ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ลงมาขนาดนี้ปีนี้ยังลุ้น 2000 ไหวไหมค่ะ :ph34r:

ว่ากันตาม Elliott Wave ตรงนี้คือคลื่น 4 ครับ ก็แปลว่า ยังมีขึ้นได้อีก คือรอการขึ้นคลื่น 5 หรืออย่างน้อย ก็เป็น b ขึ้นทดสอบระดับ 1800 เหรียญกว่าๆ น่าจะพอได้

ส่วนจะมาเร็วแค่ไหน ปีนี้มีมั๊ย ให้พิจารณาตลาดหุ้นครับ ว่าจะกลับมาบูมได้จริงหรือเปล่า ถ้าทรุดๆอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวต้องเห็นทองคำ กลับลำได้ก่อน

อย่่าลืมว่า ดอลล่าร์แข็ง ไม่ใช่สิ่งที่อเมริกาปรารถนาหรอก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคะเฮีย ....... ฟังเพลงกันไปก่อนคะ ขำขำนะคะ...http://www.doohoon.com/songs/doi.wma

ถูกแก้ไข โดย Soda

ขอบคุณมากครับเฮียกัมพล..

ไม่มีอะไรดีกว่าการนิ่ง(ยิ่งขยับยิ่งยับกว่าเก่า) <_<

ขอบคุณครับเฮีย !01

ลุ้นว่าวันจันทร์นี้ มันจะไปทิศทางไหนนิ ขึ้นหรือลง หุหุ !38

ไปแล้วจะกลับ หลับแล้วจะตื่น ฟื้นนั้นมี ถ้าหนี(ทัน)ก็พ้น

แต่ตอนนี้ !dd

ดอย ดอย ดอย ด่อย ด๊อย ดอย ด่อย ดอย ดอย ดอย ดอย ด่อย ดอย ด๋อย

มีแต่ดอยค่ะ !dd

อย่่าลืมว่า ดอลล่าร์แข็ง ไม่ใช่สิ่งที่อเมริกาปรารถนาหรอก

ไม่ใช่ว่าเมื่อ usd แข็งแล้วทำให้สหรัฐซื้อของได้ถูก เวลาเขาจ่ายหนี้ก็จ่ายน้อยลงหรอกเหรอครับ??

เพราะอเมริกาแทบไม่เหลืออะไรจะส่งออกขายต่างประเทศได้แล้ว

รบกวนเพื่อนๆนิดนะครับ

พอดีว่าผมได้รับข่าวมาว่าจีนกะอินเดียจะรวมหัวกันเททองในสัปดาห์หน้าไม่รู้จริงหรือมั่วนะครับ

ไม่รู้ว่าจะม่าช่วงรีบาวให้กระโดดหรือป่าว

ทั้งที่ก่อนหน้านี้ทองคำมักสวนทางกับกระแสเศรษฐกิจโลก เพราะนักลงทุนมองว่าทองคำเป็นสิ่งปลอดภัย

ตอนนี้ก็มีแต่ข่าวแย่กับกระแสเศรษญกิจโลก

ซึ่งน่าจะดึงราคาทองคำให้ทะยานไปได้อีก

แต่ทำไมทองกลับดิ่งไปด้วยนะ ดูแปลกๆๆ

เวลาทองขึ้นก็ตื่นทองว่าจะไปถึง2000+

ตอนนี้ทองลงก็มีกระแสมากมายว่าจะลงไปหาที่จุดต้นทุน

พอทราบคร่าวๆว่าต้นทุนทองคำหน้าเเหมืองราว700เหรียญ

แต่เเบ็ดเสร็จอยู่ที่ 1000 เหร๊ยญ

แต่หากจะบอกว่าลงไปที่ต้นทุนไม่น่าลึกเกิน1200เหรียญ

จากปลายปีที่แล้วราคาอยู่ที่ 1250-1350

พอทองลงเกิดกระแสมากมายเหมือนภาวะน้ำมันที่เคยไปถึง140และจนบัดนี้ก็ไม่สามารถขึ้นไปถึงอีกเรย

จากสินทรัพย์ที่ปลอดภัยตอนนี้ทองคำกลายเป็นสินทรัพย์ที่น่ากัวจังเรย

หากทางท่านใดพอทราบสารอะไรรบกวนแจ้งด้วยนะครับไม่อยากล้มละลายรอบ2

นึกว่าสงสารเด็กน้อยตาดำๆๆที่โง่เป็นแม่งเม่าโง่ๆ

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่ว่าเมื่อ usd แข็งแล้วทำให้สหรัฐซื้อของได้ถูก เวลาเขาจ่ายหนี้ก็จ่ายน้อยลงหรอกเหรอครับ??

เพราะอเมริกาแทบไม่เหลืออะไรจะส่งออกขายต่างประเทศได้แล้ว

ปัญหาหลักของอเมริกาคือการขาดดุลการค้าและปริมาณนี้จำนวนมหาศาล

1)ยิ่งดอลลาร์แข็งยิ่งซ้ำเติมให้การส่งออกแย่ลง ดอลลาร์แข็งสินค้าที่ผลิตในอเมริกายิ่งแพงมาก ทำให้ต่างประเทศสั่งสินค้าอเมริกาน้อยลง

2)อเมริกาเขาสร้างหนี้ในสกุลดอลลาร์ครับ ดังนั้นเขาไม่ได้ประโยชน์จากค่าเงินแข็งในการใช้หนี้ แต่ถ้าค่าเงินอ่อนเขาจะได้ประโยชน์ครับ คือถ้าเขาโอนเงินกลับจากการลงทุนในประเทศต่างๆ หรือขายสินทรัพย์บางอย่างในต่างประเทศ ราคาสินทรัพย์ในต่างประเทศราคาซื้อขายก็ต้องใกล้เคียงราคากลางประเทศนั้น พอโอนกลับถ้าดอลลาร์อ่อนจะได้ดอลลาร์มากขึ้น

----รัฐบาลประเทศต่างๆมีวิธีเก็บภาษีจากประชาชนได้2แบบ(เท่าที่ผมรู้แบบรู้ไม่มาก)

1)ขึ้นภาษีตรงๆเลย เช่นขึ้นภาษีแวทเป็น10%หรือเพิ่มภาษีที่เก็บจากธุรกิจห้างร้าน

2)ขึ้นภาษีทางอ้อม เช่นจงใจทำให้ค่าเงินเฟ้อ เมื่อเงินเฟ้อราคาของต่างๆจะแพงขึ้น คนทั้งประเทศซื้อของเท่าเดิมในวงเงินที่เพิ่มขึ้น วงเงินในการทำธุรกรรมต่างๆเพิ่มขึ้น เก็บภาษีได้เพิ่มขึ้นแม้ไม่ได้เพิ่มฐานภาษี

รัฐบาลประเทศAออกพันธบัตรมาขายประชาชน เหลืออีก1-2ปีก็จะต้องซื้อคืนพันธบัตรแล้ว แต่รัฐบาลถังแตกทำไงดี จะขึ้นภาษีก็ไม่ได้ สุดท้ายทำให้เกิดเงินเฟ้อเลย นึกสภาพว่าถ้าตอนนี้เรามีหนี้10ล้านบาท เราคงไม่มีปัญญาจ่ายหนี้ แค่จ่ายดอกก็แย่แล้ว แต่ถ้าเงินเฟ้อแรงมากหนี้10ล้านบาทอาจจะเล็กลงมาก หนี้สิน1ล้านบาทเมื่อ20ปีก่อนอาจมากแต่ผลของเงินเฟ้อที่ไม่แรงมาก วันนี้หนี้1ล้านบาทเบาลงเยอะ แต่ถ้าเจอเงินเฟ้อแรงหนี้1ล้านอาจเล็กมาก

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

พอดีว่าผมได้รับข่าวมาว่าจีนกะอินเดียจะรวมหัวกันเททองในสัปดาห์หน้าไม่รู้จริงหรือมั่วนะครับ

ไม่รู้ว่าจะม่าช่วงรีบาวให้กระโดดหรือป่าว

ทั้งที่ก่อนหน้านี้ทองคำมักสวนทางกับกระแสเศรษฐกิจโลก เพราะนักลงทุนมองว่าทองคำเป็นสิ่งปลอดภัย

ตอนนี้ก็มีแต่ข่าวแย่กับกระแสเศรษญกิจโลก

ซึ่งน่าจะดึงราคาทองคำให้ทะยานไปได้อีก

แต่ทำไมทองกลับดิ่งไปด้วยนะ ดูแปลกๆๆ

เวลาทองขึ้นก็ตื่นทองว่าจะไปถึง2000+

ตอนนี้ทองลงก็มีกระแสมากมายว่าจะลงไปหาที่จุดต้นทุน

พอทราบคร่าวๆว่าต้นทุนทองคำหน้าเเหมืองราว700เหรียญ

แต่เเบ็ดเสร็จอยู่ที่ 1000 เหร๊ยญ

แต่หากจะบอกว่าลงไปที่ต้นทุนไม่น่าลึกเกิน1200เหรียญ

จากปลายปีที่แล้วราคาอยู่ที่ 1250-1350

พอทองลงเกิดกระแสมากมายเหมือนภาวะน้ำมันที่เคยไปถึง140และจนบัดนี้ก็ไม่สามารถขึ้นไปถึงอีกเรย

จากสินทรัพย์ที่ปลอดภัยตอนนี้ทองคำกลายเป็นสินทรัพย์ที่น่ากัวจังเรย

หากทางท่านใดพอทราบสารอะไรรบกวนแจ้งด้วยนะครับไม่อยากล้มละลายรอบ2

นึกว่าสงสารเด็กน้อยตาดำๆๆที่โง่เป็นแม่งเม่าโง่ๆ

ขอบคุณครับ

อย่าเชื่อข่าวลือ ข่าวลวง ข่าวปล่อย แต่ต้องคิดแล้วมีสติครับ

1)จีนหนักใจมากที่ตัวเองเก็บดอลลาร์ไว้มากมายมหาศาล อยากเปลี่ยนดอลลาร์เป็นอย่างอื่นให้มากที่สุด แต่ติดขัดตรงที่ถือเยอะมากถ้าเปลี่ยนแค่บางส่วนจำนวนมหาศาลที่ถืออยู่จะด้อยค่าลงมากมาย จีนพยายามลดดอลลาร์ในมือนะ ขายทองเพื่อเก็บเป็นดอลลาร์เป็นไปไม่ได้

2)มีแหล่งข่าวจริงที่ยืนยันชัดเจนมั้ย ถึงมีข่าวจริงต้องคิดด้วยว่าเขามีวาระแอบแฝงมั้ย เช่นจีนอยากซื้อทองราคาถูกหน้าฉากให้ข่าวขายทองและขายจริงให้เห็น แต่หลังฉากซื้อเพิ่มในปริมาณมากกว่าขาย

เรื่องน้ำมันตอนที่แพงมากๆ ผมเคยลงโพสในเวปนี้ว่าจะลงเยอะและเคยบอกด้วยว่าอาจลงไปถึง40เหรียญ คงหาสิ่งที่เคยโพสมาไม่ได้แล้วเพื่อยืนยัน ตอนนั้นผมบอกว่าcommodityจะลงหมด ยกเว้นทองคำที่ผมไม่แน่ใจเพราะทองคำเป็นสินทรัพย์พิเศษเคยเป็นเงินตราอันดับ1ของโลกมาก่อน สุดท้ายทองก็ลงแบบหลอกให้คนขายออกและทำให้บางคนไม่กล้าซื้อ หลังจากนั้นทองก็ทะยานขึ้นอย่างแรงมาถึงวันนี้

ส่วนตัวมองว่าราคาลงแรงสิ่งที่ควรหาซื้อเก็บเพื่อรักษาสินทรัพย์ของเราคือ ทองคำและโลหะเงินครับ

3)ระบบเงินกระดาษมีปัญหามากมาย พิมพ์กันมามากมายโดนมีสินทรัพย์จริงหนุนหลังน้อยมาก คนเริ่มไม่ค่อยเชื่อถือเงินกระดาษแล้ว มีอะไรให้ถือเพื่อความปลอดภัยบ้าง ประวัติศาตร์อันยาวนานของโลกใบนี้ ทองคำและแร่เงินคือเงินสกุลหลักที่ใช้กันมาอย่างยาวนาน เงินกระดาษมีการใช้มาไมนาน อย่างประเทศไทยก็เริ่มมีการเตรียมใช้ธนบัตรครั้งแรกสมัยรัชกาลที่5 แต่ก็มีการชะลอออกไปเนื่องจากต้องนำเหรียญเงินเหรียญทองคำไปจ่ายฝรั่งเศสเนื่องจากเขารุกรานเราจะเอาเราเป็นเมืองขึ้น ท้องพระคลังเหลือเงินและทองคำน้อยมากที่จะมาหนุนหลังเงินกระดาษ เลยชะลอการใช้ออกไป

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณครับ

จีนน่าจะขายทองออกให้ราคาหลุด 1600 แล้วเข้าซื้อกลับในจำนวนเงินเท่ากันทำให้ได้ปริมาณทองเพิ่มมากขึ้นนะ