ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณอาจารย์กัมพลและคุณพงษ์เกียรติมาก ๆ ค่้ะ :D :D :D :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ เฮียกัมพล ช่วงนี้ผมเดาทิศทางไม่ค่อยถูก

อยากเข้าซื้อแท่ง (ไม่มีของในมือ) เพราะปล่อยออกหมดแล้ว

แต่คิดว่าระดับราคาขนาดนี้น่าจะไกลเกินเก็บ

ยิ่งเฮียพงษ์เกียรติว่า อาจมีพักตัวแบบสินามิแล้ว สงสัยน่าจะต้องรออีกพักใหญ่

สงสัยจริง ๆ ครับ ว่าราคาและพื้นฐานน่าจะเริ่มลงได้แล้ว แต่ขาใหญ่และ SPDR ดันราคาไว้ตลอด

ไม่ทราบว่ามีเหตุผลเบื้องลึกอะไรหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากครับ

:)

ขอบคุณครับคุณกัมพล

กองทุนเก็บสะสมไม่ย่นย่อเลย เหมือนกลัวอะไรบางอย่าง

กราฟปริมาณทองคำSPDR กับราคาทอง ที่มีอัพเดทตลอดหาดูได้ไหนครับ ที่ไหนครับ

* http://www.spdrgoldshares.com/sites/us/value/historical_archive/

ดู VDO แล้ว ถ้ามันลง 900 จะเกิดอะไรขึ้น

สวัสดีครับ เฮียกัมพล ช่วงนี้ผมเดาทิศทางไม่ค่อยถูก

อยากเข้าซื้อแท่ง (ไม่มีของในมือ) เพราะปล่อยออกหมดแล้ว

แต่คิดว่าระดับราคาขนาดนี้น่าจะไกลเกินเก็บ

ยิ่งเฮียพงษ์เกียรติว่า อาจมีพักตัวแบบสินามิแล้ว สงสัยน่าจะต้องรออีกพักใหญ่

สงสัยจริง ๆ ครับ ว่าราคาและพื้นฐานน่าจะเริ่มลงได้แล้ว แต่ขาใหญ่และ SPDR ดันราคาไว้ตลอด

ไม่ทราบว่ามีเหตุผลเบื้องลึกอะไรหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากครับ

:)

พ่อผมเล่าให้ฟังว่า สมัยก่อนมีการเททอง / ทุบทองลงทีเป็น 100 เหรียญ

เพื่อที่ กองทุนหรือธนาคารกลาง จะกลับลงไปช้อนเก็บของราคาถูกๆ ได้อีก

ตอนหลัง มีการลงทุนในทองคำมาก เพราะดอลอ่อนค่าลงมาตลอด หลังการปล่อยให้ทองคำลอยตัว (1971)

ทำให้ การควบคุมและกำหนดทิศทางและราคาทองคำในตลาด ทำได้ยากขึ้น

จึงมีการตั้ง "ETF" = Exchange Trade Fund. หรือ กองทุน ที่ไปลงทุนในสินทรัพย์ต่างๆ

( ETF ที่ลงทุนในทองคำ บางกองทุน ไม่มีทองคำจริงในการส่งมอบ เป็นทองคำกระดาษ)

SPDR ETF หรือ "หุ้นทองคำกระดาษ : GLD" ตั้งขึ้นในปี 2004

ช่วงนั้น เศรษฐกิจโลกยังเป็นปกติ ความต้องการทองคำในการลงทุน จึงยังมีน้อย

จนเริ่มเกิดวิกฤตทางเศรษฐกิจในอเมริกา จาก dot.com (2004) enron (2005) มาถึง Bear sterns (2007)

ทำให้ค่าเิงินดอลยิ่งอ่อนลง ราคาทองคำจึงเริ่มมีราคาสูงขึ้น

จนในปี 2008 เกิดวิกฤตในตลาดหุ้นของอเมริกา

กองทุน Hedge Fund ที่รู้ข้อมูลภายใน จึงทุบหุ้นธนาคารที่ตัวเองถืออยู่ หันมาถือหุ้นต่างๆ ในตลาดทองคำ

โดยเฉพาะ SPDR ETF จึงทำให้ ราคาทองคำ ขยับขึ้นมายืนในราคาสูงตั้งแต่นั้นมา

เมื่อกองทุนเหล่านี้ มีเงินลงทุนอยู่ใน SPDR ETF จึงต้องรักษาแนวรับ ของราคาทองคำไว้ครับ

เพราะเมื่อ ราคาทองคำไม่ตก เท่ากับ ราคาหุ้นที่อิงอยู่กับ ราคาปิดตลาดทองคำ PM FIX ก็ยังไม่ตกด้วยครับ

* เดือนนี้ เป็นเดือนปิดไตรมาสต์ที่ 2 นะครับ

ถูกแก้ไข โดย s.k.134

ขอบคุณมากครับ สำหรับกราฟรายวันมานั่งดูครับ

ข้อมูลของ Khun SK 134 น่าจะมีคำว่า OSK 134 ด้วยหรือเปล่า ถูกต้อง ล้านเปอร์เซนต์ กับ การปฎิบัติตัวคิดว่าตัวเอง

เป็นพี่ใหญ่ที่สุดในโลก พิมพ์ธนบัตร ยังไม่ต้องมี ทุนสำรอง เล้ย อยากพิมพ์เท่าไหร่ ก็พิมพ์

แล้วตกลงน้องทองเค้าจาไปทางไหน(แค่ 2 วันนี้ก็พอ)ใครช่วยบอกพี่ที่มีความรู้เรื่องGFเท่าเม็ดงาได้จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ขอบคุณค่ะ เฮียกัมพล และ คุณ S.K.134

!thk !10 !031 !gd

!_10 สึนามิ..อย่ามา น๊า...เค้ากัว !_cd