิดรับสมัครพอดีค่ะ เพราะคนสนใจมากเกินกว่าที่คิด

ตอนนี้ตัวจะเป็นเกลียวแล้ว ไปหละนะเดี๋ยวงานไม่เสร็จจ้า(น่าร้ากอะ) :)