ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ปลอบขวัญ คนถือของเสียหน่อย ราคาทองคำ ลงมาได้ไง? ผมตอบได้คำเดียวว่า มาจากการรวมหัวกันทุบแน่นอนครับ ทั้งให้ข่าว ทั้งทุบสัญญากระดาษตลาดฟิวเจอร์ ส่วนตลาดทองคำจริงๆ ผม confirm ให้ได้เลย ว่า มีแต่คนซื้อ ตั้งแต่ลงมานี่ ผมแทบกระดิกตัวไม่ได้ ยิ่งหลังสงกรานต์มานี่ จะเปิดหน้าร้าน ต้องทำใจ เหมือนเตรียมออกศึกยังไง อย่างงั้นเลย หุหุ

Chart COT วันนี้ ฟ้องเป็นครั้งที่ 2 นับตั้งแต่ราคาลงมาจากระดับ 1670 เหรียญ ถึงวันนี้แถว 1320 เหรียญ จะเห็นว่า รายใหญ่ มีของมากขึ้น ขณะที่ราคาลง ถือเป็นสัญญาณ divergence รอบสอง ถ้าทางเทคนิค ก็ต้องบอกว่า confirm กลับทิศชัดเจน โอกาสลงหลุด 1300 เหรียญ ก่อนดีดกลับ ต้องบอกว่า น้อยมากๆ เชื่อว่า แย่ๆ ต้องเห็นการรีบาวด์ขึ้นไป test 1400 เหรียญกลางๆได้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณเฮียกัมมากครับ ชาร์ทนี้ผมรออยู่ทั้งอาทิตย์เลย

รายย่อยที่ขายน่าเห็นใจ คงสู้ราคาที่กดลงมาขนาดนี้ไม่ไหว

รวมทั้งสารพัดข่าวสารทางลบเลย

เอา COT มาให้ดูพลางๆก่อน ยังเป็นข้อมูลสัปดาห์ที่แล้ว ยังไม่เห็นของสัปดาห์นี้นะครับ สัปดาห์หน้า คงต้องสังเกตดู ถ้าจำนวนสัญญาเพิ่ม แปลว่า พี่แกเล่น Short ทุบราคาฟิวเจอร์ ขณะที่ทองคำจริงๆ ตอนนี้ เริ่มขาดตลาด เพราะตั้งแต่ราคาลงมานี่ ขายดีอย่างกับเลหลัง

ขอถามเฮียหน่อยนะครับ อาทิตย์ที่แล้วเฮียบอกว่า ถ้าจำนวนสัญญาเพิ่ม แปลว่า พี่แกเล่น Short ทุบราคาฟิวเจอร์

แต่ตามชาร์ทล่าสุด สัญญาลดลง หมายความว่า ยังไงครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

ปลอบขวัญ คนถือของเสียหน่อย ราคาทองคำ ลงมาได้ไง? ผมตอบได้คำเดียวว่า มาจากการรวมหัวกันทุบแน่นอนครับ ทั้งให้ข่าว ทั้งทุบสัญญากระดาษตลาดฟิวเจอร์ ส่วนตลาดทองคำจริงๆ ผม confirm ให้ได้เลย ว่า มีแต่คนซื้อ ตั้งแต่ลงมานี่ ผมแทบกระดิกตัวไม่ได้ ยิ่งหลังสงกรานต์มานี่ จะเปิดหน้าร้าน ต้องทำใจ เหมือนเตรียมออกศึกยังไง อย่างงั้นเลย หุหุ

Chart COT วันนี้ ฟ้องเป็นครั้งที่ 2 นับตั้งแต่ราคาลงมาจากระดับ 1670 เหรียญ ถึงวันนี้แถว 1320 เหรียญ จะเห็นว่า รายใหญ่ มีของมากขึ้น ขณะที่ราคาลง ถือเป็นสัญญาณ divergence รอบสอง ถ้าทางเทคนิค ก็ต้องบอกว่า confirm กลับทิศชัดเจน โอกาสลงหลุด 1300 เหรียญ ก่อนดีดกลับ ต้องบอกว่า น้อยมากๆ เชื่อว่า แย่ๆ ต้องเห็นการรีบาวด์ขึ้นไป test 1400 เหรียญกลางๆได้

สวัสดีครับ ติดตามอ่านมานาน วันนี้ขอโพสต์เป็นครั้งแรก

จาก CoT chart ด้านบนนี้ อาจแปลความได้สองประเด็นครับ

1.อาจแปลได้ว่ามีใครไม่รู้ทุบราคาทองลง แต่ large speculators มองว่าราคาทองจะขึ้นจึงลด short position ลง 8,658 สัญญา และเพิ่ม long position 865 สัญญา ในตลาดฟิวเจอร์ (Large speculators net = +9,523) อย่างที่คุณกัมพลวิเคราะห์ หรือ

2.อาจแปลได้ว่าสัปดาห์ที่ผ่านมา large speculator ทำ short covering เพื่อทำกำไร และเมื่อวันศุกร์ 19 เม.ย. 56 อาจมีการ short เพิ่มที่เหนือ $1400 ต้องดูข้อมูล CoT สัปดาห์หน้าประกอบ

หมายเหตุ

ข้อมูล CoT ที่ปรากฏใน chart นี้เป็นข้อมูลเฉพาะ future เท่านั้น ถ้าจะให้ดี ควรดูข้อมูลทั้งฟิวเจอร์และออพชั่นรวมกัน

ถ้าดูข้อมูลฟิวเจอร์บวกออพชั่น สัปดาห์ที่ผ่านมา large speculators ลด long position 11,125 สัญญา และลด short position 4,651 สัญญา

ดังนั้น Large speculators net = -6474

ฝากข้อมูลไว้ให้พิจารณาครับ

ข้อมูล CoT ของ large speculators ของ silver สัปดาห์ที่ผ่านมาก็น่าสนใจครับ

Future เปลี่ยนแปลง: Long เพิ่ม 1,209, Short ลดลง -8,470

Future+Options เปลี่ยนแปลง: Long ลดลง -534, Short ลดลง -9,634

......

ตอนนี้สั่งของเขาร้านได้ตลอดหรือเปล่าครับ มีติดขัด/ต้องรอนานผิดปกติ บ้างหรือเปล่า

ตามอ่านเวบนอก เขาบอกว่าของขาดอย่างนั้น อย่างนี้ (แต่มันไม่ชัดว่าขาดเพราะผลิตไม่ทัน

หรือ ขาดเพราะวัตถุดิบขาด) เลยทำให้ยังเห็นภาพไม่ค่อยชัดครับ

ตอนนี้สั่งของเขาร้านได้ตลอดหรือเปล่าครับ มีติดขัด/ต้องรอนานผิดปกติ บ้างหรือเปล่า

ตามอ่านเวบนอก เขาบอกว่าของขาดอย่างนั้น อย่างนี้ (แต่มันไม่ชัดว่าขาดเพราะผลิตไม่ทัน

หรือ ขาดเพราะวัตถุดิบขาด) เลยทำให้ยังเห็นภาพไม่ค่อยชัดครับ

เมื่อไหร่วัตถุดิบขาด ช่วยตระโกนดังๆเลยครับ

ข้อมูล CoT ของ large speculators ของ silver สัปดาห์ที่ผ่านมาก็น่าสนใจครับ

Future เปลี่ยนแปลง: Long เพิ่ม 1,209, Short ลดลง -8,470

Future+Options เปลี่ยนแปลง: Long ลดลง -534, Short ลดลง -9,634

ที่ผมเข้าใจมาตลอด กลุ่มที่กดราคาโลหะมีค่ามาตลอดคือกลุ่มCOMMERCIALครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ

http://news.goldseek.../1366399951.php

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ที่ผมเข้าใจมาตลอด กลุ่มที่กดราคาโลหะมีค่ามาตลอดคือกลุ่มCOMMERCIALครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ

http://news.goldseek.../1366399951.php

ถ้าแบ่งคนแทงในบ่อนออกเป็นกลุ่มๆ จะแบ่งได้เป็นสามกลุ่มใหญ่ๆ คือ commercials (เรียกสั้นๆ ว่า hedgie), large speculators และ small speculators

โดยทั่วไป ในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ พวก hedgie คือขาใหญ่สุด มี positions มากสุด

Hedgie มักแทง (มี positions) สวนทางกับการเคลื่อนไหวของราคา (spot) ของ underlying asset เสมอ เพราะ hedgie เป็นพวก Swap dealers ที่ทำสัญญาซื้อขายแล้วมีการส่งมอบสินค้าจริงๆ เมื่อครบสัญญา ดังนั้น hedgie จึงต้องการถ่ายทอดความเสี่ยงไปให้ large speculators เพื่อ fix ราคาสินค้า ณ.วันที่ทำสัญญาซื้อขายกับวันส่งมอบให้ใกล้เคียงกัน

พวก large speculators คือสถาบันการเงินและกองทุนขนาดใหญ่ ที่ใช้เครื่องมือทางการเงิน เช่น future และ options ในการหากำไรจากการรับความเสี่ยงมาจาก hedgie โดย large speculators มักมี positions ไปในทิศทางเดียวกับราคา (spot) ของ underlying asset เสมอ และไม่มีการส่งมอบสินค้าจริงเมื่อสิ้นสุดสัญญา

ส่วนพวก small speculators ก็คือพวกคุณและผมที่คอยตอดเศษเงินเขา

ถ้าอย่างนั้น ดูข้อมูล CoT แล้ว จะแทงตามใครดี

ลองกูเกิลหางานวิจัยดูว่าแทงตามใครแล้วได้ตังค์ และควรพิจารณาข้อมูล future อย่างเดียวหรือ future กับ options รวมกัน

พวก large speculators คือสถาบันการเงินและกองทุนขนาดใหญ่ ที่ใช้เครื่องมือทางการเงิน เช่น future และ options ในการหากำไรจากการรับความเสี่ยงมาจาก hedgie โดย large speculators มักมี positions ไปในทิศทางเดียวกับราคา (spot) ของ underlying asset เสมอ และไม่มีการส่งมอบสินค้าจริงเมื่อสิ้นสุดสัญญา

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ อ่านคำตอบแล้วรีบกลับไปดูข้อมูลในCOT

---ปกติผมชอบอ่านข่าว ข่าวจะมีทั้งข่าวจริง ข่าวลงผิด ข่าวปล่อย ข่าวลวง เมื่ออ่านข่าวแล้วผมจะต่อจิ๊กซอร์กับสิ่งที่ผมรู้ ถ้าไม่ขัดแย้งผมจะเชื่อ ถ้าขัดแย้งผมจะแค่ตั้งเป็นข้อสังเกตุ

---พอกลับไปดูข้อมูลในCOT และเทียบกับข้อมูลต่างๆที่ผมรับทราบ(สิ่งที่ผมรู้อาจผิด) ผมเชื่อว่ากลุ่มที่ทุบราคาทองคำครั้งนี้คือคือสถาบันการเงินและกองทุนขนาดใหญ่ ถ้าเป็นกลุ่มนี้ทุบราคา แต่สถานะสุทธิของกลุ่มlarge speculatorsนี้เขาเป็นLong เขายิ่งทุบราคาเขาก็ยิ่งขาดทุน เขาจะทุบทำไมให้เขาขาดทุน

ตั้งแต่ตามข้อมูลโลหะเงิน มีข้อมูลอยู่ว่าแบร์ ส​เติร์นส์มีสัญญาshortโลหะเงินอยู่เยอะมากกก สุดท้ายก็ส่งไม้ต่อให้เจพีมอร์แกน ที่เคยอ่านมาสถาบันการเงินขนาดใหญ่จำนวน8แห่ง Shortโลหะเงินไว้มหาศาล ซึ่งก็ตรงกับข้อมูลที่ผมไปดูว่ากลุ่มCOMMERCIALเป็นกลุ่มที่Short โลหะเงินมาตลอด

ขอข้อมูลพ่อค่าผักตลาดไทและจากเพื่อนๆท่าน อื่นเพื่อประกอบความเข้าใจด้วยครับ ที่ผมเข้าใจก่อนนี้สถาบันการเงินและ กองทุนขนาดใหญ่อยู่ในกลุ่มCOMMERCIAL

---พอกลับไปดูข้อมูลในCOT และเทียบกับข้อมูลต่างๆที่ผมรับทราบ(สิ่งที่ผมรู้อาจผิด) ผมเชื่อว่ากลุ่มที่ทุบราคาทองคำครั้งนี้คือคือสถาบันการเงินและกองทุนขนาดใหญ่ ถ้าเป็นกลุ่มนี้ทุบราคา แต่สถานะสุทธิของกลุ่มlarge speculatorsนี้เขาเป็นLong เขายิ่งทุบราคาเขาก็ยิ่งขาดทุน เขาจะทุบทำไมให้เขาขาดทุน

Gold CoT สัปดาห์ที่แล้ว (ข้อมูลล่าสุดถึงวันอังคารที่ 16 เม.ย. 56)

large speculators มีสถานะ net short

Gold CoT สัปดาห์ที่แล้ว (ข้อมูลล่าสุดถึงวันอังคารที่ 16 เม.ย. 56)

large speculators มีสถานะ net short

ใช่ครับถ้าดูเฉพาะการเปลี่ยนแปลงของรายสัปดาห์ แต่สถานะคงค้างที่เขายังถืออยู่ถือLongครับ

--Gold COT Report - Futures Long204,677 Short75,795

---Gold COT Report - Futures & Options Combined Long 184,696 Short78,619

จำนวนShortคงค้างของlarge speculatorsมากกว่าปริมาณเปลี่ยนแปลงเยอะครับ

ทุบราคาครั้งนี้กลุ่มที่ขาดทุนมากคือกลุ่มlarge speculators กลุ่มที่กำไรจากการทุบคือกลุ่มที่ถือสถานะShortซึ่งเป็นกลุ่มCOMMERCIAL

ขอถามเฮียหน่อยนะครับ อาทิตย์ที่แล้วเฮียบอกว่า ถ้าจำนวนสัญญาเพิ่ม แปลว่า พี่แกเล่น Short ทุบราคาฟิวเจอร์

แต่ตามชาร์ทล่าสุด สัญญาลดลง หมายความว่า ยังไงครับ

ราคาลง สัญญาเพิ่ม ก็ต้องแปลว่า เปิดสัญญา short

ในกราฟ จำนวนสัญญาลดลง มาจากทางรายย่อยที่ขายออกมากกว่ารายใหญ่ครับ

ทองแท่ง ติดขัดบ้างบางราย แต่ถือว่าของยังพอหาได้ แต่ตอนราคาลงต่ำสุดๆวันก่อน บางราย ปฏิเสธการขายครับ รับซื้อคืนอย่างเดียว เหตุผลบอกว่า ขัดข้องทางเทคนิค

ทองรูปพรรณ ของขาดตลาดแน่นอนครับ น่าจะทั้งทองแท่งที่นำมาผลิตเริ่มติดขัด และ ผลิตไม่ทัน เพราะขายดีมาหลายเดือนติดกันแล้ว

ผมเคยบอกอยู่นะครับ ว่า บางราย เช่น JP MORGAN อยู่ในตลาดทั้ง 2 ฝั่ง คือ ฝั่ง COMMERCIAL และ ฝั่ง LARGE SPECULATOR

แปลความได้ว่า เขาสามารถทุบราคาได้ตามใจชอบไงครับ

อยากให้ขึ้น ฝั่ง LARGE SPECULATOR ก็ซื้อๆๆๆ ฝั่ง COMMERCIAL (ตัวเอง) ก็ขายๆๆ ของมีเท่าเดิม คนละกระเป๋าเท่านั้น ผลคือราคาขึ้น

อยากให้ลง ฝั่ง LARGE SPECULATOR ก็ขายๆๆ ฝั่ง COMMERCIAL (ตัวเอง) ก็ซื้อๆๆ ของมีเท่าเดิม คนละกระเป๋าเท่านั้น ผลคือราคาลง

มันมีความผิดปกติในตลาดแบบนี้อยู่ ซึ่งไม่ควรมี

ผมไม่แน่ใจว่า มีกฏห้ามในตลาดหรือเปล่า ว่า ห้ามซื้อขายกับบริษัทตัวเองหรือในเครือ แต่ถึงจะมี เขาก็ตั้งบริษัทชื่ออื่น หรือ สั่งคนอื่น ทำให้ได้อยู่ดี ดังนั้น จึงไม่ต้องแปลกใจว่า เขาสั่งขึ้นลงตามใจได้ยังไง