ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เก็บข่าวมาฝาก เพื่อเป็นข้อมูล..แต่อ่านแล้วคงต้องใช้ดุลพินิจเอานะครับ

คาดราคาทองคำพุ่งขึ้นต่อเนื่อง นักลงทุนหนีความเสี่ยง ดอลลาร์-น้ำมัน-หุ้น

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 25 กันยายน 2554 21:07 น.

Share31

“เลขาฯสมาคมค้าทองคำ” ประเมินทิศทางราคาทองคำ ยังโอกาสปรับตัวเพิ่มขึ้น จากปัญหาเศรษฐกิจในสหรัฐฯที่ยังไม่ดี รวมถึงในยูโรโซน กดดันให้นักลงทุนหนีเงินสกุลดอลลาร์ น้ำมัน และ หุ้น หันมาลงทุนในทองคำเพิ่มเติม แม้ปัจจุบันมีการปรับฐานลงไปบ้างแล้ว

นายพิชญา พิสุทธิกุล เลขาธิการสมาคมค้าทองคำ เปิดเผยถึงแนวโน้มราคาทองคำ ว่า ปัญหาเศรษฐกิจในสหรัฐฯยังไม่มีท่าทางจะฟื้นในช่วง 2-3 ปีนี้แน่นอน เนื่องจากนโยบายในการแก้ไขปัญหาเศรษฐกิจของสหรัฐฯในช่วงระยะเวลาที่ผ่านมา ไม่สามารถลดตัวเลขคนว่างงานในประเทศลงได้

ขณะที่ปัญหาการบริโภคภายในประเทศก็ไม่กระเตื้องขึ้น ประกอบกับนักลงทุนไม่มีความเชื่อมั่นในสกุลเงินดอลลาร์ จึงได้เปลี่ยนจากการถือครองดอลลาร์, น้ำมัน และหุ้น มาที่ทองคำซึ่งเป็นสินทรัพย์ที่มีความมั่นคงและปลอดภัยสูง ดังนั้น ทำให้ทองคำจึงเป็นสินทรัพย์ที่มีความต้องการสูงทั้งจากธนาคารกลางของประเทศ ต่างๆ และนักลงทุน ส่งผลให้ราคาทองคำพุ่งสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง ถึงแม้ว่าจะมีการปรับฐานลงมาบ้างแต่ยังคงสามารถที่จะยืนได้เหนือระดับที่ 1,800 เหรียญ/ออนซ์ได้

นอกจากนี้ ยังต้องติดตามความวิตกกังวลถึงประเด็นหนี้สินรัฐบาลในประเทศกลุ่มยูโรโซนที่ ทั่วโลกกำลังจับตามองว่ารัฐบาลเยอรมันและฝรั่งเศส ซึ่งเป็นแกนสำคัญนั้น จะมีนโยบายใหม่ๆ ออกมาเพื่อยับยั้งปัญหาไม่ให้ลุกลามไปยังประเทศสมาชิกอื่นๆในแถบยูโรโซนได้ หรือไม่

ส่วนในอีกหลายๆ ประเทศของกลุ่ม เริ่มออกมาตราการเพื่อป้องกันปัญหาที่อาจส่งผลกระทบต่อประเทศของตน โดยกำหนดให้ธนาคารพาณิชย์ในประเทศต้องเพิ่มสัดส่วนการกันสำรองเผื่อหนี้สูญ รวมทั้งลดการก่อหนี้สาธารณะเพื่อไม่ให้เป็นภาระต่อการชำระหนี้คืนในอนาคต และเพื่อลดความเสี่ยงจากความผันผวนในเศรษฐกิจโลก

ปัจจัยเหล่านี้ มีผลทำให้นักลงทุนหันมาลงทุนในเอเชียเพิ่มมากขึ้น เพราะมีอัตราการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจที่สูง เช่น จีน, อินเดีย, เกาหลีใต้, ไทย, มาเลเซีย, อินโดนิเซีย, เวียดนาม เป็นต้น ซึ่งส่งผลให้แต่ละประเทศมีเงินไหลเข้าจำนวนมาก และไปซื้อทองคำเพิ่มมากขึ้นจนอุปสงค์ต่อทองคำมีมากกว่าปริมาณที่ผลิตได้ หมายถึงยิ่งทำให้ราคาทองคำให้สูงขึ้นอย่างมากในช่วงที่ผ่านมา

อย่างไรก็ตาม การที่แต่ละประเทศจะเปลี่ยนสัดส่วนจากสกุลเงินตราต่างประเทศมาเป็นทองคำนั้น ธนาคารกลางแต่ละชาติต้องคำนวณถึงสภาพคล่องด้วย เพราะถ้านำเงินที่มีอยู่มาซื้อทองคำจำนวนมาก เมื่อเกิดปัญหาการเงินภายในประเทศขึ้น สภาพคล่องที่จะเปลี่ยนทองคำมาเป็นเงินนั้น อาจมีความคล่องตัวน้อยกว่าการถือเงินสด ซึ่งอาจจะกระทบต่อปริมาณเงินหมุนเวียนในประเทศได้

=====================================================================================================================

แต่ที่แน่ๆ ปูเสื่อรอเฮียมาช่วยวิเคราะห์ ครับ !01

ถูกแก้ไข โดย Gold 2011

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้รถไฟเหาะแต่เช้าครับ กว่าจะครบวันคงเป็นลมกันหลายยก

ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยค่ะ

อยากทราบว่ามี application ใน iphone ที่ตั้งให้ alert ราคาทองคำ ที่เราตั้งราคาไว้ได้บ้างคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ปกติอยู่หน้าจอตลอด แต่ชักเริ่มหน้ามืดตาลายป่วยจนต้องหาหมอแล้วค่ะ เลยอยากได้ app ที่ส่งเสียงเตือนเราได้ เมื่อราคาไปถึงที่เราสนใจจะซื้อหรือขาย น่ะค่ะ

Trade Intercepter คับ ตั้งได้เป็น USD/oz. แบบ บาท/น้ำหนักบาท ถ้าทราบก็บอกด้วยนะคับ ^_^

ไม่อยากอยู่ดอยต้องทำอย่างไรดีครับ มือใหม่

ประเมินก่อนว่ามีโอกาสลงเยอะอีกรึเปล่า ถ้าใช่เปิด s อีกซีรี่ย์ เล่น spread อ่ะครับ ช่วย stop ขาดทุนไว้ตรงนี้(ผมเคยใช้ในบางสถานการณ์)

แต่ผมว่านะจุดนี้มีโอกาส rebound สูงนะ เพียงแต่จะมากหรือน้อยเท่านั้นเอง

รู้สึกว่า ฝรั่งจะให้ความสำคัญกับตลาด Futures เมืองไทยเป็นพิเศษ รอให้เราปิดก่อน แล้วค่อยทุบ ระวังยังไง ก็ไม่ทัน เปิดมารอบดึกเหลือแค่ 168x โดนบังคับเล่นต่อไปโดยปริยาย แล้วด่านถัดไป 1650 เหรียญ ก็มาให้เห็น เลยไม่รู้จะหนี หรือจะโกยเข้าพอร์ทต่อดี

CME หรือตลาด Futures นิวยอร์คเพิ่มมาจิ้นทองคำอีก 21% คงเป็นสาเหตุ ราคาจึงรูดผ่าน 1700 เหรียญง่ายดายขนาดนั้น ไม่ต้องลงแรงแก้เศรษฐกิจ ใช้วิธีกดราคาทองคำแทน ง่ายกว่า

- ตาม chart จะเห็นว่า หลุดจาก 1700 เหรียญมา ก็โล่งเลยนะครับ รูดถึงแนวรับถัดมาไม่ยากเย็นเลย ด่านต่อไป ก็แถว 1600 เหรียญ เลขกลมๆ กับแนวยอดคลื่น 1 1576.48 เหรียญ 2 แนวนี้ รับไม่อยู่ก็คงเจอกันต่ำกว่า 1500 เหรียญเลย

- แนวต้านวันนี้ คงไม่มีที่ไหน นอกจากแนวแถว 1700 เหรียญที่หลุดลงมา สังเกตว่า มีแนว trend ส้ม ตรงนั้น การที่ราคาลงมาเร็วเกินไป ก็มีความเป็นไปได้ ที่ราคาจะดีดกลับไปทดสอบ ถ้าใครจะออก อาจพิจารณาแถวนั้น

- แนว 1647.17 เป็นระดับ 61.8% เป็นแนวที่ควรเด้งได้ ใครจะเล่นคลื่นเด้งอาจพิจารณาเป็นจุด cutloss ถ้าหลุดลงอีก มีโอกาสเจอ 1600 เหรียญหรือต่ำกว่า

สรุป แนวรับ 1643 1600* 1586 แนวต้าน 1702* 1727 1750

ขอบคุณค่ะเฮีย :wub: :rolleyes:

ราคามา 1632 เหรียญแล้ว ถ้าหลุด 1628 อีก จะมีด่านย่อยอยู่ที่ 1619 1607 1600 เหรียญ นะครับ ดูแล้วมีแนวโน้มจะลงไปทดสอบถึงแถว 1620 เหรียญก่อนจะดีดได้อีกรอบนะครับ ถ้ายืนได้แล้วดีดแรง น่าขึ้นไปทดสอบแถว 166x เหรียญได้ ยังไงรอดูการเกิด divergence ในรายชม. เอานะครับ

เฮียมาแล้ว สวัสดีอีกรอบนะคะ ....ตอนนี้ หนูน้อย นอนหนาวอยู่บนดอยตื่นลืมตาไม่ค่อยขึ้นเลยค่ะ ไม่รู้จะ เดินลงดี หรือรอ เสบียงขึ้นมาส่งใกล้ๆ ดี แล้วค่อย S ไป เพราะโดนไปตอนเลขสวย 25,555 เลย

เฮียมาแล้ว สวัสดีอีกรอบนะคะ ....ตอนนี้ หนูน้อย นอนหนาวอยู่บนดอยตื่นลืมตาไม่ค่อยขึ้นเลยค่ะ ไม่รู้จะ เดินลงดี หรือรอ เสบียงขึ้นมาส่งใกล้ๆ ดี แล้วค่อย S ไป เพราะโดนไปตอนเลขสวย 25,555 เลย

ขอขอบใจหลายที่ให้ข้อมูลดีๆกับชาวสมาชิก