ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอ๊ะ กราฟเฮียบอกว่าจบ c แล้ว แล้ว new low อันนี้มันคืออะไรอ่ะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เอ๊ะ กราฟเฮียบอกว่าจบ c แล้ว แล้ว new low อันนี้มันคืออะไรอ่ะคะ

ทฤษฏีมันเป็นแค่การคาดเดาจากจิตวิทยามวลชนครับ ไม่แน่นอนเสมอไป

(เราใช้ทฤษฏีเพื่อหาความน่าจะเป็นที่มากที่สุดที่จะเป็นไปได้ แต่ไม่มี 100% อยู่แล้วครับ)

:)

----ด่านต่อไปก็ 115X------ รออ่านบทวิเคราะห์จากเฮียดีกว่า :lol:

SPDR ผม load เฉพาะช่วงเช้า ไม่รู้มันผิดเพราะอะไรนะครับ ผมลองให้มัน load ใหม่เมื่อวานบ่าย มันก็ถูกต้องแล้ว โดยไม่ต้องแก้อะไร ตอนนี้ผมเปลี่ยนให้มัน load ข้อมูลถึง 10 โมงเช้า (เดิม 9 โมง)

เมื่อวาน ราคาเลือกทางลง โดยลงต่ำสุดที่ 1179.60 ราวๆด่าน 1180 เหรียญที่คาดไว้ ก่อนจะดีดกลับขึ้นมาในช่วงเช้าแถว 1185 เหรียญ ซึ่งต่ำกว่าระดับ trendline ของ Flag ที่คาดว่าจะเกิด ทำให้เดายาก ว่าจะไปทางไหนต่อ เพราะระดับราคานี้ เท่ากับหลุด trend ย่อย แต่ trend ใหญ่ ยังรับได้

- เมื่อวันก่อน พูดเรื่องมันทำท่าจะทำ Flag อีกชั้น ก็เป็นอัน fail ไป เพราะมันหลุดมาแล้ว ทำให้ trend ชายธง ตรงนั้น ก็กลายเป็นแนวต้านไปตามระเบียบ วันนี้อยู่แถว 1189 เหรียญ ราวๆเส้น fibo 50% + โบลิงเจอร์แบนกลาง เป็นแนวที่น่าสนใจ

- แนวต้านสำคัญ หลังจากราคาหล่นลงมาอีก ตอนนี้ น่าจะขยับลงมาแถว 1197-1200 เหรียญ หากหลุดขึ้นไปได้ มีโอกาสขึ้นไปเลย 1210+ เหรียญได้ วันก่อนบอกว่าแถว 1209 เหรียญ น่า Short ถ้าขึ้นเลย แต่วันนี้ ต้องขอเปลี่ยนความคิด เพราะมันลงก่อน

- ราคาวันนี้ ไม่ควรหลุด trendline สีเขียวลงไปอีก ถือว่าทดสอบไปแล้ว ผมให้เป็นบริเวณเส้น 78.6%(1181.47) น่าจะเป็นจุดตัดสิน คือให้แล็ป trend ได้นิดหน่อย หลุดลงไป มีโอกาสถึงแนวรับ 1175 - 1167 เหรียญ บริเวณ fibonacci อย่างเร็ว

- อันนี้เอาไว้ศึกษานะครับ สังเกต fibo สีบานเย็น (วัดขา b-c) ราคาขึ้นไป 1203.89 ก่อนจะร่วงลงมา ถิอว่าอยู่ราวเส้น 61.8% (1201.59) หากว่าตามหลักการ ราคาติด 61.8% ก็น่าจะไปทำ low ใหม่ ที่วัดด้วย fibo สีส้ม (ขาลง วัดจากยอดที่ดีดขึ้นมาได้ กับขา c) ที่ 161.8% (1157.74) โดยมีด่าน 127.2% (1167.61) มักจะเป็นแนวที่มีโอกาสติดพักตัวก่อน หากราคาลงไม่มีพลัง ซึ่งผมเอง มองว่า มันลงแบบไม่มีพลัง น่าจะจบแค่ตรงนี้ ถ้ามันลงมาจริง

- สังเกต MACD และ RSI ที่เกิด divergence มาสักพัก + ภาพรวมในรายวัน จาก Stoch+RSI ที่กองมาสักพักแล้ว (ไม่เห็นใน chart นะครับ อันที่แสดงเป็นราย 4ชม.) แบบนี้ ดูเหมือนจะรอขึ้นแรงๆ ทำให้การ Short ต้องระมัดระวังพอสมควร

ความเห็นส่วนตัว วันนี้ เข้าทางไหน ผมว่า วัดดวงเหมือนเดิม แต่ภาพใหญ่ เชื่อว่า พร้อมกลับตัวขึ้นทุกเมื่อ แต่ยังไม่กลับตัวเป็นขาขึ้นสมบูรณ์ อาจเป็นการสร้างคลื่น b หรือ 1 ซึ่งหมายความว่า จะต้องมีย่อลงมาให้เก็บอีกสักรอบ จะทำ low ใหม่อีกหรือไม่ ก็ต้องดูกันต่อไป ว่างั้น

สรุป แนวรับ 1181* 1175 1167 1157 แนวต้าน 1186 1189* 1193 1197 * ผมมองเป็นจุดตัดสินเปลี่ยน trend

คำแนะนำ รอดูไปก่อนดีกว่า หลุดต่ำกว่า 1180 ลงไป หรือ ขึ้นเหนือ 1200 น่าเสี่ยง Long

แม่นจริงๆค่ะอ.กัมพล !gd !gd !gd !01 !01 !01

ตอนนี้ 1160 แล้วจ้า ดอยเพิ่มอีกหนึ่งแล้วเรา....

ตอนนี้ 1159 แล้วค่ะ ตกกระฉูด วันนี้เกือบไปแล้ว สั่งซื้อไว้แต่ไม่ได้ราคาที่ตั้ง เลยตัดใจไม่เอา ถ้าได้ล่ะก็ สงสัยคืนนี้นอนไม่หลับแหง

B) อาจารย์เก่งจัง ราคาลงมากองแถวแนวรับสุดท้ายเลยค่ะ

ตอนนี้ 1159 แล้วค่ะ ตกกระฉูด วันนี้เกือบไปแล้ว สั่งซื้อไว้แต่ไม่ได้ราคาที่ตั้ง เลยตัดใจไม่เอา ถ้าได้ล่ะก็ สงสัยคืนนี้นอนไม่หลับแหง

หืม..โชคดีจังคับ :P ......

ถึงแนวรับสุดท้าย 1157 เด้งขึ้นมา 1160 แระ....จะมีรีบาวป่าวน๊าาา !38

อ.กัมพลครับ ราคาทองที่โดนทุบนี่ เกิดจาก Option market close หรือเปล่าครับ

แล้ววันนี้จะมีดีดอีกหรือไม่ครับ รอ อ.กัมพลวิเคราะห์ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ.

สุดยอดไปเลยครับ อ.กัมพล ลงมาถึงแนวรับต่ำสุดอย่างที่ อ.ว่าไว้เลยอ่ะ !uu

วันนี้ อ. คิดว่าไปทางไหนครับ ทองแท่ง เข้าได้ไหมครับ ขอบคุณครับ !10 !01 !01

คันไม้คันมือแล้วค่ะเฮีย อย่างนี้เฮียจะให้คารามายหนูเปล่าค่ะเนี่ย :P :P :P