ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณกัมพล และสมาชิกไทยโกลด์ทุกท่าน ปีนี้ขอให้ทุกคน ร่ำรวยๆๆๆ เฮงๆๆๆๆ สุขภาพแข็งแรงนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีปีใหม่คะเฮียและเพื่อนๆๆทุกท่านขอให้มีวามสุขมากๆคะ :uu

สวัดดีปีใหม่ ขอให้เฮียสุขภาพแข็งแรง คิดสิ่งใดสำเร็จสมความปรารถนา เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไป

และขอขอบคุณในความมีนํ้าใจ วิเคราะห์ทองคำ ติดตามเฮียตลอด ขอบคุณจริงๆครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทองคำ ผ่านพ้นปีเก่า 2554 มาแบบสร้างสถิติ ปิดบวกติดต่อกันเป็นปีที่ 11 แล้ว แม้จะไม่สร้างความประทับใจเท่าไหร่ จากการที่มัน เอาแต่ปรับฐาน ในช่วงเวลาที่เราคาดว่า เป็นช่วงที่ดีที่สุดของมัน คือไตรมาสสุดท้าย เป็นเหตุให้หลายๆท่าน โดยเฉพาะท่านที่เล่นของจริง คงจะมีของติดไม้ติดมือกันอยู่แบบวางไม่ลง หุหุ

เริ่มปีใหม่ ก็ขอว่ากันด้วยทิศทางหลัก หรือภาพยาวๆกันก่อน ด้วยมุมมองปัจจัยพื้นฐาน ถึงสิ่งทำให้ทองคำลง ซึ่งคงหนีไม่พ้น ค่าเงินยูโร ที่อ่อนปวกเปียก จากเหตุที่ยูโร มีปัญหาในการแก้วิกฤต ที่ทำท่าว่า คงจะแก้ได้ยาก ดอลล่าร์ที่ดูเหมือนจะแย่น้อยกว่า ถูกทำให้ดูดี มีสกุล เป็นเหตุให้น้องทองของพวกเรา ดูจะไร้ค่าไปเลย

ดอลล่าร์ vs ทองคำ - ยูโร - ตลาดหุ้น

กลายเป็นว่า ทองคำ ถูกเหมารวมเข้าไปในกลุ่มปลาเน่าเรียบร้อย ทั้งตลาดหุ้นและเงินยูโร ทั้งที่ในอดีต เมื่อมีวิกฤตการเงินนอกสหรัฐอเมริกา เรามักจะได้เห็นราคาทองคำ พุ่งขึ้นไปพร้อมค่าเงินดอลล่าร์เสมอ แต่ครั้งนี้ มันต่างกันยังไง น่างงดีมัยครับ

จริงๆ ผมว่า มันก็แค่ขึ้นเร็วไปหน่อย ก็เลยโดนเท บวกกับมันโดนสกัดดาวรุ่ง จากการเพิ่มมาร์จิ้นในตลาดฟิวเจอร์อย่างต่อเนื่อง ทั้งเงิน และ ทองคำ

เพิ่มมาจิ้น ก็มากแล้ว ให้ยืมทองคำเอามาขายในตลาดก็ทำแล้ว ผมว่า ยังไงเสีย เรื่องพวกนี้ ไม่สามารถทำให้ทิศทางปัจจัยพื้นฐานของทองคำเปลี่ยนได้หรอกครับ อีกปัจจัยที่ทำให้แนวแถวนี้ แข็งน่าดู ถ้าใครพอจำได้ คือช่วงสิงหาที่ผ่านมา ธนาคารกลางบางแห่ง รวมถึงของไทย เข้าซื้อเก็บเป็นทุนสำรองที่ระดับราคาแถว 1500 เหรียญกว่าๆนี่แหละ น่าจะพอการันตีราคาฐานได้หรือเปล่า?

ว่าแล้ว ก็เข้าเรื่องเทคนิคกันต่อ เริ่มจาก chart ยาวๆกันก่อนเลย อยากให้เห็น ทั้ง Elliott wave และสัญญาณช่วงปรับฐานหนักที่เคยเกิด ผมตีกรอบให้ดูแค่ 2 case ที่เป็นไปได้ คือปรับฐานจบแล้ว กับมีลงต่อ

- ทั้งสองกรณี จะมีการเด้งของราคาจากแนวโบลิงเจอร์ขอบล่างเหมือนกัน ตรงนี้ ทำให้มีความเป็นไปได้ว่า เราก็อาจได้เห็นสิ่งที่เคยเกิด คือการดีดทดสอบแนวต้านหลัก คือโบลิงเจอร์กลาง หรือสูงกว่า

- และทั้งสองกรณี ก็บอกเราอีกอย่างครับว่า ราคายังกลับตัวเป็นขาขึ้นไม่ได้หรอก ยังอาจจะแถออกข้างไปอีกสักพัก หรือ ทำ low ใหม่ต่อไป

ดูภาพใกล้ขึ้น เพื่อให้เห็นแนวรับแนวต้านชัดหน่อย

- เราปิดสิ้นปี เหนือ trendline ใหญ่ขาขึ้นรอบนี้ ถือว่า เรายังไม่เสีย trend ขาขึ้น

- ถ้าราคาดีดได้จริง ด่านต่อไปที่มีโอกาสสกัดกระทิงน้อยของเรา น่าจะมี 2 จุด คือแถว 1629 เหรียญ บริเวณที่ ma กระจุกตัวกัน กับแถว 1695 เหรียญเหรียญ บริเวณแนว trend(แดง)+fibo 61.8%

- RSI Stoch และ MACD มี divergence ให้เห็น ก็มีแนวโน้มครับ ว่าน่าจะกลับลำได้ตามที่คาด

- ราคายังมีโอกาสลงต่อได้ถึงเป้าหมายล่างที่ 1510 เหรียญ ตาม chart รายย่อย ที่เคยนำเสนอไป แต่แค่หลุดแนว 1542 เหรียญอีก ก็ต้องพิจารณาหนีออกมาดูเหตุการณ์่ก่อนแล้ว หากใครเล่นสั้น

ส่วนตัว หากราคายังไม่หลุด 1540 เหรียญ คงตั้งเป้าหมายการขึ้นทดสอบไปที่ 1629 กับ 1695 เหรียญในเดือนมกราคมนี้

สรุป แนวรับ 1542* 1510 แนวต้าน 1588 1600 1629*

แถมด้วย Silver กันสักหน่อย ไม่ได้พูดถึงนาน เพราะมันโดนสกัดดาวรุ่งซะจนโงหัวไม่ขึ้น

- ภาพแรก อยากให้สังเกต indicator ช่วงปรับฐานครั้งก่อน ช่างใกล้เคียงกับครั้งนี้จริงๆ

- อีกภาพมุมมองระยะยาว ราคาระดับ 26 เหรียญ ถือว่าสำคัญไม่น้อย เป็นแนว NECKLINE ถัดลงไปแถวเส้น 61.8% (24.24) ก็น่าจะแกร่งไม่เบา รวมความได้ว่า โซน 24-26 เหรียญ หลุดยาก แต่หากหลุด ก็มีสิทธิ์รูดยาวถึง 20 เหรียญหรือต่ำกว่าเลย

สรุป แนวรับ 26.04 24.24 แนวต้าน 29.13 31.65 35.12

สวัสดีปีใหม่ค่ะ :Hi

เห็นชื่ออาจารย์ log in แต่เช้ามาก นึกว่าคงลืม ที่ไหนได้ เข้ามาวิเคราะห์ให้เราแต่เช้ามืดเลย

อ่านแล้วหนาวค่ะ เห็นมันรีบาวน์ส่วนตัวความคิดแบบเด็กๆที่ยังมีประสบการณน้อย เดาซะมาก ยังคิดว่าน่าผ่าน 38.2 ในคลื่นย่อยได้ ประกอบกับหยุดหลายวัน เลยยังกอดไว้อยู่ :_10 ทั๊งๆที่คิดไว้แล้วว่า ถ้ามันรีบาวน์จะปล่อย แต่สุดท้ายก็ยังลังเลจนได้ ...ขอบคุณสำหรับข้อมูลในเช้าวันนี้ค่ะ

ขอบคุณครับเฮีย ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ

ขอบคุณเฮียกัมพลครับ สวัสดีปีใหม่ครับเฮงๆๆ

สวัสดีปีใหม่คะ...เฮียกัมมาวิแคะแต่เช้าเลย

ขอบคุณนะคะ จุ๊บ จุ๊บ :30

(อ้อ...ถ้าว่างแวะไปรับซึ้งที่คุณพันช์ฝากไว้ด้วยนะคะแอบนึ่งข้าวเหนียวรอไว้หลายวันแล้ว555555)

สวัสดีปีใหม่ครับเฮียกัมพล ขอให้เฮียและครอบครัวมีความสุขมากๆ มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง ร่ำรวยๆยิ่งๆขึ้นไปนะครับ..

วันนี้มาวิเคาระห์ให้เห็นทิศทางแต่เช้ามืดต้องขอบคุณมากๆครับ :01 :01

สวัสดีปีใหม่เฮียกัมพลและเพื่อน ๆ thaigold ทุกท่าน ปีใหม่นี้ขอให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง จิตใจเบิกบาน สุข สดชื่น คิดหวังสิ่งใดขอให้สมความปรารถนาทุกประการจ้า :30 :30 :30

สวัสดีปีใหม่และขอบคุณจากใจครับ คุณ กัมพล

ขอบคุณครับเฮียกัมพลมาก ที่มาวิเคราะห์ให้อ่านกันแต่เช้าเลย ขอให้รวยๆยิ่งๆขึ้นไป

:wub: :wub: :wub: :wub: :wub: :wub: :wub:

ขอบคุณมากๆคะเฮียกัม และสวัสดีปีใหม่อีกครั้งค่ะ

ขอบคุณครับ อ.กัมพล สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านครับ