ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอถามหน่อยครับว่า ทำไมราคาspot ที่เป็นบาท ราคาอ้างอิงทำไมไม่เท่ากันครับ ตัวอย่าง

web thaigold 1657.20 30.92 24246

web ranthong 1657.20 30.77 24119

ซึ่งต่างกันมาก ผมเข้าใจว่าค่าเงิน แจ่ค่าเงินก็ต่างกันนิดเดียว ช่วยอธิบายด้วยครับ

อีกเรื่องที่อยากรู้มากๆครับ คือร้านทองที่ขายก้อนเวลาเขาขายเขาเอากำไรจากตรงไหนครับถ้าเขาขายตามราคาสมาคม เพราะทองก้อนไม่มีค่ากำเหน็ด ขอบคุณครับขอเฮีย Kumponys ที่กรุณาให้ความรู้ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ คุณอา Kumponys แอบอ่านบทวิเคราะห์นี้มานานแล้วเพิ่งลงทะเบียนสำเร็จก็วันนี้...จึงมาขอทักทายก่อนค่ะ ( ตอนนี้อยู่บนดอย...ไม่รู้ว่าวันจันทร์ ตลาดเปิดดอยจะสูงขึ้นไหมค่ะ ?) ควรจะช้อนเก็บเพิ่มเพื่อถัวกำไรขาดทุน หรือว่าปล่อยไปดูก่อนค่ะ ? ช่วงนี้นั่งดูแม่ขนิ้งเพลินเชียว เฮ้อ!!

ไม่อยากอยู่ดอยต้องทำอย่างไรดีครับ มือใหม่

ไม่อยากอยู่ดอยต้องทำอย่างไรดีครับ มือใหม่

คิดว่าคงต้องมีการเข้าค่ายชมน้ำแข็งยอดหญ้ากันก่อนครับ ....ฮา :lol:

ติดดอยก็ดีน้ำท่วมไม่ถึง (T ^ T) ช้ำใจเหลือเกิน

เข้ามาหาความรู้นานแล้วครับแต่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกครับ.ขขอบคุณครับเฮียกำกำพลพ

น้องใหม่ค่ะ แต่มาเพิ่งหัดเก็บทองแท่งตอนแก่แล้ว มาแอบอ่านนานแล้วขอขอบคุณในคำแนะนำดีๆค่ะเฮียกัม ติดดอยที่ 26,250 ช่วยด้วยค่ะ อยากลงเต็มทีแล้วค่ะ

อย่่าลืมว่า ดอลล่าร์แข็ง ไม่ใช่สิ่งที่อเมริกาปรารถนาหรอก

ขออนุญาตถามเพื่อเป็นความรู้ได้ไหมครับว่าในมุมมองเฮียกัมพล ทำไมมะกันถึงไม่ปรารถนาให้ดอลล่าร์แข็งอ่ะคับ

ช่วงนี้อเมริกาน่าจะอยากทำให้ดอลล์แข็ง เห็นได้ชัดว่าเงินดอลล่าห์แทบจะมีอิทธิพลต่อเศรษฐกิจโลกทุกอย่าง

ช่วงไหนเงินแข็งแล้วได้เปรียบ อีก็จะทำให้แข็ง ช่วงไหนแข็งเสียเปรียบ อีก็จะทำให้อ่อน เรียกได้ว่าเป็นเครื่องมือกำหนดความได้เปรียบทางเศรษฐกิจเลย

เห็นชัดๆ เดือนก่อน จะเจ๊งแล้วๆ ดอลล่าห์ตกฮวบ ชาวบ้านชาวช่องทิ้งดอลล่าห์ซื้อทองหนีตาย อยู่ดีๆ มันปั๊มดอล์แข็งเป๊ก กลายเป็นมันกลับมารวย คนถือทองจนเลย

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ เชื่อว่าเราก็จะเก็บเงินดอลล่าห์ไว้ แต่อีก็จะปล่อยให้มันอ่อนค่าไปเรื่อยๆ อยู่ดี

สรุปแล้ว อเมริกาโกงจริงๆ

ขอบคุณครับเฮียกัมพล และขอเป็นกำลังให้ทุก ๆ คนรวมทั้งตัวผมเองด้วย อิ อิ อิ

อย่่าลืมว่า ดอลล่าร์แข็ง ไม่ใช่สิ่งที่อเมริกาปรารถนาหรอก

ไม่ใช่ว่าเมื่อ usd แข็งแล้วทำให้สหรัฐซื้อของได้ถูก เวลาเขาจ่ายหนี้ก็จ่ายน้อยลงหรอกเหรอครับ??

เพราะอเมริกาแทบไม่เหลืออะไรจะส่งออกขายต่างประเทศได้แล้ว

ปัญหาหลักของอเมริกาคือการขาดดุลการค้าและปริมาณนี้จำนวนมหาศาล

1) ยิ่งดอลลาร์แข็งยิ่งซ้ำเติมให้การส่งออกแย่ลง ดอลลาร์แข็งสินค้าที่ผลิตในอเมริกายิ่งแพงมาก ทำให้ต่างประเทศสั่งสินค้าอเมริกาน้อยลง

2) อเมริกาเขาสร้างหนี้ในสกุลดอลลาร์ครับ ดังนั้นเขาไม่ได้ประโยชน์จากค่าเงินแข็งในการใช้หนี้

แต่ถ้าค่าเงินอ่อนเขาจะได้ประโยชน์ครับ คือถ้าเขาโอนเงินกลับจากการลงทุนในประเทศต่างๆ หรือขายสินทรัพย์บางอย่างในต่างประเทศ

ราคาสินทรัพย์ในต่างประเทศราคาซื้อขายก็ต้องใกล้เคียงราคากลางประเทศนั้น พอโอนกลับถ้าดอลลาร์อ่อนจะได้ดอลลาร์มากขึ้น

---- รัฐบาลประเทศต่างๆ มีวิธีเก็บภาษีจากประชาชนได้ 2 แบบ (เท่าที่ผมรู้แบบรู้ไม่มาก)

1) ขึ้นภาษีตรงๆ เลย เช่น ขึ้นภาษีแวทเป็น 10% หรือเพิ่มภาษีที่เก็บจากธุรกิจห้างร้าน

2) ขึ้นภาษีทางอ้อม เช่น จงใจทำให้ค่าเงินเฟ้อ เมื่อเงินเฟ้อราคาของต่างๆ จะแพงขึ้น คนทั้งประเทศซื้อของเท่าเดิมในวงเงินที่เพิ่มขึ้น วงเงินในการทำธุรกรรมต่างๆ เพิ่มขึ้น เก็บภาษีได้เพิ่มขึ้นแม้ไม่ได้เพิ่มฐานภาษี

รัฐบาลประเทศ A ออกพันธบัตรมาขายประชาชน เหลืออีก 1-2 ปีก็จะต้องซื้อคืนพันธบัตรแล้ว แต่รัฐบาลถังแตกทำไงดี จะขึ้นภาษีก็ไม่ได้ สุดท้ายทำให้เกิดเงินเฟ้อเลย

นึกสภาพว่าถ้าตอนนี้เรามีหนี้ 10 ล้านบาท เราคงไม่มีปัญญาจ่ายหนี้ แค่จ่ายดอกก็แย่แล้ว แต่ถ้าเงินเฟ้อแรงมาก หนี้ 10 ล้านบาทอาจจะเล็กลงมาก

หนี้สิน 1 ล้านบาทเมื่อ 20 ปีก่อนอาจมาก แต่ผลของเงินเฟ้อที่ไม่แรงมาก วันนี้หนี้ 1 ล้านบาทเบาลงเยอะ

แต่ถ้าเจอเงินเฟ้อ แรงหนี้ 1 ล้านอาจเล็กมาก

ขอบคุณมากครับ :)

ดอย ดอย ดอย ด่อย ด๊อย ดอย ด่อย ดอย ดอย ดอย ดอย ด่อย ดอย ด๋อย

มีแต่ดอยค่ะ !dd

คงจะลืม ๆ กันไปแล้ว ค้นมาให้ฟังกันใหม่ ปลอบใจคนติดดอย 5 5 5

อ้อ FireFox อาจ ฟังไม่ได้ ลองใช้ IE ฟังนะ

http://www.doohoon.com/songs/song1.htm

ยอดดอยอยู่ไหน

โสมรัศมี

คำร้อง-ทำนอง-เรียบเรียง หมื่นรู้

ยอดดอยอยู่ไหนนะ เมื่อไรจะถึงนะ

ก็ไม่กล้าซื้อ กลัวจริงๆ จะเจอยอดดอย

ยอดดอยอยู่ไหนนะ ขึ้นมามากแล้วนะ

ตัดใจต้องซื้อตามจริงๆ ด้วยความมั่นใจ

ขึ้นไม่หยุดยั้ง จนเราต้องซื้อ แต่พอเราซื้อ มันก็ลงไป

ไหลลงอย่างนั้น ใครจะตัดไหว ปล่อยใจให้อยู่ยอดดอย

***อยู่ยอดดอย เหงาจัง เมื่อไรจะขึ้นมารับสักที

อยู่ยอดดอยหลายปี ไม่เคยจะมีใครมาหา

ยอดดอยอยู่สูงละ รูดลงอีกแล้วนะ

ตัดใจจะขายไปจริงๆ ไม่ทนแล้วเรา

ขยับจะขาย อีกใจคอยยั้ง ตัดใจอีกครั้ง ทั้งทั้งอาลัย

ไหลลงอย่างนั้น ใครจะตัดไหว ปล่อยใจให้อยู่ยอดดอย

***อยู่ยอดดอย เหงาจัง เมื่อไรจะขึ้นมารับสักที

อยู่ยอดดอยหลายปี ไม่เคยจะมีใครมาหา

อยู่ยอดดอยนานวัน มันคงจะไม่เสียหายอะไร

แต่ต้องทนแทบตาย เมื่อไรจะได้ลงมาหา พื้นดินที่กว้างใหญ่

ยอดดอยอยู่ไหนนะ ต้องจำให้ซึ้งละ

ว่าจะไม่ซื้อเลยจริงๆ ที่ตรงยอดดอย...

++++++

ถูกแก้ไข โดย NeoSeemadong

ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยค่ะ

อยากทราบว่ามี application ใน iphone ที่ตั้งให้ alert ราคาทองคำ ที่เราตั้งราคาไว้ได้บ้างคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ปกติอยู่หน้าจอตลอด แต่ชักเริ่มหน้ามืดตาลายป่วยจนต้องหาหมอแล้วค่ะ เลยอยากได้ app ที่ส่งเสียงเตือนเราได้ เมื่อราคาไปถึงที่เราสนใจจะซื้อหรือขาย น่ะค่ะ

ถูกแก้ไข โดย shalala

ขอบคุณ คุณ NeoSeemadong นะคะ มีเนื้อร้องด้วย จะได้มีไว้ฝึกร้องตอนเหงาๆบนดอย !ee !ee

ขอบคุณทุกความเห็น และ ข้อมูล เป็นแนวทางที่ต้องตัดสินใจ