ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ราคาทองคำ ขึ้นชนด่าน 1688 เหรียญของเรา แถมปิดสูงกว่าระดับ 1680 เหรียญ ถือว่า เป็นไปตามความคาดหมาย และทำให้ MACD รายวัน ตัดขึ้น ให้สัญญาณซื้อ จึงเป็นอันว่า มาครบแล้ว ทั้ง RSI Stoch และ MACD ตอนนี้ คงเหลือแต่วัดดวง หาจุดเข้าซื้อกัน

ย้อนมาดูราย 4 ชม. ราคาที่พุ่งขึ้นมา ดูจะทำให้สัญญาณ RSI นำโด่งแซงหน้าราคา เกิดเป็น Hidden Devergence ซะแล้ว ติดแนวต้านสำคัญพร้อมเกิด Divergence แบบนี้ ผมว่า รอย่อก่อน น่าจะไม่เป็นแม่สายบัวนะครับ

แนวรับ ให้สวย ราคาก็ไม่ควรหลุด 167x เหรียญลงไป

ขณะที่แนวต้าน ถ้าไม่ย่อ ก็ระวังลูกแม่ถ้วน 1700 ตามด้วยด่านที่เคยรับได้หลายครั้ง 1711 เหรียญ ตอนนี้ ก็ต้องกลายเป็นแนวต้านที่มองข้ามไม่ได้

ส่วนตัว GF ปิดหนีแถว 1686 เหรียญไปเมื่อคืน รอเสี่ยงเก็บคืนแถว 167x ลุ้น test 1700 เหรียญ+

สรุป แนวรับ 1679* 1668 1660 1653 แนวต้าน 1693 1700 1711*

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เฮียคะ จาก COT เราจะดูออกมั้ยคะว่าเขา LONG หรือ SHORT มากกว่ากัน

ขอบคุณคะ

เฮียคะ จาก COT เราจะดูออกมั้ยคะว่าเขา LONG หรือ SHORT มากกว่ากัน

ขอบคุณคะ

อันที่มีในเวปเรา น่าจะมีแค่ส่วนของขาใหญ่กับขาย่อยนะครับ คงหักลบกันแล้ว เพราะขาใหญ่เอง ก็มีหลายเจ้า ทั้งคนถือ Short คนถือ Long

มีอีกอัน คือสถาบัน พวกนี้ Short อย่างเดียว เพราะต้องเป็นคนรองรับดีมานด์ฝั่ง Long คือต้องเปิด Short รับ หรือพูดอีกแง่ คือกดราคาไว้นั่นแหละ ถ้าไม่มีพวกนี้ ไม่รู้ราคาทองจะไปไหนแล้ว

ข้อมูลละเอียดกว่า ลองไปดูที่นี่ครับ

http://www.cftc.gov/...aders/index.htm

อีกอันเป็น chart ที่น่าจะครบกว่า เข้าไปแล้วเลือก Gold(GC)

http://www.barchart.com/futures/cot.php

ขอบคุณครับเฮีย ได้เห็นการปะทะกำลังกันของ hidden bearish divergence กับ bullish divergence แล้ว

jub jub อาเฮีย ขอบคุณๆ กินข้าวหย่อยๆน้าค่ะ

ขอบคุณ เฮีย มาก ๆ นะครับ

ราคาเช้านี้ดูแผ่วลงนะ