ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้าเล่น gold H และได้ราคาที่พอใจในวันนี้

ควรจะถือยาวไปหลังสงกรานต์จะดีไหมคะ

เพราะ gold H สั่งซื้อได้แค่วันละครั้งเท่านั้น

ขอถามความเห็นคุณเฮียกัมพลหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่า^_______^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ช่วงก่อนก็เป็น แก้ไปแล้ว ยังเป็นอีก เดี๋ยวแจ้ง admin ตรวจให้นะครับ ช่วงนี้ เวปรวนๆแปลกหลายอย่าง ใครเจออะไรแปลกๆก็แจ้งเข้ามาหน่อยก็ได้นะครับ ถ้าทางเวปไม่ได้ ทาง e-mail ก็ได้

kumponys@gmail.com

เข้าเรื่อง..

ราคาทองคำ รูดลงแบบไม่มีเด้งชัดๆให้เห็น ตั้งแต่ด่าน 1645 เหรียญ จน 1625 เหรียญเมื่อคืน ก็ยังไม่มีปฏิกิริยาตอบรับที่ดี ทั้งที่ผมคาดไว้ว่า เป็นแนวรับสำคัญ อาการแบบนี้ เราอาจให้ความสำคัญผิดแนวซะแล้ว ไม่น่าจะใช่เป้าหมายที่ขาใหญ่จ้องไว้ เราก็ต้องมาควานหา เดาใจขาใหญ่กันต่อ

RSI เกิด Hidden Divergence ในราย 4 ชม. ขณะที่ในรายวัน ก็เกิด Divergence ตามคาด ถือเป็นแนวโน้มที่ดี มีข้อติอยู่ที่ แนวรับของเรา มันไม่สำคัญนี่นะสิ โอกาส sideway หรือ ลงต่อให้จบ จึงยังคงมีอยู่

ด่านลงให้จบ ที่เหลือ ยังมี 1600 และ 1585 เหรียญ แต่่สังเกตว่า แนว trend ทั้งสั้นทั้งยาว ดูแล้ว ไม่น่าจะทำให้ราคาหลุดต่ำกว่า 1600 เหรียญไปได้ หรือหลุดไป ก็น่าจะมีแรงช้อนกลับทันที (ถ้าไม่มีอีก ทีนี้ก็... converse เลยครับ ทางใครทางมัน เผ่นดีกว่า..)

ส่วนตัว เก็บเพิ่มแถว 1625 เหรียญ (แล้วมันก็รูดต่อ) เหลือไว้อีกขยัก แถว 1600 หรือต่ำกว่าอีกรอบ

คาดว่า ช่วงนี้คงเด้งไม่เกิน 163x เหรียญ หรือเต็มที่ก็ 1645 เหรียญ ก่อนจะ sideway หรือลงต่อให้จบ

สรุป แนวรับ 1614* 1600 1585 แนวต้าน 1625 1635* 1645

อาการนี้เห็นเป็นตั้งแต่เช้ามืดค่ะราวๆ ตี 3 - 4 เพราะมาเห็นราคาลงมาแถวๆ 1614 ไม่ได้เฝ้านะคะ บังเอิญตื่นและนึกว่าเช้าแล้วค่ะ...

เข้ามาอ่านของอาจารย์ทีไร ทำไมหนอมัน รู้สึกแบบนี้แหละ ใช่เลย แต่มันเขียนออกมาไม่ได้ :047

แต่ก็ดีนะคะเหมือนเข้ามาตรวจการบ้านของตัวเอง :32

ถูกแก้ไข โดย moddang..

เพิ่มเติมข้อมูลค่ะ แต่ที่สังเกตเห็นว่า ไม่ Auto Update ประมาณเมื่อวาน(4 เม.ย.)ตอนบ่ายแก่ๆๆๆ (เดาทองจากกราฟ โดยน้าเคน วันนี้, 05:56 PM) ตอนนี้หน้าเพจก็ยังค้างอยู่ตามข้อความที่ copy ให้ดูค่ะ

:01 :01 :01

ขอบคุณนะครับ

เฮียค่า

divergence

1 day on 26 , 27 mar ที่ 1692 ,1695 ราคาขึ้นแต่ rsi ไม่สอดคล้องกัน ก็เลย ตกหวบ หรือเปล่า

4 hrs. หาไม่เจอ ค่า

รบกวนเฮีย ว่า

ทั้ง 1 day , 4hrs. ถ้าเกิด dirvergence แล้วจะ ขึ้นหนัก หรือ ลงหนัก จะเข้าทฤษฏี ประมาณสักกี่เปอร์เซ็นต์

แล้ว time flame ต่ำกว่านี้ 1 hr , 30min 15 min. divergence ถ้าเกิดขึ้น เปอร์เซ็นต์ที่ จะเข้าทฤษฏี จะประมาณสักกี่เปอร์เซ็นต์

ขอบคุณล่วงหน้า กับ ขาอ่อน อ่อนวิชา ด้วยค่า :_087

เฮียค่า

divergence

1 day on 26 , 27 mar ที่ 1692 ,1695 ราคาขึ้นแต่ rsi ไม่สอดคล้องกัน ก็เลย ตกหวบ หรือเปล่า

4 hrs. หาไม่เจอ ค่า

รบกวนเฮีย ว่า

ทั้ง 1 day , 4hrs. ถ้าเกิด dirvergence แล้วจะ ขึ้นหนัก หรือ ลงหนัก จะเข้าทฤษฏี ประมาณสักกี่เปอร์เซ็นต์

แล้ว time flame ต่ำกว่านี้ 1 hr , 30min 15 min. divergence ถ้าเกิดขึ้น เปอร์เซ็นต์ที่ จะเข้าทฤษฏี จะประมาณสักกี่เปอร์เซ็นต์

ขอบคุณล่วงหน้า กับ ขาอ่อน อ่อนวิชา ด้วยค่า :_087

จะดูรายไหน ก็ต้องประเมินตามระยะนั้น ระยะสั้น ก็ส่งผลแค่ระยะสั้นครับ ระยะยาว ก็ต้องคุยกันยาวๆ

ดูราย ชม. จะให้ส่งผลเป็นเดือน ก็คงไม่ใช่ ดูรายเดือนจะเอามาตัดสินในราย 1 ชม. ก็คงรับแนว stoploss ไม่ไหว

ทฤษฎี ที่คุณพูดกับผม คือทฤษฎีความน่าจะเป็นนะครับ โดยเฉลี่ยมันอาจจะบอกว่า ถูกสัก 60% แต่ไอ้ตอนที่เราดูอยู่ช่วงนี้ มันอาจถูกแค่ 40% ก็ยังได้ แต่พอเอาไปเฉลี่ยกับช่วงที่มันถูกสัก 80% มันก็เลยเป็น 60%

ถามผมว่า เข้าทฤษฎีกี่ % ผมตอบไปว่าเท่าไหร่ มันก็ไม่ใช่คำตอบว่าจะต้องถูกอย่างนั้นจริงๆ

เราเรียนรู้เทคนิค เพื่อเข้าใจสภาพอารมณ์ตลาด ในมุมมองเทนนิค แต่อย่าไปยึดมั่นถือมั่น ว่ามันจะต้องตามนั้นนะครับ ผมหัดมานาน ยังไม่เห็นไ้ด้กินตังค์มันสบายๆสักที

ยังกำไรได้ทีละนิด เสียทีละเยอะ ถ้าเผลอเหมือนกัน โดยเฉพาะช่วงนี้ มันชอบรอดึกๆ พวกเราเอเชีย และ ยุโรป ปิดตลาดแล้ว ค่อยทำราคา หนีไม่ได้

ขอบคุณค่ะ เป็นแฟนคลับคุณปุยเมฆ ติดตามกระทู้ตลอด แต่ไม่ค่อยได้โพสต์ คุณเก่งจริงๆๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ คุณไก่ ชมตรง ๆ แบบนี้ ก็เขิล แย่ซิ ยังไม่เก่งหรอกค่ะ อีกนาน เพราะตัวขี้เกียจอ่านตำรา ฝังตัวอยู่เยอะ

ตาแปะเขากระซิบอะไรมา ก็แปลให้ฟัง ยกความดี ความชอบให้คุณทองใหม่ สุขภาพแข็งแรงแทนเลยค่ะ

ช้าหน่อยวันนี้ ...

เมื่อวาน ราคาดีดได้ตามคาด เกือบถึงด่านของเราที่ 1635 เหรียญ เท่ากับ รายวัน เกิด divergence เรียบร้อย และราย 4 ชม . Hidden Divergence เหมือนจะส่งผลได้ ตอนนี้มานับคลื่นให้ดูสักหน่อย

- ถ้ามองว่า คลื่นย่อยมี 5 ขา การเด้งขึ้น ก็ไม่น่าเกินขา 1 ที่ 1645 เหรียญ ดังนั้น ด่าน fibo 38.2% (1639.36) จึงน่าจะมีความสำคัญนะครับ

- ถ้าราคาลงได้ตามคาด แล้วสัญญาณไม่ลงอีก ทีนี้ล่ะ จะกลายเป็น Hidden แล้วตามด้วย Divergence จริงๆ งานนี้ ต้องยืมภาษาเฮียปิรันย่า โกยแบบจัดเต็ม เหลือกางเกงในตัวเดียวพอ หุหุ (ไม่ได้ซื้อเองอีกต่างหาก 555 )

ส่วนตัว รอเก็บอีกก้อนแถว 1600 เหรียญ

สรุป แนวรับ 1625* 1614 1600 แนวต้าน 1639* 1648 1656