ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เฮียอย่าใจร้ายกะน้องกะนุ่งเลยนะค้ะ... !10 ไม่ใกล้ก็ไม่ใกล้...

งั้นขอแค่เฮียเป็นผู้ชี้แนวทาง การซื้อขายทองก็แล้วกันนะค้ะ !_09

ซักวันคงได้ตอบแทนคุูณ Thank หลายเด้อค่ะ :wub: !_087

คุณแนนครับที่เฮียเขาไม่กล้าให้อยู่ในใจของเฮีย เพราะคุณแนนลงท้ายด้วย "ครับ" นะครับ

แต่มาตรงนี้คุณแนนลงท้ายด้วย "ค๋ะ" ผมก็เลยงงเหมือนกันครับ !38 ....55555 อย่าซีเรียสนะครับแซวกันเล่นๆให้ขำๆๆ....หลังจากเมาคลื่นจนจะอ้วกอยู่แล้วครับ !45

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ่านกราฟของคุณแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ. ทำไงดีคะ. ช่วงนี้จะทยอยรับได้ไม๊คะ

คุณแนนครับที่เฮียเขาไม่กล้าให้อยู่ในใจของเฮีย เพราะคุณแนนลงท้ายด้วย "ครับ" นะครับ

แต่มาตรงนี้คุณแนนลงท้ายด้วย "ค๋ะ" ผมก็เลยงงเหมือนกันครับ !38 ....55555 อย่าซีเรียสนะครับแซวกันเล่นๆให้ขำๆๆ....หลังจากเมาคลื่นจนจะอ้วกอยู่แล้วครับ !45

หุหุ คุณแนนคงใช้ภาษาน่ารักๆ หน่ะครับ เหมือนหนุ่มๆที่ชอบพูด "คะ" กับสาวๆไง ^_________^

หุหุ คุณแนนคงใช้ภาษาน่ารักๆ หน่ะครับ เหมือนหนุ่มๆที่ชอบพูด "คะ" กับสาวๆไง ^_________^

เมื่อวาน ราคาสับขาหลอกขึ้นไป 188x เหรียญ ก่อนจะฉีกสายสิญจน์ (trendline) ของเราในช่วงปิดตลาด 5 โมงเย็น ทำให้พวกเล่น GF หมดโอกาสหนี ทะลุลงมาถึง 1822 เหรียญ ราคาดูจะเล่นแนว sideway แกว่งตัวหลุดกรอบของเราออกไปเล็กน้อยทั้งบนทั้งล่าง ก่อนจะปิดตลาดอยู่แถวเส้น 50% หรือครึ่งทางนั่นแหละ ไม่ยอมออกหัวออกก้อย ออกกลางแบบนี้ให้งงกันต่อไป

เดี๋ยวนี้ กราฟเร็วมาก ผันผวนและผิดทางง่ายเช่นกัน จะรอให้ผมบอก คงไม่ทันการณ์หรอกนะครับ เอาเป็นว่า นอกจากสัญญาณ divergence ที่เราพอมองกันเป็นแล้ว ผมฝากข้อสังเกต อีกจุดนึง ที่ผมมักใช้ดูเป็นแนวโน้มว่าจะไปทางไหนต่อ ให้ไปลองพิจารณากันเองดู

จากกราฟแท่งเทียน ถ้าดูดีๆ ตัดไส้เทียนหัวท้ายออก จะเห็นว่า ราคาปิดแท่งเทียนหลายแท่งที่ผ่านมา ยังอยู่ในกรอบแคบๆ บริเวณ 1850-1870 เหรียญเท่านั้น ตรงนี้ ผมมักจะใช้เป็นแนวโน้มต่อไป กรณีแท่งเทียนถัดไปหลุดไปทางใดทางหนึ่ง แล้วปิดแท่งเทียนได้ต่ำหรือสูงกว่าจุดนั้น ย้ำว่า แท่งเทียนที่จบแล้ว ไม่ใช่อันที่กำลังกระดิกขึ้นลงนะครับ ถ้าปิดได้สูงหรือต่ำกว่านั้น มุมมองระยะสั้นสำหรับคาบเวลานั้น ผมก็จะเปลี่ยนมุมมองไปในทิศทางนั้นเช่นกัน

เข้าเรื่องกราฟ มาเดาทางกันต่อไป

- ราคาอยู่โซนกลางไม่บอกทิศทาง แต่สังเกตได้ว่า ราคายังปิดสูงกว่าโบลิงเจอร์กลางราย 4ชม.(ในรูป) ทิ้งหางยาวๆตลอด เป็นการปฏิเสธขาลง ส่วนโบลิงเจอร์กลางรายวัน เมื่อวานอยู่แถว 1828 เหรียญ ก็ถูกทดสอบแล้วเช่นกัน และยังรับได้ มุมมองระยะกลางขาขึ้นยังดูดีครับ แต่ถ้าหลุด 1828 เหรียญไปได้ อันนี้ ต้องเริ่มพิจารณา ลมหนาวมาเยือนรอบใหม่ ph34r.gif

- ด่านแนวรับที่ถัดลงไปจาก 1828 เหรียญ ตามรูป ไม่รู้จะเอาอยู่หรือเปล่านะครับ เพราะเป็นการหลุด trend สำคัญรายวัน unsure.gif

- แนวต้าน ด่านถัดไป รอบที่แล้ว 1870 เหรียญหลอกเราเสียตังค์ รอบนี้ ผ่านได้ ไม่น่าหลอกอีกนะครับ น่าจะได้กินเสียที น่าขึ้นไปทดสอบถึงเส้น 78.6% (1893.40) ได้ และถ้ายืนได้แข็งๆหรือเหนือกว่านั้น อันนี้ น่าจะทำให้สัญญาณราย 4 ชม กลับมาดูดีครับ

ส่วนตัว ดูปัจจัยพื้นฐานระยะกลางและยาว ยังเชื่อว่าขึ้นเช่นเดิมครับ ส่วนระยะสั้น ราคาแกว่งๆแรงๆแบบนี้ มันเคยเกิดตอนราคาขึ้นถึง 1000 เหรียญใหม่ๆ ถ้าใครเคยอยู่ในตลาดตอนนั้นและจำได้ รอบนั้น กระทิงแพ้ รอบนี้ เป้าหมาย 2000 เหรียญ สนามรบเดิม สถานการณ์เดิม แต่วิกฤติ น่าจะรุนแรงกว่าเดิม เชื่อว่า รอบนี้กระทิงน่าจะเป็นฝ่ายกำชัยชนะในที่สุดนะครับ happy.gif

สรุป แนวรับ 1850 1841* 1828 (stoploss) แนวต้าน 1863 1870* 1893

+1 ขอบคุณหลายๆ เด้อ เฮียกัม ขอให้กระทิงชนะ สู้ๆ !30 !30 !30

ขอบคุณครับเฮีย

ถูกแก้ไข โดย tuta

+1 ด้วยความเคารพ และ ล้านคำขอบคุณค่ะเฮีย