ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

รบกวนถามเฮียหน่อยค่ะ ติด Short ไว้เยอะมากตั้งแต่ 1540$ 1560$ 1580$ อยากรอให้ลงต่ำกว่านี้หน่อยแล้วค่อยปิด ภายในเดือนนี้หรือเดือนหน้าจะมีโอกาสย่อลงไปถึง 1560$ มั้ยคะ จะได้ขาดทุนไม่เยอะ ไม่รู้วันนี้หรือพรุ่งนี้เฮียจะเข้ามารึเปล่า ขอบคุณมากค่ะ

เป็นกำลังใจ ให้ครับ น้องทองย่อมาตอน GF ไม่เปิดตลาด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ลงทุน ใน GF ให้เหมือนลงทุน ทองแท่ง จะได้ไม่เครียด เช่น เรามีเงินลงทุน 1,000,000 บาท ไม่ใช้ลงทุน ใน GF สํญญาทองหนัก 50 บาท 20 สัญญา ถ้าผิดทาง ก็เครียดครับ ให้ลงทุน แค่ 1สัญญาครับ(ดูที่มูลค่าทองที่ลงทุน ไม่ใช้ลงทุนในเงินที่เรามีทั้งหมด ) จะใช้เงินลงทุนแค่ประมาณ 50,000 บาท ที่เหลือ 950,000 บาท ฝากแบงค์(อย่างนี้ ไม่เครียด) ค่าธรรมเนียมถูกกว่า ทองแท่ง อีกด้วย ในจำนวนน้ำหนักทองเท่ากัน

รบกวนถามเฮียหน่อยค่ะ ติด Short ไว้เยอะมากตั้งแต่ 1540$ 1560$ 1580$ อยากรอให้ลงต่ำกว่านี้หน่อยแล้วค่อยปิด ภายในเดือนนี้หรือเดือนหน้าจะมีโอกาสย่อลงไปถึง 1560$ มั้ยคะ จะได้ขาดทุนไม่เยอะ ไม่รู้วันนี้หรือพรุ่งนี้เฮียจะเข้ามารึเปล่า ขอบคุณมากค่ะ

กล้า Short ต้องกล้า cut สิครับ

คุณถามว่า เดือนนี้หรือเดือนหน้าจะย่อลงมั๊ย แปลว่า คุณจะยอมทู่ซี้ ถือสัญญา แม้มันจะผิดทางไปอีกสักพักงั้นหรือ?

ปกติ ก่อนจะเปิดสัญญาไปทางใดทางหนึ่ง ต้องมีแนว cutloss ในใจก่อนเสมอ แล้วทำตามให้ได้ ไม่งั้น เราก็ต้องทนทู่ซี้ กอดสัญญาที่ผิดทาง โดยหวังว่ามันจะถอยมาหาอยู่นั่นแหละครับ และดูเหมือนคุณจะเล่นแบบมั่นใจทิศทางไปหน่อยนะครับ เข้า Short ถึง 3 step

บอกตามตรงว่า ถึงผมจะชอบบอกว่า อย่าเล่นสวน trend หลัก แต่จริงๆ ผมก็ชอบแอบ Short เหมือนกัน แต่พอสนุกๆ ไม่เยอะ เที่ยวนี้ ก็ที่ 1543 เหรียญ โดยคาดหมายว่่ามันจะติด trend ย่อลงไปสักลึกหน่อยก่อน เช้ามา เห็น1570 กว่า ก็ไม่ได้หวังว่าจะย่อลงหรือเปล่า ในเมื่อผิดทาง ก็ยอมมอบตัวทันที โทษจะได้เบาหน่อย ph34r.gif

ถ้าจะแนะนำ ก็ยังบอกเหมือนเดิมนะครับ แนะนำให้ปิดออกมารอจังหวะที่ชัดเจนใหม่ดีกว่า แม้ดูเหมือนว่า แนวต้านแข็งๆ มันจะอยู่ใกล้ๆแค่ 1600-1607 เหรียญก็ตาม เพราะหากมันเกิดไม่ติด ทะลุได้ งานนี้ ไม่รู้จะไป cut ตรงไหนอีกดี

ลองพิจารณาดูว่า เราควรจะทำแบบไหน ระหว่าง

ถือสัญญาต่อ เมื่อมันยังเป็นไปตามที่คาด

หรือ

ถือสัญญาต่อ เพราะมันไม่เป็นไปตามที่คาด

ขอบคุณมากค่ะที่เฮียอุตส่าห์มาชี้แนะ จะจำบทเรียนนี้ไว้ค่ะ :lol: แล้วไม่รู้ว่าแนวโน้มต่อไปและกราฟเป็นอย่างไรบ้าง รอเฮียมาวิเคราะห์อยู่ค่ะ...

คนที่มาเล่น GF ใหม่ๆต้องทำตามที่เฮียแนะนำ รักจะเล่นเก็งกำไร ต้องตื่นตัวอยู่เสมอ ถ้าผิดทางต้องมีจุด cutloss อย่าปล่อยให้มันบานปลาย ที่จริง trend มันขาขึ้น ไม่ควรเล่นสวน trend แต่ผมก็มีแอบ s เหมือนเฮียกัม แต่จำไม่ได้แล้วว่าแถว 1430+ ลงไปแถว 1522 มั่ง ได้กำไรนิดหน่อยต้องขายแล้ว หลังจากนั้นก็เล่น L อย่างเดียว

ทองคำ รับได้แถวบริเวณ high เก่า ตามความคาดหมาย ด่านต่อไปคือด่าน 1600-1607 เหรียญ ที่ถือว่า เขี้ยวไม่เบา แต่เชื่อว่า ไหนๆก็มาแล้ว มีโอกาสสูงที่เราจะได้เห็นการทดสอบแนวต้านที่ 1607 เหรียญ แล้วดูว่า จะยืนเหนือ 1600 เหรียญได้หรือไม่

MACD ยังไม่ confirm การกลับตัว RSI ยัง divergence จึงต้องระวังการปรับฐานที่อาจเกิดขึ้นได้ตลอด

เงิน หลังจากสามารถดีดกลับมายืนเหนือ 39 เหรียญได้อีกครั้ง สัญญาณดูดี น้อยๆ น่าขึ้นไปทดสอบด่านต่อไปที่ 40.33 เหรียญ และอาจถึงด่าน 50% หรือครึ่งทางของที่หล่นลงมาก็เป็นได้

ในราย 4 ชม (ไม่ใช่ในรูป) MACD เริ่มกลับลำได้ ขณะที่ RSI ยัง divergence เหมือนทอง มองภาพรวมกับทอง เงินก็น่าจะมีด่านสำคัญที่ 40.33-41.05 เหรียญ

ส่วนตัว เชื่อว่า ทองคำ เราจะได้เห็นราคา 1607 เหรียญ พร้อมกับเงินที่ราว 41 เหรียญ

สรุป

ทองคำ แนวรับ 1590* 1584 (stoploss) แนวต้าน 1600 1607* 1623

เงิน แนวรับ 39.00* 38.20 แนวต้าน 40.33 41.06* 42.23

ขอบคุณนะคะเฮียกัม !thk

หนีไปเที่ยวภูเก็ตมาคิดถึงจัง จุ๊บ จุ๊บ !30

เมื่อวันศุกร์...ขายหมูบางส่วนเอากำไรไปแล้วคะเห็นใกล้ 1600เหรียญ กลัวเป็นขา5จัง

รอซื้อคืนทำไมแนวรับสูงจัง หุหุ

ทองคำ รับได้แถวบริเวณ high เก่า ตามความคาดหมาย ด่านต่อไปคือด่าน 1600-1607 เหรียญ ที่ถือว่า เขี้ยวไม่เบา แต่เชื่อว่า ไหนๆก็มาแล้ว มีโอกาสสูงที่เราจะได้เห็นการทดสอบแนวต้านที่ 1607 เหรียญ แล้วดูว่า จะยืนเหนือ 1600 เหรียญได้หรือไม่

MACD ยังไม่ confirm การกลับตัว RSI ยัง divergence จึงต้องระวังการปรับฐานที่อาจเกิดขึ้นได้ตลอด

เงิน หลังจากสามารถดีดกลับมายืนเหนือ 39 เหรียญได้อีกครั้ง สัญญาณดูดี น้อยๆ น่าขึ้นไปทดสอบด่านต่อไปที่ 40.33 เหรียญ และอาจถึงด่าน 50% หรือครึ่งทางของที่หล่นลงมาก็เป็นได้

ในราย 4 ชม (ไม่ใช่ในรูป) MACD เริ่มกลับลำได้ ขณะที่ RSI ยัง divergence เหมือนทอง มองภาพรวมกับทอง เงินก็น่าจะมีด่านสำคัญที่ 40.33-41.05 เหรียญ

ส่วนตัว เชื่อว่า ทองคำ เราจะได้เห็นราคา 1607 เหรียญ พร้อมกับเงินที่ราว 41 เหรียญ

สรุป

ทองคำ แนวรับ 1590* 1584 (stoploss) แนวต้าน 1600 1607* 1623

เงิน แนวรับ 39.00* 38.20 แนวต้าน 40.33 41.06* 42.23

!01 !01 !01