ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แหะๆ อันเก่าก็ยังไม่ได้ขาย ไม่มีเวลาเลย ถ้าลงรอเก็บอีกนิดต่อเหมือนกันครับ :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!01 เฮียกำพล สงสัยวันนี้เฮียคงว่างเลยตอบได้หลายกระทู้ น้องทองขึ้นแล้วลงยาก ต้องเพิ่มทุนตลอด ยิ่งระยะยาวเฮียมอง :upstrong: อย่างนี้โอกาสที่จะเห็นน้องทอง1500ปลายๆหรือ1600ต้นคงยากแล้วล่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆที่เฮียมีให้เสมอมา !gd

ขอบคุณค่ะเฮีย จะรอเก็บของถูกต่อไป

ขอบคุณเฮียครับ วันเสาร์มาให้ข้อมูลด้วย เป็นประโยชน์จริงๆ ยิ่งเมื่อวานนี้ลงถึง 1722

เตรียมตัววันจันทร์ได้ (กูรูในดวงใจครับ) :wub: B) )

ราคาดีดขึ้นไปถึง 1767 เหรียญ ก่อนจะลงมาถึงด่าน 1728 เหรียญ ทะลุไปเล็กน้อย ที่ 1723 เหรียญ จากนั้นก็ดีดขึ้นมาจนปิดตลาดแถว 1746 เหรียญ อาการแบบนี้ ถือว่าเป็นไปตามคาดนะครับ ด่านของเราใช้ได้ มาดูกันว่า มีอะไรใน chart ที่บอกเราบ้าง

- มุมมอง Head&Shoulder ที่มีคนถาม เมื่อวาน ถือว่า หลุดแนวเส้น neckline Head&Shoulder ซึ่งเมือวานอยู่แถว 1739 เหรียญ ถ้ากลับมายืนไม่ได้ก็ต้องมองว่า เจอด่าน 1707 เหรียญกันต่อแน่ แต่เมื่อผ่านขึ้นมาได้แล้ว แนวโน้มก็ต้องมองว่า ดีไว้ก่อนแหละครับ น้อยๆ น่าจะขึ้นทดสอบด่านต่อไปแถว 1750-1759 เหรียญได้

- มุมมอง channel ที่ผมเคยพูดว่า ถ้ามันถอยลงมาทดสอบ channel แล้วหลุด มันมักจะลงทะลุไปถึง channel ล่างเลย ตรงนี้จึงเป็นด่านสำคัญพอประมาณ ดีดได้ ก็ถือว่า ok ครับ แต่ถ้ารับไม่อยู่ เป้าหมาย คือ channel ล่าง แถว 1678 เหรียญโน่น

- MACD ยังลง แต่ Stoch เกิด Hidden Divergence ให้เห็น คือสัญญาณลงต่ำมาก แต่ราคายังไม่ต่ำ แบบนี้ มองว่า ราคาจะดีดได้ครับ มีโอกาสทดสอบด่านแข็งด้านบนได้ ซึ่งวันจันทร์ น่าจะประมาณแถว 1759 เหรียญ

ความเห็นส่วนตัว

- ถึงแม้ว่าการหลุด channel บนอีก จะดูไม่ค่อยดี แต่ยังเชื่อว่า ราคาจะรับได้แถว 2 แนวนี้แหละ 1728 - 1707 เหรียญ ด่าน 1728 ถึงไปแล้ว เหลือแต่ 1707 เหรียญ ที่ต้องลุ้นกันหน่อย

- ระยะสั้น คาดว่า ราคาจะดีดขึ้นไปโซน 1759-1773 เหรียญได้ในวันจันทร์ แต่ยังน่าจะลงมาอีกสักรอบ แล้วค่อยดูว่าจะหลุด 1739 ลงมาอีกหรือเปล่า ถ้าหลุดอีก ก็มีโอกาสเห็น 1707 เหรียญได้ หรืออาจรับได้แถว 172x เหรียญอีกครั้งก็เป็นได้

สรุป แนวรับ 1739* 1722 1707 1678 แนวต้าน 1750 1759* 1773

upweak.gifระยะสั้น

sidewaydown.gifระยะกลาง

upstrong.gifระยะยาว

!01 !01 !01

!01 !01 !01

รบกวนสอบถามค่ะ พอดีเพิ่งเริ่มฝึกหัดเล่นค่ะ ที่ว่า ระยะสั้น ระยะกลาว ระยะยาว นี่ระยะเวลามันต่างกันเท่าไรคะ?? ประมาณไม่ถูกค่ะ

ไม่ต้องไปลบคะแนนเขาหรอกค่ะ ดูเวลาซิมันซ้ำกัน เค้าไม่ได้ต้องการให้เบิ้ล เดี๋ยวลบที่ซ้ำให้เอง วันก่อนก็มีคนมาลบน้องใหม่ ๆ แบบนี้ทีแล้ว

ตอบคุณ maew-up ค่ะ

ถ้าเล่นรายระยะสั้นใน 1 วันจบเล่นได้หลายรอบก็ ราย M1--M5--M30 อาศัยการจ้องกราฟเป็นหลัก เข้าไวออกไวเช่นพวกเล่นgfหรือออนไลน์

H1 รอบของมันคือขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุด ใช้เวลาภายใน 2 วันโดยประมาณ แบบนี้ออนไลน์แบบไม่เหนื่อยนัก ทองแท่งก็ได้แต่เสียวเข้าออกไม่ทัน

ระยะกลาง H4 รอบของมันคือขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุด ใช้เวลาภายใน 4 วันโดยประมาณ

เหมาะสำหรับคนเล่นทองแท่ง หรือนักลงทุนระยะกลางน่าจะเล่นตั้งแต่ราย 4 ชม ขึ้นไป

ระยะยาว D1 ใช้เวลารอบหนึ่ง1-3 เดือน

เหมาะสำหรับ kgoldหรือทองแท่ง นักลงทุนระยะกลาง-ยาว เงินเย็นค่ะ

ขึ้นอยู่กับว่า จะขยายสั้น-กลาง-ยาว ไปนานกว่านั้นก็ได้ แล้วแต่พอร์ทแต่ละบุคคล เก็บยาว ๆ หลาย ๆ ปี ทองก็ยังมีค่าค่ะ สำคัญที่เทรนเป็นหลัก ถ้าถือยาวในขาลง ก็ดอยยาว

เวลาที่เราจะซื้อขายเราก็ดูก่อนว่าเทรนใหญ่ คือระยะยาวมันเป็นแนวโน้มขาขึ้นหรือลง ค่อยๆไล่ลงมาหารายเล็กเพื่อหาจุดซื้อ ขาย

..ป้านัทสั่งสอนไว้..

ขอบคุณ คุณปุยเมฆ ค่ะ ..พอดีเริ่มเล่นที่ K-GOLD ค่ะ แต่ยังไม่เคยเล่นทองแท่งเลย..เพราะคิดว่าK-GOLD มันสะดวกดีค่ะ

ส่วนตัวเคยเล่น k-gold ส่วนนึง แต่เลิกเล่นแล้วค่ะ เจอค่าธรรมเนียม เข้า และ ออก แสนนึง 100 กว่า ๆ เข้าออก คูณ 2 300 ได้(บวกค่าเหนื่อยต้องรีบเดินทางไปให้ทันแบงค์ก่อนไม่รับซื้อขาย) tongue.gif

ไหนจะภาษีตอนเงินปันผลออก 2000 บาท กำไรห๊ายโหม๊ด mad.gif

ถ้าจะเลี่ยง ก็ต้องรีบเข้าออกให้ทันไตรมาส แล้วถ้าทองกำลังขึ้น กำลังลงล่ะ ปวดหัวกำลังสอง wacko.gif

ไหนจะวันหยุดแบงค์ไทย แบงค์สิงคโปร์ ระบบหยุดเอง กองทุนสิงคโปร์ปั่นราคาปิด

บอกได้คำเดียว บะบาย87a4e689.gif เก็บเล็กผสมน้อยค่อยๆ ซื้อทองแท่งดีกว่า

แต่ก็แล้วแต่ความสะดวกแต่ละบุคคลนะคะ

ไม่ต้องไปลบคะแนนเขาหรอกค่ะ ดูเวลาซิมันซ้ำกัน เค้าไม่ได้ต้องการให้เบิ้ล เดี๋ยวลบที่ซ้ำให้เอง วันก่อนก็มีคนมาลบน้องใหม่ ๆ แบบนี้ทีแล้ว

ตอบคุณ maew-up ค่ะ

ถ้าเล่นรายระยะสั้นใน 1 วันจบเล่นได้หลายรอบก็ ราย M1--M5--M30 อาศัยการจ้องกราฟเป็นหลัก เข้าไวออกไวเช่นพวกเล่นgfหรือออนไลน์

H1 รอบของมันคือขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุด ใช้เวลาภายใน 2 วันโดยประมาณ แบบนี้ออนไลน์แบบไม่เหนื่อยนัก ทองแท่งก็ได้แต่เสียวเข้าออกไม่ทัน

ระยะกลาง H4 รอบของมันคือขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุด ใช้เวลาภายใน 4 วันโดยประมาณ

เหมาะสำหรับคนเล่นทองแท่ง หรือนักลงทุนระยะกลางน่าจะเล่นตั้งแต่ราย 4 ชม ขึ้นไป

ระยะยาว D1 ใช้เวลารอบหนึ่ง1-3 เดือน

เหมาะสำหรับ kgoldหรือทองแท่ง นักลงทุนระยะกลาง-ยาว เงินเย็นค่ะ

ขึ้นอยู่กับว่า จะขยายสั้น-กลาง-ยาว ไปนานกว่านั้นก็ได้ แล้วแต่พอร์ทแต่ละบุคคล เก็บยาว ๆ หลาย ๆ ปี ทองก็ยังมีค่าค่ะ สำคัญที่เทรนเป็นหลัก ถ้าถือยาวในขาลง ก็ดอยยาว

เวลาที่เราจะซื้อขายเราก็ดูก่อนว่าเทรนใหญ่ คือระยะยาวมันเป็นแนวโน้มขาขึ้นหรือลง ค่อยๆไล่ลงมาหารายเล็กเพื่อหาจุดซื้อ ขาย

..ป้านัทสั่งสอนไว้..

!thk ขอบคุณครับ แอบอ่านอยุ่เหมือนกัน เพราะพึ่งเล่นยังไม่รุ้จะเล่นแบบยาวหรือสั้นดี จะเล่นสั้นก็ตื่นเต้นไม่ยอมขายจนราคาลด

ตอนนี้คงจะรอจุดต่ำๆเหมือนที่กูรูหลายคนบอกไว้ คงซื้อเพิ่มครับ แล้วเก็บเรื่อยๆ ยาวๆๆ เพราะไม่ค่อยมีเวลาแหะๆ ทองคงไม่มีทางลดลงไปจนต่ำหว่า 23xxx แล้วใช่มั๊ยครับ ยังไงอนาคตก็คงเพิ่มเหมือนหลายคนในเวปบอก !53

ตอนนี้ผมต้องหัดใจเย็นๆขึ้นอีกหน่อย เพราะยังรู้สึกว่าดูกราฟทั้งวัน (แบบงงๆ)เสียงานเกินไปหน่อย