ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณที่เปิดเว็บนี้ขึ้นมาค่ะเฮีย ขอบคุณสำหรับบทวิเเคาระห์ และคำชี้แนะ

ตรุษจีนแล้วขอให้เฮียมีความสุข สมหวัง สุขภาพแข็งแรง เฮงๆๆๆ ตลอดปีนะคะ !thk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมว่า สำหรับผม ใครจะหารายได้อะไร ก็ไม่ผิดหรอกครับ ปัญหาอยู่ที่การ Present อะไรตั้งแต่แรกมากกว่า เริ่มต้นกับลงท้าย ถ้ามันมาอย่างกับหนังคนละม้วน มันก็สร้างความผิดหวังได้ครับ ตรงนี้ผมว่า สำคัญที่สุด

เริ่มต้นและลงท้ายมันเป็นหนังคนละม้วน ไม่งงค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย moddang..

5fc0f220.gifขอบคุณ อ.กัมพล สำหรับบทวิเคราะห์ที่มีให้ติดตามตลอดค่ะ และขอบคุณสำหรับการดูแลสมาชิกค่ะ wub.gifwub.gif

ตรุษจีนแล้ว ทำใจให้สบายๆ อย่าเครียดกันมาก ผมยังทำงานประจำต่อไป เล่นทองเป็นงานอดีเรก ขอบคุณเฮียกัมที่ช่วยวิเคราะห์เทคนิคให้ดูตลอด

และแล้วสิ่งที่คิดไว้เมื่อวานก็เกิดขึ้นบาทมันจะกลับมาแข็งอีก ทองขึ้นไม่มาก แต่บาทดันแข็งมาก จะสิบตังค์แล้ว

ถูกแก้ไข โดย bighead

อ่านแล้วก็งงกับคำถามจริงๆ แต่พยายามจะตอบละกันนะครับ ดูเหมือนต้องการคำตอบ

- เว็บไทยโกลดิ์สามารถทำรายได้ให้กับผู้ที่เข้ามาใช้บริการหาข้อมูลแล้วใช่ไหมคะ

คำถามนี้งง ขอตอบทั้ง 2 แง่ แง่แรก ทำรายได้ให้คนมาอ่านได้หรือยัง

น่าจะตอบว่าได้นะครับ อย่างน้อย ภาพโดยรวม ทำให้ลงทุนกันมีแบบแผนมากขึ้น มีแมงเม่าในตลาดลดลง แต่วิบากของแต่ละท่านต่างกัน ดังนั้น คนที่ขาดทุน ก็ยังต้องมี แม้จะรับข้อมูลเหมือนก็ตาม

แง่ที่ 2 เวปมีรายได้จากผู้มาอ่านหรือไม่

ในแง่ตัวผม ตอบว่ามีครับ สมาชิกเยอะ สปอนเซอร์ก็อยากมา ทุกวันนี้ รายรับจากสปอนเซอร์ ก็ถือว่าเหลือพอ ผมก็พยายาม นำเงินที่ได้ ไปเลือกใช้บริการ web hosting ที่เสถียรที่สุด เลือกใช้ software จัดการที่ไม่ฟรี คือหมายถึง อันที่มีผู้เชี่ยวชาญดูแล upgrade แก้ปัญหาให้ + จ้าง admin มืออาชีพดูแลเลย เพราะผมเอง ไม่มีเวลา + ความสามารถไม่ถึง ซึ่งค่าใช้จ่ายสูงกว่าเมื่อก่อนเป็นเท่าตัว แต่เมื่อมีสปอนเซอร์มากพอ เราก็สามารถทำได้ครับ และยังมีเหลือสะสม สำหรับการเตรียม server เครื่องใหม่อีกในอนาคตสบายๆ

ในแง่กูรู ก็ต้องตอบว่า มีน้อยถึงไม่มีเลย ทุกคนมา ก็เสียสละทั้งนั้น อาจมีบางราย เข้ามาหาประโยชน์บ้าง แต่ทุกอย่าง ก็อยู่ที่ความพอดีครับ เวปเราผู้ใหญ่กันทั้งนั้น เรียกว่า ถ้ามาหลอกกินกันหน้าเวป โดนจับได้แน่ แต่ส่วนหลังไมค์หลังเวป ก็ยังมีสมาชิกหลายๆท่าน พยายามช่วยกันสอดส่อง รายงานให้อยู่เสมอ จนเรียกได้ว่า ถ้าไม่หน้ามืดเกินไป ก็ไม่ค่อยไปตกเป็นเหยื่อใครง่ายๆนักหรอก

ที่คุณเสียดายกูรู ผมก็เข้าใจนะครับ ผมทำเวปนี้มา กูรูหมดแรง หมดไฟ หมดกำลังใจไปเยอะแยะแล้ว แต่ก็อย่างว่า ทุกท่านมาด้วยใจตนเอง และไปด้วยใจตนเองเช่นกัน น้อยคน จะสู้แดดลม ทนแรงเสียดสีได้ เราจึงได้เห็นกูรูจากไปคนแล้วคนเล่า

การตัดสินใจอยู่หรือไป ขึ้นกับกำลังใจ ความหนักแน่นของแต่ละท่าน เมื่อเรามอบกำลังใจให้แล้ว ก็ถือว่า เราช่วยแล้วล่ะครับ ส่วนแต่ละท่านจะอยู่ช่วยเราต่อหรือไม่ ผมว่า เคารพการตัดสินใจของแต่ละท่านแหละครับ ดีที่สุด

ไม่ต้องไปกังวลอะไรหรอกครับ สุดท้าย กรุงศรีอยูธยา ไม่สิ้นคนดีหรอก คลื่นลูกเก่าไป คลื่นลูกใหม่เดี๋ยวก็มา อาจเป็นคุณก็ได้ ใครจะไปรู้ happy.gif

มาถือ...หาง...เฮียค่ะ(ล้อเล่น)

มาถือ...หาง...เฮียค่ะ(ล้อเล่น)

ขำอะ.... กร๊ากกกกกกกกกกก :wub:

post-378-055531900 1296612931.gif

ราคาลงไปเกือบถึงด่าน 1322 เหรียญ ที่เมื่อวานบอกว่า ถ้าหลุดอีก ก็ตัวใครตัวมัน พอเช้ามา ราคากลับมายืนได้แถว 1340 เหรียญอีก เหมือนเตรียมพร้อมจะเบรคฝ่า neckline ขึ้นไปได้ เอางัยดี

ตรุษจีนในวันเที่ยวหลายๆปีที่ผ่านมา ทองมันชอบลง ประมาณว่าดีมานด์หมด ปีนี้ คือวันพรุ่งนี้ ไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่านะครับ ตาม chart จะเห็นว่า ราคามาถึง 1344 เหรียญ คือโซน 1344-1352 ที่คาดไว้ว่าเป็นด่านแข็งแล้ว

ผ่านได้หรือไม่ ผมตอบไม่ถูกหรอก คงต้องพิจารณาความเสี่ยงกันเอง ว่าจะเอายังไงนะครับ ส่วนตัว คงหาจังหวะออกมาหายใจก่อน

ด้านแนวรับ เมื่อวาน 1322 วันนี้ น่าจะขยับขึ้นมาแถว 1330 เหรียญขึ้นมา ไม่ควรหลุดอีก ถ้าหลุด เราอาจได้เห็นการทำ low ใหม่ต่ำกว่า 1322 เหรียญได้

สรุป แนวรับ 1332* 1316 1300 แนวต้าน 1344* 1353 1361 1366

คิดว่าคนถามคำถามคงไม่ได้พะวงว่าใครจะได้เงินเท่าไหร่จากเวป แต่คงไม่ต้องการให้เจตนารมณ์ของเวปนี้เปลี่ยนแปลงไป เฮียต้องการทำเวปนี้เพื่อแบ่งปันความรู้โดยทุกคนที่เข้ามาในเวป ก็เข้ามาเพื่อแบ่งปัน และอย่างที่บอกว่า ถ้าช่วยอะไรได้ก็ควรจะช่วย แต่เฮียคงไม่ได้ตั้งเวปนี้เพื่อให้ใครมาขายของในเวป และถ้ามีคนทำแบบนี้มากๆ เวปนี้ก็จะกลายเป็นที่ที่คนเข้ามาหากิน แทนที่จะเป็นเวปแห่งการแบ่งปัน ดังนั้นตัวเองคิดว่า คนที่คิดจะเข้ามาหากิน ก็ควรจะหยุด หรือไม่ก็ซื้อพื้นที่โฆษณาไปเลย เอาแบบชัดๆว่าจะเข้ามาขายของ แล้ววิเคราะห์เป็นของแถม ทุกอย่างจะได้ชัดเจนค่ะ

เช้านี้มาอ่านกระทู้นี้เห็นโพสต์ของคุณ Little Devil ถูกหักคะแนน เลยอ่านซ้ำว่าเขาเขียนอะไรทำไมถึงโดนหักคะแนน

อ่านจบก็เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า คนที่มาหักคะแนนเนี่ย มันคงอยู่ในกลุ่มคนที่ตั้งใจจะเข้าทำมาหากินอย่างที่เขาว่ากัน

พอโดนคนที่ออกมาปกป้องเจตนารมณ์ของเว็ปที่เฮียตั้งไว้(คือฟรีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)และโพสต์แบบตีแสกหน้าก็เลยอารมณ์เสีย หักคะแนนซะเลย

เฮ้อ จิตใจทำด้วยอะไรกันหนอ (กร๊าก อยากดูเหมือนกันว่าผมจะถูกลบไปกี่คะแนน)

ปล. เฮียครับถ้าโพสต์ของผมเป็นการทำลายความสงบและสามัคคีในเว็ป รบกวนเฮียช่วยลบที่ผมโพสต์ด้วยem0009.gif

ปล.2 ผมเพิ่มคะแนนให้คุณ Little Devil ให้เป็น 0 ตามเดิมครับ

แรงเหรอออ :P ถ้าแรงไปก็ขอโทษด้วยค่ะ แค่ไม่ชอบอ้อมค้อมค่ะ ส่วนตัวไม่เชื่อว่ากูรูส่วนใหญ่จะเข้ามาแสวงหาผลประโยชน์ (ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยค่ะ)แต่ด้วย Demand ที่มีมากมายบนเวปนี้ และความเหนื่อยที่ต้องโพสต์ทุกวัน หรือตอบคำถามมากมาย ก็อาจจะเขวๆไปบ้าง ก็อยากจะให้ลองทบทวนว่าเจตนาของตัวเองที่เข้ามา ตรงกับเจตนาของเวปป่าว คิดว่าทุกคนก็คงพยายามที่จะช่วยกูรูเท่าที่จะทำได้ ไม่ว่าจะเป็น ขอบคุณหรือพร้อมที่จะสนับสนุน กูรูบางคนไม่ว่างในบางช่วง สมาชิกก็ทำหน้าที่แทนเช่นหาข่าว หรือความรู้ต่างมาแปะ ทำให้กระทู้เดินหน้าต่อ พอกูรูมีเวลาก็กลับมาโพสต์ต่อ ซึ่งก็เกิดขึ้นอยู่แล้วในหลายๆกระทู้บนเวป นี่คือการช่วยเหลือ และแบ่งปันที่แท้จริงค่ะ แต่ถ้าคิดว่าเมื่อให้แล้วตัวเองต้องได้ผลตอบแทนคืนด้วยการขายของ คงไม่ใช่การแบ่งปันแล้วค่ะ คิดว่าเฮียอยากทำเวปให้ทุกคนมีความรู้ไปสู้กับตลาดได้ เงินมากมายมีอยู่ในตลาดแล้ว ด้วยความสามารถของกูรูเองคงคว้ามามากมายได้ไม่ยาก การมาเก็บเล็กเก็บน้อยจากสมาชิกทำให้ตัวเองเสียจุดยืน หรือทำให้มีคนสงสัยเจตนาที่เข้ามา คิดว่าไม่น่าจะคุ้มหรอกค่ะกับความไว้วางใจที่เสียไป (แรงอีกมั้ยเนี่ย :P)

ขอบคุณคุณหมอเล็กที่มากดบวกให้ อิอิ ^_^ :D

เจ๊แว่นอ่านตอนแรกก็ งง เหมือนกันคะ

เลยรอเฮียกัมมาตอบเองดีกว่า

ตอบได้ใจ เจ๊แว่นมากเลย (ความจริงก็ได้มานานแล้ว กร๊ากกกกก)

ชอบตรง " แต่วิบากของแต่ละท่านต่างกัน ทั้งๆที่รับข้อมูลเหมือนกัน"

เจ๊แว่นเห็นด้วยนะคะ ว่าอยู่ที่บุญของแต่ละคนเหมือนกัน

ว่ารับข้อมูลแล้ว จะเข้าออกตรงไหน เป้าของใครของมันกร๊ากกกกก

เ้ค้ารู้นะตะเองงงอ่ะ.....กี่ฝน กี่หนาว ผ่านไป

เจ๊แว่นก็ยัง จ้องเป้าเฮียกัมอยู่นั่นแหละ.....รักไม่เปลี่ยนแปลง...กร้ากกกก :D :D

ถูกแก้ไข โดย insensitive

ขอให้ทุกคนเฮง เฮง ต้นปี เฮง เฮง ท้ายปี เฮง เฮง ทั้งปี