ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากครับ มีความเปลี่ยนแปลงแบบรุนแรง ช่วยส่งสัญญาณด้วยนะครับ

:01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าแบ่งคนแทงในบ่อนออกเป็นกลุ่มๆ จะแบ่งได้เป็นสามกลุ่มใหญ่ๆ คือ commercials (เรียกสั้นๆ ว่า hedgie), large speculators และ small speculators

โดยทั่วไป ในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ พวก hedgie คือขาใหญ่สุด มี positions มากสุด

Hedgie มักแทง (มี positions) สวนทางกับการเคลื่อนไหวของราคา (spot) ของ underlying asset เสมอ เพราะ hedgie เป็นพวก Swap dealers ที่ทำสัญญาซื้อขายแล้วมีการส่งมอบสินค้าจริงๆ เมื่อครบสัญญา ดังนั้น hedgie จึงต้องการถ่ายทอดความเสี่ยงไปให้ large speculators เพื่อ fix ราคาสินค้า ณ.วันที่ทำสัญญาซื้อขายกับวันส่งมอบให้ใกล้เคียงกัน

พวก large speculators คือสถาบันการเงินและกองทุนขนาดใหญ่ ที่ใช้เครื่องมือทางการเงิน เช่น future และ options ในการหากำไรจากการรับความเสี่ยงมาจาก hedgie โดย large speculators มักมี positions ไปในทิศทางเดียวกับราคา (spot) ของ underlying asset เสมอ และไม่มีการส่งมอบสินค้าจริงเมื่อสิ้นสุดสัญญา

ส่วนพวก small speculators ก็คือพวกคุณและผมที่คอยตอดเศษเงินเขา

ถ้าอย่างนั้น ดูข้อมูล CoT แล้ว จะแทงตามใครดี

ลองกูเกิลหางานวิจัยดูว่าแทงตามใครแล้วได้ตังค์ และควรพิจารณาข้อมูล future อย่างเดียวหรือ future กับ options รวมกัน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ

Hedgie หรือ Commercial มองให้ดี ง่ายๆ ก็เหมือน ร้านขายทอง ผู้นำเข้า ส่งออกทองคำบ้านเรานี่แหละครับ ไม่ได้มีสิทธิ์เลือกอะไรมากหรอก ลูกค้าซื้อ 100 ตัวเองก็ต้องขาย 100 ครับ มันจึงตรงข้ามตลอด คนที่กำหนดทิศทาง จึงน่าจะเป็นฝั่งขาใหญ่ LARGE SPECULATOR มากกว่าครับ

ส่วนดู Futures หรือ Options หรือดูรวมกัน ส่วนตัว มองว่า option ความเสียหายจำกัด คล้ายซื้อ ล็อตเตอรี่ ถูกได้เยอะ ผิดเสียแค่เท่าที่ลงเงินไป ผลในแง่ทิศทางราคา น่าจะน้อยกว่า Futures ในความเห็นส่วนตัวนะครับ

แล้วอีกอย่าง ก็สั่งเกตว่า หลายๆที่ ก็มักพูดถึง Futures มากกว่า เราก็ต้องตามๆเขาไป อย่างเดียวกับ concept ที่ผมชอบพูด คือดูที่คนอื่นเขาดูกัน

ขอบคุณครับเฮียกัมพล และท่านอื่นที่ให้ข้อมูล.........

ผมเคยบอกอยู่นะครับ ว่า บางราย เช่น JP MORGAN อยู่ในตลาดทั้ง 2 ฝั่ง คือ ฝั่ง COMMERCIAL และ ฝั่ง LARGE SPECULATOR

แปลความได้ว่า เขาสามารถทุบราคาได้ตามใจชอบไงครับ

ขอบคุณครับเฮีย ที่ผ่านมา ผมคิดว่าขาใหญ่ไม่แน่เท่าไรจึงมีบางรายที่ล้มไปช่วงวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ แต่ตอนนี้คงต้องประเมินใหม่ล่ะครับ

ขอบคุณข้อมูลทั้งของคุณkumponys และคุณพ่อค้าผักตลาดไท ครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ราคาทองคำ ถือว่าเป็นไปตามคาด ดีดทำราคาได้สูงสุดวันก่อนที่ 1438 เหรียญ ก่อนจะปรับตัวลงมาถึง 1405 เหรียญ เมื่อคืน เหมือนจะ confirm ฐานที่มั่นแรกเหนือระดับ 1400 เหรียญได้

ดูจาก chart รายวัน

- ตอนนี้ เราติดอยู่ใต้เส้น ma10 พอดี วันนี้แนวสำคัญ น่าจะเป็นระดับแถว 142x เหรียญนี่แหละ ผ่านได้ น่า test ด่านต่อไปแถว 1450 เหรียญ

- แต่โอกาสผ่านแนวนี้ได้เลย คงยากหน่อย ราคาขึ้นมายังไม่มีย่อขาเลย ถ้าขึ้นเลย ตรงนี้ น่าจะมีแรงเทออกมาพอสมควร

- แนวรับ กราฟยังรอการย่อตัวชัดๆสักขา แถวต่ำกว่า 1400 เหรียญลงไปนิดหน่อย เชื่อว่า นักลงทุน ยังคงกล้าเสี่ยงเข้าเก็บ

- แนวรับให้สวยๆ ไม่ควรหลุดแนว 61.8% (1366.37) ลงไป ตรงนี้ ถ้าจะหลุด น่าจะเป็นขาใหญ่ทำ แต่ขาใหญ่ น่าจะไม่เอาแล้ว เพราะเห็นข่าว หมอเล็ก Goldman Sach แกบอกเลิก Short แล้ว

ส่วนตัว เดา ->1406 -> 1447

สรุป แนวรับ 1406* 1394 1380 แนวต้าน 1424* 1455