ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณกัมพลและกูรูทุกท่านที่สละเวลามาวิเคราะห์กราฟเพื่อให้แนวทางการเทรดทองกับเพื่อนๆสมาชิก

ส่วนเรื่องการตัดสินใจลงทุนหรือเทรดแต่ละครั้งก็ต้องเป็นวิจารณญานของแต่ละคนอยู่แล้ว

เป็นกำลังใจให้คุณกัมพลและนักวิเคราะห์ทุกคนค่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอขอบคุณเฮียด้วยครับ

ผมมือใหม่อยากเล่นทอง ความรู้ในการเล่นก็ไม่มี ก็ได้แนวคิดจากนักวิเคราะห์ทั้งหลายและข่าวสารจากผู้ใจดีที่สละเวลามาโพสให้พวกเราได้พิจาราณาในการลงทุน

อาจจะได้บ้าง เสียบ้าง มันก็เป็นธรรมดา

ยังคิดถึงสมัยก่อน อยากเล่นทองก็กำเงินเดินเข้าร้านทอง ซื้อแล้วก็กลับไปเก็บเซฟที่บ้านนั่งรอราคาขึ้นอย่างไร้จุดหมาย

เดี๋ยวนี้ได้อ่านวิเคราห์อ่านข่าวลุ้นข่าว พอจะมีเป้าหมายในการเล่น ทีนี้ก็อยู่ที่ตัวเราแล้วว่าจะทำอย่างไรไห้ได้กำไร

ปีใหม่ไทยมีความสุขกันทุกคนนะครับ :01 :01 :01

ขอบคณเฮีย ตามอ่านตลอด สุขสันต์วันสงกรานต์ทุกคนครับ

ไหน เฮียบอกว่า เลยเส้นสีม่วง (โม้ว่าทำนายไว้สองสัปดาห์ก่อน) ทองจะกลับตัวเป็นเทรนขาขึ้น

ใครตามกระทู้นี้ อ่านแล้วอย่าเชื่อมากครับ ผมเห็นเดามั่วมาหลายรอบละ ตามอ่านเฉย ๆ มาตลอด

ไอ้ที่เดาไว้ผิด ๆ แกก็ลบออก พอเดาถูกก็เขียนมาอ้าง เฮ๊อละเหี่ยใจครับ

แต่ก็ขอบคุณสำหรับการเสียเวลาเดาแล้วมาบอกนะครับ

ขอบคุณ คุณ pinaima ครับ ที่ช่วยเตือนสมาชิกแทนผม ว่าอย่าเชื่อมาก เพราะเป็นสิ่งที่ผมกลัวมากเช่นกัน หากสมาชิกท่านอื่น จะหลงเชื่อ โดยไม่พิจารณา เพราะผมก็เดาจริงๆ ลบจริงๆ แต่ผมไม่ได้มั่วนา ผมก็อ่านตามกราฟ เดาจากกราฟ ผิดก็ต้องลบ หาใหม่ อาศัยประสบการณ์ หรือที่เรียกว่า โดนมาก่อน ว่างั้นก็ได้ และผมเอง ก็ไม่เคยเชื่อกราฟแบบสนิทใจเช่นกันครับ

และขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับกำลังใจ หลายท่าน กลัวผมจะเสียกำลังใจ แต่คนเก่าคนแก่แถวนี้ คงจะรู้ว่า ผมเป็นหนึ่งในพวกที่เหลือจากยุคแรกๆ คือคนอื่นโดนจนเลิกไปกันหมด แต่ผมยังหน้าด้านหน้าทน ทำมาเรื่อยๆ มันก็ค่อยๆได้ความรู้จากการพยายามแชร์ความรู้ไปให้คนอื่นนี่แหละครับ

สมาชิกใหม่ๆ อาจจะไม่ทราบ ก็เล่าให้ฟังสักนิด ผมเอง ก็ไม่ได้เก่งมาจากไหน เป็นเจ้าของร้านทอง ที่อยากจะรู้เทคนิค เอาไว้ทำมาหากิน หาแหล่งข้อมูลราคาทองคำตรงๆในไทยไม่ค่อยมีในสมัยนั้น สุดท้าย ก็ต้องทำเอง ช่วยๆกันในกลุ่มเจ้าของร้านทองที่รู้จักกัน จนทำให้เกิดสังคมเล็กๆนี้ขึ้น ประสบการณ์ที่้เรียนรู้มาเกือบ 10 ปี สรุป ที่พอจะนึกออก สำคัญๆว่า

- เทคนิค เป็นแค่เครื่องมือเอาอดีตมาวิเคราะห์ทำนายราคาที่อาจจะเกิดในอนาคต แต่ที่สำคัญ เราไม่ได้ดูฝ่ายเดียว ยังมีขาใหญ่ เจ้ามือคุมตลาด เขาก็ดูเหมือนกัน แถมทำกราฟมาหลอกพวกเราได้ด้วย

- ดูมาหลายปี กูรู ไม่มีคนไหนไม่เคยผิด ผิดทุกคน จะมากจะน้อย ก็ผิด

- ประสบการณ์ จำเป็นมาก หากอยากจะอยู่รอดในตลาด ข้อมูลเดียวกัน ตัดสินใจไม่เหมือนกัน โดนมาก โดนน้อย กำไรมาก กำไรน้อย ประสบการณ์จะพาให้เรา เข้าออก ถูกจังหวะมากขึ้น ดีขึ้นเรื่อยๆ

- ความโลภของเราเองนี่แหละ เมื่อถึงจุดนึง จะพาเราคืนกำไรที่เคยได้ ให้เจ้ามือไปหมด แถมดอกเบี้ยทบต้นอีกต่างหาก การควบคุมความโลภ จึงสำคัญไม่แพ้กัน

หมดแล้วมั๊ง ใครจะแชร์ประสบการณ์เพิ่มเติม ก็เชิญนะครับ ผมว่ามีอีก แต่ตอนนี้ นึกออกแค่นี้

ขอบคุณค่ะเฮีย ทำดีแล้วอย่าถือสาและหมดกำลังใจนะคะ

ขอบคุณค่ะเฮีย ยอดเยี่ยมเช่นเดิม ขอแชร์แบบอ่านเล่นๆแต่นี้คือประสบการณ์จริง เล่นจริงได้จริงและเจ็บจริง หากไม่สามารถควบคุมความโลภและความกลัวได้ ส่วนตัวนั้นคลุกคลีอยู่กับการเทรดเก็งกำไรตั้งแต่ปี 2547ราคาทองที่ 5,250/บาททองคำ (แม่ทองสุขยังไม่เกิดการเทรดออนไลน์ หมายเหตุที่อ้างอิงเพราะแม่ทองเปิดเทรดทางออนไลน์เจ้าแรกเมื่อปี 2550 และเราเป็นลูกค้ารุ่นแรกๆ) ตอนนั้นเจ้าใหญ่คือเกรทเทสต์=Gcap ในปัจจุบัน

ตามที่เฮียบอกแต่ต้น สมัยนั้น เมืองไทยยังไม่มีกราฟหรือข้อมูล หากต้องการ ต้องซื้อข้อมูลผ่านรอยเตอร์ซึ่งแพงมาก กูรูมีไม่กี่คน ไม่มีการวิเคราะห์ใดๆทั้งสิ้น เพราะไม่สามารถเก็งกำไรได้ บางอาทิตย์ราคาเปลี่ยนแค่ 50-100 บาท บางทีราคาแทบไม่กระดิก จนเวลาผ่านไป ทองเริ่มเป็นที่สนใจของคนทั่วไป คนไทยและทั่วโลกเริ่มเข้าสู่ยุคตื่นทอง ทองวิ่งขึ้นพรวดๆ ซื้อเวลาไหนก็กำไร (ณ . เวลานั้นอาจารย์ของเราคือ อ.กัส เริ่มพูดคุยว่า ทองอยู่ในช่วงW3 extention โดยอ้างเอกสารของ อ.Denapoli ที่มายรรยายที่สิงคโปร์ ) แล้วเวปต้นๆที่วิเคราะห์ทองก็มีเวปไทยโกล์ดแห่งนี้ โดยคุณกัมพล นั่นคือการจุดประกายให้เริ่มศึกษากราฟ อาศัยจากการอธิบายกราฟเฮีย และค้นคว้า จนรู้จริงมุ่งไปสู่การเล่นจริง จนปัจจุบัน สามารถเปิดร้านทองเล็กๆด้วยน้ำพักน้ำแรงในการเก็งกำไร เคยเจ๊งมั๊ย จากการเล่น เคย ถ้าบอกว่าเล่นได้ตลอด แสดงว่าโกหกคำโต เพราะ การเก็งกำไรคือการพนันดีๆนี่เอง แต่เป็นการพนันโดยมีอาวุธที่พร้อมจะต่อสู้กับเจ้าตลาด ที่สำคัญ ภาวะจิตใจท่านสามารถควบคุมเกมส์ที่กำลังเล่นได้หรือไม่ ต้องมีลูกล่อลูกชน สิ่งเหล่านี้ประสบการณ์เท่านั้นเป็นตัวกำหนด

มั่นใจอย่างหนึ่ง ไม่มีใครเดาถูก100% แค่เดาได้ถูกมากกว่า50% ก็เจ๋งสุดๆแล้วจ้า

กฏเหล็กของการเทรดทอง

ต้องมีสติใช้ควบคุมตลาด มากกว่าใช้อารมณ์ ห้ามเล่นเกินตัว ห้ามโลภ อย่าสวนเทรนด์ อย่าเอาชนะตลาดด้วยอารมร์ว่าตรูต้องเอาคืน

มีแค่นี้ที่อยากจะให้อ่านเล่นๆ บาย

ถูกแก้ไข โดย seriwan rt

จริงๆคิดไว้แล้วว่าเรื่องแค่นี้ ไม่มีทางทำอะไรเฮียกัมของพวกเราได้แน่ เพราะเฮียทั้งใจกว้าง และใจดีขนาดนี้ :uu

แต่อยากจะมาสารภาพอีกคนว่าโดนเจ้ามือเอาคืนไปหมดเหมือนกัน ส่วนตัวเชื่อว่านอกจากความรู้ทุกๆด้าน ไม่ว่าจะข่าว จะเทคนิค หรืออะไรก็แล้วแต่ สุดท้ายถ้าดวงไม่มีทางจะรวยด้วยวิธีสบายๆแบบนี้ ก็ต้องโดนเอาคืน เพราะตอนเล่นได้เน้นหลักกำไรอย่างพอเพียง สะสมกำไรได้เป็นกอบเป็นกำ โดยใช้เวลาเป็นปี ไม่โลภ แต่ตอนทองร่วง มันมาร่วงทุกครั้งที่เราติดธุระสำคัญที่ทำให้ไม่สามารถมาดูมาปิดทันทุกที ภายใน 2-3 เดือน กำไรที่เก็บมาเป็นปีๆ โดนเอาคืนไปหมด แล้วยังมาต่อด้วยน้ำท่วมใหญ่ปี 2554 ต้องอพยพหนีน้ำ ไม่มีเน็ตอะไรใช้ไปหลายเดือน ต้องหยุดเล่นทอง แถมติดดอยอีกชุดใหญ่ ทำให้เลิกเล่นทองไปเป็นปีๆ เพิ่งจะเริ่มกลับมาเล่นใหม่ ทุกวันนี้ปรับเปลี่ยนวิธีจากเดิมให้เหมาะกับตัวเราเอง เล่นน้อย กำไรพอค่าขนมลูกๆ รู้ตัวว่าช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลา และมักตัดสินใจผิดหรือขาดทุนระดับนึงก็จะหยุดเล่น จนกว่าจะมั่นใจว่ามีโอกาสกำไร ก็จะมาเล่นใหม่ :32 :32

ส่วนตัวเชื่อว่า การเล่นเทรดเอากำไร ไม่ว่าจะเป็นทองหรืออะไรก็ตามมันไม่ง่ายเลยที่จะสู้กับเจ้ามือใหญ่ ยังไงเราก็เป็นแมงเม่าตัวนึงอยู่ดี ไม่งั้นคงมีแต่คนรวยด้วยการเทรดเต็มไปหมดแล้ว เพราะความรู้สมัยนี้หาได้ไม่ยาก เทคนิคก็มีคนสอนเยอะขึ้น แต่คนที่จะรวยจากวิธีนี้จริงๆจะมีซักกี่คน

ก็ขอเป็นการแชร์ความคิดและประสบการณ์ เผื่อไว้สำหรับคนใหม่ที่เข้ามาอ่าน และยังจำได้เสมอว่ากูรูทุกท่านในเวปนี้จะเน้นเสมอว่า อย่าเชื่อสิ่งที่พวกท่านวิเคราะห์ เพราะอาจผิดได้เสมอ

ขอบคุณเฮียกัมค่ะ ได้ฝึกปรือ สั่งสมความรู้ จากเว็ปนี้ล่ะค่ะ ข่าวสาร ข้อมูล วิเคราะห์ทุกค่ายทุกกูรู ครบถ้วนแล้ว อาวุธพร้อม แต่เราจะรบชนะรึป่าว นั่นอีกเรื่อง

ผมไม่ได้โพสให้กำลังใจ เพราะรู้ว่าเฮียไม่สะเทือนแน่ :D

ที่จริงอ่านสิ่งที่โพสก็จะคาดเดาลักษณะของผู้โพสได้บ้างเหมือนเราดูกราฟนั่นแหละ แต่ผิดถูกค่อยว่ากัน :D

พลิก แพลง เปลี่ยนแปลง นำข้อมูลที่ได้จากการวิเคราะห์ ของคุณปู่ กำพล บวกกับของ กูรูท่านอื่นๆในเวปนี้ ตลอดหลายปีมานี้ อยู่รอดปลอดภัยมาตลอด :uu :uu :uu ติดตาม อ่านอยู่ตลอด เป็นกำลังใจให้คุณปู่ กำพล กร๊าบบบบบบบบบบ

เป็นกำลังใจให้เฮียด้วยคนค่ะ พวกเสียงนกเสียงกามันมากมายบั่นทอนกำลังใจให้นักวิเคราะห์ จนเหลือแค่เฮีย จริง ๆ ค่ะ ขอให้เฮียอยู่คู่กับไทยโกลด์ต่อไปค่ะ สู้ ๆ

ผมขอให้..เฮียกัมพล และครอบครัว มีแด่..ความสุข ความเจริญในหน้าที่การงานนะครับ

และผมขอขอบคุณ สำหรับการวิเคราะห์ของเฮียด้วยครับ / ขอบคุณมากๆเลยนะครับ.

( สำหรับเรื่องที่มีคนเข้ามาต่อว่า ..ก็ผ่านๆไปเถอะเน๊อะ .. คริ คริ . )

:bye ก่อนนะครับ..เฮียกัมพล.

สงกรานต์ คงหยุดกัน แต่ขอเขียนทิ้งไว้สักหน่อย

ราคาทองคำ ลงมาปิด GAP เป็นที่เรียบร้อย โดยทำราคาต่ำสุดไว้แถว 1192 เหรียญ ก่อนจะดีดกลับขึ้นมาใกล้ๆ 1200 เหรียญ บริเวณโซนแนวสะสมกำลังของเรา

แนวต้าน น่าจะยังคงเป็นที่เดิม โดยมีแนวแถว 1203 เหรียญ แนวรับเดิม เป็นด่านแนวต้านใหม่ หลังจากหลุดลงมา แต่ส่วนตัวคิดว่า แนวนี้ คงไม่แข็งเท่าไหร่ น่าจะถูกแกว่งข้ามไปข้ามมามากกว่า

แนวรับ แถว 1190 เหรียญ ยังน่าจะเป็นแนวรับที่เชื่อถือได้ จากสัญญาณ ที่ลงต่ำแล้ว ลงมา น่าจะมีแรงซื้อดันกลับขึ้นไปยืนเหนือ 1200 เหรียญได้

ส่วนตัว ดูยืนเหนือ 1203 เหรียญได้อีกเป็นเกณฑ์ ถ้ามา เล็งสูงแถว 1240 เหรียญต่อไป

สำหรับใครที่มือใหม่ ย้ำว่า กราฟบอกแนวรับ แนวต้าน บอกกำลังและแนวโน้มของทิศทางตลาดได้ แต่ไม่ได้บอกว่า มันจะเกิดขึ้นจริงๆตามที่กราฟมันบอกนะครับ การลงทุน มีความเสี่ยง ไม่ต่างจากการพนัน การมีข้อมูลประกอบก่อนการลงทุน ก็แค่ช่วยลดความเสี่ยงได้บ้าง แต่ไม่ใช่ไม่เสี่ยงนะครับ เสี่ยงอยู่ดี

สรุป แนวรับ 1190*1181 1172 แนวต้าน 1203 1219* 1225

ขอบคุณคะ เฮียกัม

สวัสดีปีใหม่ไทย สุขสันต์วันสงกรานต์คะ ^__^