ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณกัมพลคะ ทิศทาง commodity ในอดีตจะเป็นในทิศทางเดียวกับดาวโจนส์ตลอดรึเปล่าคะ เพราะเทรนด์ของดาวโจนส์น่าจะลงอีกเยอะและนาน ประกอบกับกราฟเทคนิคทองคำเป็น DOUBLE TOP และ HEAD AND SHOULDER ซึ่งถือว่าเป็นสัญญาณเตือนภัยว่ามันจะลงได้อีกเยอะ ถ้าอย่างนั้นการลงทุนซื้อทองคำหรือ GF น่าจะมีความเสี่ยงสูงกับการขาดทุน เริ่มไม่ค่อยมั่นใจกับทิศทางของทองคำแล้วค่ะตอนนี้ว่าจะโดนหลอกขึ้นมาให้ทุบลงลึกกว่าเดิมรึเปล่า ขอความเห็นหน่อยนาคะ ถ้าเสี่ยงเยอะมากจะได้หยุดลงทุนทองคำไปก่อนค่ะ ขอบคุณนะคะ

ลองอ่านที่คุณกัมพลเขียนไว้ใหม่

มีความรู้สึกว่า เวลาตัดสินชะตาทองคำ ใกล้เข้ามาทุกที หลังจาก sideway แบบแรงๆระดับเฉียด 100 เหรียญมาแล้ว 2 รอบ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า มันจะเอาอีกสักรอบหรือเปล่า และก็ไม่รู้เหมือนกันว่า สุดท้ายแล้ว มันจะแทงออกทางไหน ขึ้น หรือ ลง โดยกรอบของเราคือ 1600-1680 เหรียญ และเช้านี้ แม้จะยังไม่ดีดแรงๆขึ้นไปทดสอบ 1680 เหรียญ อย่างที่ผมหวังไว้ แต่เราก็มาอยู่ในมุมมองบวกเล็กๆ คือระดับ 1650 เหรียญ ซึ่งทำให้สัญญาณรายวัน บีบขึ้นมาเตรียมตัดขึ้นให้สัญญาณ หากปิดบวกอีกวัน ก็เป็นสัญญาณกลับตัวได้ทันที

แนวโน้มทั่วไป ดูจะคงเดิมนะครับ แต่คงขยับความสำคัญของแต่ละแนวนิดหน่อย ตามราคาที่เกิดขึ้นเมื่อวาน

- เมื่อวาน แนวรับ ไม่ควรหลุด อยู่แถว 1627 วันนี้ แนวรับไม่ควรหลุด ก็ต้องขยับขึ้นครับ เป็น 1637 แนวเข้าเมื่อวาน

- ส่วนแนวต้าน หลังจากสู้กันอยู่ในโซน 1630-1650 และดีดมาแล้ว ด่านสำคัญต่อไป น่าจะเป็น 1680 เหรียญนั่นแหละ โดยมีด่านรองเป็นด่านใกล้ๆ 1660 เหรียญ ที่ผมว่า ไม่น่าผ่านยากหรอก

ส่วนตัว เมื่อวานเชียร์ขึ้นทดสอบ 1680 เหรียญ ดูจะลุ้นไม่ขึ้น แต่ผมว่า วันนี้ น่าจะได้ลุ้นแล้วนะ ถ้าผ่านได้เมื่อไหร่ละก็ แจ่มเลย cd08785a.gif

สรุป แนวรับ 1646* 1637 (stoploss) แนวต้าน 1660 1680* 1701 1729

กราฟรายวันมันบวกแล้วนะคะ รอซื้อกลับอยู่ จะได้หรือเปล่า ยังสงสัยอยู่ เลยค่ะ เพราะไม่วิ่งตามราคา แต่คิดว่าก่อนขึ้นมันต้องลงมาทดสอบแนวรับบ้าง เราต้องมีระบบระเบียบของตัวเองเอาไว้เป็นหลักนะคะ

ถูกแก้ไข โดย nahathai

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ลองคลิ๊กลิ้งตรงนี้ดูก่อนนะครับ เป็นกราฟส่วนหนึ่งช่วยในการตัดสินใจ เป็นความส่วนตัวนะครับ..............

http://image.free.in.th/code.php?id=d54b41a2b38f650cee1d7004db99977f

นี้เป็นกราฟระยะรายวันที่แสดงจาก MT4 เพื่อใช้ในการฝึกฝนตนเองให้เก่งขึ้น..อิอิ.. มันเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ......อยากให้พี่เก็บไปพิจารณาเป็นส่วนหนึ่งก่อนการลงทุนทุกครั้งครับ

กราฟเป็นกราฟที่เป็นความเห็นส่วนตัว เพื่อช่วยประกอบในการพิจารณา เวลา 12:30น. วันที่ 07/10/2011

ถูกแก้ไข โดย aunson

คุณ NAHATHAI คะ เราเองก็ลุ้นให้ทองขึ้นเหมือนกันค่ะ แต่เนื่องจากนักวิเคราะห์หลายคนออกมาให้เหตุผลประกอบกราฟเทคนิคว่าทองคำจะลงได้อีกเยอะ ประกอบกับแนวโน้มตลาดหุ้นทั่วโลกจะตกลงอีกนานเป็นปีจึงสงสัยว่าทิศทางทองคำจะเป็นในทิศทางเดียวกันกับตลาดหุ้นเหมือนในอดีตที่ผ่านมาด้วยหรือไม่ การลงทุนมีความเสี่ยงจึงต้องศึกษาข้อมูลจากนักวิเคราะห์ท่านอื่นประกอบด้วยแล้วจึงใช้วิจารณญาณของตัวเองในการตัดสินอีกทีนะคะ

เชื่อเฮียกัมพล วันนี้ลูกทองต้องวิ่งถึ่ง 1680 หรือ ไปถึง 1720 เหรียญ

แล้ววันดีๆที่เราจะฝันถึง 2000-2200 เหรียญในปลายปีจะกลับมา

ปล.จะได้ลงจากดอยสัก 20 บาทก่อน :P ฮ่าฮ่า

เฮียคะ วันนี้เราจะรอดกันหรือเปล่าคะ รู้สึกว่าทองไม่มีแรงเลย เฮียออกมาให้กำลังใจหน่อยนะคะ

อยากลงดอยเต็มที่แล้วอ่า

รอคอยการกลับมาของ 2000+

อยากลงดอยเต็มที่แล้วอ่า

รอคอยการกลับมาของ 2000+

ปลายปี คงได้เห็นแค่ 1900 มั้ง ลงดอยได้โดยไม่เจ็บตัว ก็รีบลงซะ

2000 คงต้องปีหน้า ตอนไหนไม่รู้ อาจต้องรอนานหน่อยนะ

(ฟังกูรู มาเล่าต่อ)

!031 !031

ความคิดตรงกันเลยครับ คิดว่าพรุ่งนี้ราคาคงขึ้นเล็กน้อย แต่ถ้าผ่าน 1680 ได้โบนัสเลย

แม็คดี..ดีจริงๆนะ

รอลุ้นพรุ่งนี้อย่างเดียว จะตื่นเช้า ๆ เลยภาวนาเพี้ยงสาธุสาธุ

ถูกแก้ไข โดย pukky

ขออนุญาตฝากให้เผยแพร่ ลองหาดูจาก google ด้วยคำว่า diy เรือ (จากขยะ) น่าจะมีประโยชน์จากสิ่งของรอบตัว

วิธีทำเสื้อชูชีพจากขวดพลาสติก

เสื้อชูชีพทำเองได้ เสื้อชูชีพไทยสแครป เสื้อชูชีพจากขวดพลาสติก

กระทู้นี้มีสาระบ้างนะครับ เหมาะกับสถานะการณ์บ้านเมืองของเราช่วงนี้มากครับ คือสถานะการณ์น้ำท่วมแทบทุกภาคของประเทศไทย เราจะมัวแต่รอความช่วยเหลือจากรัฐบาล เรือดำน้ำ หรือรัฐบาลหญ้าแพรกไม่ได้ครับ ลองทำเสื้อชูชีพใส่เองเลย รับลองไม่จมน้ำตายแน่ครับ

คลิปสอนทำเสื้อชูชีพจากขวดน้ำพลาสติก

เสื้อชูชีพ ต้นแบบช่วยเหลือนํ้าท่วม (ThaiScrap)

1.เพื่อช่วยเหลือและลดความเสี่ยงในการเดินทางทางนํ้า เช่นหน่วยกู้ภัย เด็ก และชาวบ้าน 2.เพื่อพึ่งพาตนเอง เพราะสามารถทำใช้เองได้ภายครอบครัว 3.ไม่มีค่าใช้จ่ายเพราะจัดหาวัสดุได้เองแบบง่ายๆ -มีเสื้อ2ตัวขนาดเท่ากันที่เราไม่ใช้แล้ว -ขวดนํ้าดื่ม 8 ขวดจึงปลอดภัย -มีจักรเย็บผ้าหรือใช้เข้มกับด้าย ก็สามารถทำเองได้แล้ว จุดสำคัญคือปิดขวดนํ้าให้สนิทและใช้ขวดนํ้าขวดใส(ขวดPET)

ออกแบบโดย ประเสริฐ มหคุณวรรณ 081-8-596-596

ขั้นตอนการทำเสื้อชูชีพด้วยขวดพลาสติก

ขอบคุณที่มา http://www.oknation.net/blog/nidnhoi/2011/10/04/entry-1