ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมพลาดอะไรไปหรือเปล่าครับเนี่ย ทำไม SPDR เหลือแค่หกร้อยกว่าตันเอง

post-96-014251400 1280129352.jpg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เละเป็นโจ๊ก ราคาทองคำยังคลำเป้าไม่เจอ วันนี้เลยขอจัดทัพใหม่ หลังจาก trend ขยับ เพราะราคาทะลุแนวต้าน เมื่อคืนลองขยับเอา fibo fan มาวัดเฉพาะคลื่นชุดนี้ ทั้งขาขึ้นและลง ดูจะลงตัวดีเหมือนกันนะครับ

ใครอยากจะลอง load template ไปเปิดเองดูใน MT4 ได้นะครับ แนบไว้ให้แล้ว มีเวลาพัก 3 วัน คงไม่วิจารณ์ไรมาก แค่เอาแนวทางมาวางให้ศึกษากัน

ราคาเล่นสวิงออกแนวจะเกิด flag อีก อาจเจออาการ sideway ต่อ แต่งานนี้จ้องกันดีๆ น่ามีจังหวะให้เล่นสั้นๆได้ครับ

!thk !thk !thk

ไปดูในเว็บนอก เห็นบอกว่า SPDR ยังถือครองเท่าเดิมครับ

ชาร์ตเว็บเราผิดหรือเปล่า

post-96-068667500 1280132631.jpg

อรุณสวัสดิ์ครับเฮียกัมพล:lol: มารอเฮียชี้แนะคร๊าบบ:lol: :lol:

SPDR ผม load เฉพาะช่วงเช้า ไม่รู้มันผิดเพราะอะไรนะครับ ผมลองให้มัน load ใหม่เมื่อวานบ่าย มันก็ถูกต้องแล้ว โดยไม่ต้องแก้อะไร ตอนนี้ผมเปลี่ยนให้มัน load ข้อมูลถึง 10 โมงเช้า (เดิม 9 โมง)

เมื่อวาน ราคาเลือกทางลง โดยลงต่ำสุดที่ 1179.60 ราวๆด่าน 1180 เหรียญที่คาดไว้ ก่อนจะดีดกลับขึ้นมาในช่วงเช้าแถว 1185 เหรียญ ซึ่งต่ำกว่าระดับ trendline ของ Flag ที่คาดว่าจะเกิด ทำให้เดายาก ว่าจะไปทางไหนต่อ เพราะระดับราคานี้ เท่ากับหลุด trend ย่อย แต่ trend ใหญ่ ยังรับได้

- เมื่อวันก่อน พูดเรื่องมันทำท่าจะทำ Flag อีกชั้น ก็เป็นอัน fail ไป เพราะมันหลุดมาแล้ว ทำให้ trend ชายธง ตรงนั้น ก็กลายเป็นแนวต้านไปตามระเบียบ วันนี้อยู่แถว 1189 เหรียญ ราวๆเส้น fibo 50% + โบลิงเจอร์แบนกลาง เป็นแนวที่น่าสนใจ

- แนวต้านสำคัญ หลังจากราคาหล่นลงมาอีก ตอนนี้ น่าจะขยับลงมาแถว 1197-1200 เหรียญ หากหลุดขึ้นไปได้ มีโอกาสขึ้นไปเลย 1210+ เหรียญได้ วันก่อนบอกว่าแถว 1209 เหรียญ น่า Short ถ้าขึ้นเลย แต่วันนี้ ต้องขอเปลี่ยนความคิด เพราะมันลงก่อน

- ราคาวันนี้ ไม่ควรหลุด trendline สีเขียวลงไปอีก ถือว่าทดสอบไปแล้ว ผมให้เป็นบริเวณเส้น 78.6%(1181.47) น่าจะเป็นจุดตัดสิน คือให้แล็ป trend ได้นิดหน่อย หลุดลงไป มีโอกาสถึงแนวรับ 1175 - 1167 เหรียญ บริเวณ fibonacci อย่างเร็ว

- อันนี้เอาไว้ศึกษานะครับ สังเกต fibo สีบานเย็น (วัดขา b-c) ราคาขึ้นไป 1203.89 ก่อนจะร่วงลงมา ถิอว่าอยู่ราวเส้น 61.8% (1201.59) หากว่าตามหลักการ ราคาติด 61.8% ก็น่าจะไปทำ low ใหม่ ที่วัดด้วย fibo สีส้ม (ขาลง วัดจากยอดที่ดีดขึ้นมาได้ กับขา c) ที่ 161.8% (1157.74) โดยมีด่าน 127.2% (1167.61) มักจะเป็นแนวที่มีโอกาสติดพักตัวก่อน หากราคาลงไม่มีพลัง ซึ่งผมเอง มองว่า มันลงแบบไม่มีพลัง น่าจะจบแค่ตรงนี้ ถ้ามันลงมาจริง

- สังเกต MACD และ RSI ที่เกิด divergence มาสักพัก + ภาพรวมในรายวัน จาก Stoch+RSI ที่กองมาสักพักแล้ว (ไม่เห็นใน chart นะครับ อันที่แสดงเป็นราย 4ชม.) แบบนี้ ดูเหมือนจะรอขึ้นแรงๆ ทำให้การ Short ต้องระมัดระวังพอสมควร

ความเห็นส่วนตัว วันนี้ เข้าทางไหน ผมว่า วัดดวงเหมือนเดิม แต่ภาพใหญ่ เชื่อว่า พร้อมกลับตัวขึ้นทุกเมื่อ แต่ยังไม่กลับตัวเป็นขาขึ้นสมบูรณ์ อาจเป็นการสร้างคลื่น b หรือ 1 ซึ่งหมายความว่า จะต้องมีย่อลงมาให้เก็บอีกสักรอบ จะทำ low ใหม่อีกหรือไม่ ก็ต้องดูกันต่อไป ว่างั้น

สรุป แนวรับ 1181* 1175 1167 1157 แนวต้าน 1186 1189* 1193 1197 * ผมมองเป็นจุดตัดสินเปลี่ยน trend

คำแนะนำ รอดูไปก่อนดีกว่า หลุดต่ำกว่า 1180 ลงไป หรือ ขึ้นเหนือ 1200 น่าเสี่ยง Long

หวัดดีกร๊าบบปู่ มารอปู่ชี้แนะอู่ยกร๊าบบบบบบบ

!38 แล้วเราจาไปทางไหนดีนี่ รึนั่งเฉยๆ :P