ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

5fc0f220.gif ขอบคุณครับ แอบอ่านอยุ่เหมือนกัน เพราะพึ่งเล่นยังไม่รุ้จะเล่นแบบยาวหรือสั้นดี จะเล่นสั้นก็ตื่นเต้นไม่ยอมขายจนราคาลด

ตอนนี้คงจะรอจุดต่ำๆเหมือนที่กูรูหลายคนบอกไว้ คงซื้อเพิ่มครับ แล้วเก็บเรื่อยๆ ยาวๆๆ เพราะไม่ค่อยมีเวลาแหะๆ ทองคงไม่มีทางลดลงไปจนต่ำหว่า 23xxx แล้วใช่มั๊ยครับ ยังไงอนาคตก็คงเพิ่มเหมือนหลายคนในเวปบอก 70bff581.gif

ตอนนี้ผมต้องหัดใจเย็นๆขึ้นอีกหน่อย เพราะยังรู้สึกว่าดูกราฟทั้งวัน (แบบงงๆ)เสียงานเกินไปหน่อย

ราคาที่มี ถือไปเต้อ คุณตี๋น้อย ตอนนี้ยังไม่ u-turn มาแน่ ๆ รอให้สุดขา 5 แล้วค่อยว่ากัน 70bff581.gifb048a2d2.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคาดีดขึ้นไปถึง 1767 เหรียญ ก่อนจะลงมาถึงด่าน 1728 เหรียญ ทะลุไปเล็กน้อย ที่ 1723 เหรียญ จากนั้นก็ดีดขึ้นมาจนปิดตลาดแถว 1746 เหรียญ อาการแบบนี้ ถือว่าเป็นไปตามคาดนะครับ ด่านของเราใช้ได้ มาดูกันว่า มีอะไรใน chart ที่บอกเราบ้าง

- มุมมอง Head&Shoulder ที่มีคนถาม เมื่อวาน ถือว่า หลุดแนวเส้น neckline Head&Shoulder ซึ่งเมือวานอยู่แถว 1739 เหรียญ ถ้ากลับมายืนไม่ได้ก็ต้องมองว่า เจอด่าน 1707 เหรียญกันต่อแน่ แต่เมื่อผ่านขึ้นมาได้แล้ว แนวโน้มก็ต้องมองว่า ดีไว้ก่อนแหละครับ น้อยๆ น่าจะขึ้นทดสอบด่านต่อไปแถว 1750-1759 เหรียญได้

- มุมมอง channel ที่ผมเคยพูดว่า ถ้ามันถอยลงมาทดสอบ channel แล้วหลุด มันมักจะลงทะลุไปถึง channel ล่างเลย ตรงนี้จึงเป็นด่านสำคัญพอประมาณ ดีดได้ ก็ถือว่า ok ครับ แต่ถ้ารับไม่อยู่ เป้าหมาย คือ channel ล่าง แถว 1678 เหรียญโน่น

- MACD ยังลง แต่ Stoch เกิด Hidden Divergence ให้เห็น คือสัญญาณลงต่ำมาก แต่ราคายังไม่ต่ำ แบบนี้ มองว่า ราคาจะดีดได้ครับ มีโอกาสทดสอบด่านแข็งด้านบนได้ ซึ่งวันจันทร์ น่าจะประมาณแถว 1759 เหรียญ

ความเห็นส่วนตัว

- ถึงแม้ว่าการหลุด channel บนอีก จะดูไม่ค่อยดี แต่ยังเชื่อว่า ราคาจะรับได้แถว 2 แนวนี้แหละ 1728 - 1707 เหรียญ ด่าน 1728 ถึงไปแล้ว เหลือแต่ 1707 เหรียญ ที่ต้องลุ้นกันหน่อย

- ระยะสั้น คาดว่า ราคาจะดีดขึ้นไปโซน 1759-1773 เหรียญได้ในวันจันทร์ แต่ยังน่าจะลงมาอีกสักรอบ แล้วค่อยดูว่าจะหลุด 1739 ลงมาอีกหรือเปล่า ถ้าหลุดอีก ก็มีโอกาสเห็น 1707 เหรียญได้ หรืออาจรับได้แถว 172x เหรียญอีกครั้งก็เป็นได้

สรุป แนวรับ 1739* 1722 1707 1678 แนวต้าน 1750 1759* 1773

upweak.gifระยะสั้น

sidewaydown.gifระยะกลาง

upstrong.gifระยะยาว

!thk !thk !thk

!gd ขอบคุณครับ เฮียกัม และคุณปุยเมฆ ที่ชี้แนะแนวทางสว่างให้มือใหม่อย่างผมค้าบ !01 !01

pl send your templat[the last ka],thx alot ka

เอาไปเลยจ้า ใช้กับ fxPro นา อันอื่น บางที ราคามันจะต่างกันเล็กน้อย

gold110813.tpl

ขอบคุณเฮียกัมพลและพี่ทุกๆคนมากครับ

ผมแอบอ่านมาพักใหญ่ วันนี้ขอสมัครเข้ามาขอขอบคุณและขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ส่วนตัวเคยเล่น k-gold ส่วนนึง แต่เลิกเล่นแล้วค่ะ เจอค่าธรรมเนียม เข้า และ ออก แสนนึง 100 กว่า ๆ เข้าออก คูณ 2 300 ได้(บวกค่าเหนื่อยต้องรีบเดินทางไปให้ทันแบงค์ก่อนไม่รับซื้อขาย) tongue.gif

ไหนจะภาษีตอนเงินปันผลออก 2000 บาท กำไรห๊ายโหม๊ด mad.gif

ถ้าจะเลี่ยง ก็ต้องรีบเข้าออกให้ทันไตรมาส แล้วถ้าทองกำลังขึ้น กำลังลงล่ะ ปวดหัวกำลังสอง wacko.gif

ไหนจะวันหยุดแบงค์ไทย แบงค์สิงคโปร์ ระบบหยุดเอง กองทุนสิงคโปร์ปั่นราคาปิด

บอกได้คำเดียว บะบาย87a4e689.gif เก็บเล็กผสมน้อยค่อยๆ ซื้อทองแท่งดีกว่า

แต่ก็แล้วแต่ความสะดวกแต่ละบุคคลนะคะ

ขอบคุณค่ะ..จะเก็บเล็กผสมน้อย แล้วตามทองแท่งไปค่ะ แต่จะลำบากตรงที่พอมีทุนซื้อก็ไม่มีเวลาไปซื้อค่ะ แล้วอยู่แถวรังสิต มีร้านไหนที่พอแนะนำได้บ้างไหมคะ? เพราะเคยจะซื้ออยู่รอบนึง โทรไปสอบถามร้าน(แถวรังสิตค่ะ) ทางร้านตอบว่าถ้าจะซื้อจะต้องรอให้ลูกค้าที่ซื้อไปขายคืนมาก่อน แล้วถึงจะโทรมาแจ้งเราค่ะ (พอดีกว่าลูกค้าจะขายคืน ราคาก็ขึ้นซะละ) เลยซื้อK-GOLD ซะเลย

ขอบคุณอ.กัมพลสำหรับแนวทางและความรู้

รอ$170xอยู่ครับสัปดาห์หน้ามีโอกาศมั๋ยครับ

ตอนนี้กล้าซื้อแต่เงินเม็ด ทองแท่งยังไม่กล้า (+1ครับ)

ก็มีความเป็นไปได้ครับ ผมก็คิดเช่นนั้น แต่ก็เผื่อความคาดหวัง ว่าอาจลงแบบ ทำให้นักเทคนิคแบบพวกเรา ตกใจขายหมู ซึ่งเจอบ่อยๆ อย่าลืมว่า พวกนี้ มันรู้ว่าเราดูแล้วตีความว่างัยนะครับ

อย่างขาขึ้นรอบที่ผ่านมา คนก็มองว่า 170x นี่ก็สุดแล้ว พี่แกยังลากผ่าน 1761 1800+ ก่อน ค่อยลงเลย

ผมมองแค่ 1707 เหรียญ ถือว่ามองแบบกลางๆครับ ไม่ลึกเกินไป ไม่ื้ตื้นเกินไป เป็นอย่างกลางๆ กำลังดี ตามหลักทางสายกลางของพระพุทธองค์ sleep.gif

เกี่ยวมั๊ยเนี่ย tongue.gif

สาธุ

ขอบคุณค่ะ..จะเก็บเล็กผสมน้อย แล้วตามทองแท่งไปค่ะ แต่จะลำบากตรงที่พอมีทุนซื้อก็ไม่มีเวลาไปซื้อค่ะ แล้วอยู่แถวรังสิต มีร้านไหนที่พอแนะนำได้บ้างไหมคะ? เพราะเคยจะซื้ออยู่รอบนึง โทรไปสอบถามร้าน(แถวรังสิตค่ะ) ทางร้านตอบว่าถ้าจะซื้อจะต้องรอให้ลูกค้าที่ซื้อไปขายคืนมาก่อน แล้วถึงจะโทรมาแจ้งเราค่ะ (พอดีกว่าลูกค้าจะขายคืน ราคาก็ขึ้นซะละ) เลยซื้อK-GOLD ซะเลย

ร้านนั้นไม่มาตรฐานพอ ไม่ต้องไปอุดหนุนหรอกค่ะ ลองไปถามใน ฟิวเจอร์ หรือ zeer ซิคะ มีร้านที่ไม่บวกนะคะ อาจจะโทรจองราคาได้ ลองถามดู สมาชิกเคยซื้อขายในนี้เคยบอก นานแล้ว ร้านค้าในตลาด zeer ยังเคยบอกให้ไปซื้อกับเขาได้เลย แต่จำไม่ได้ ว่าท่านใด ช่วยรายงานตัวด้วยค่ะ ถ้าเห็น

เฮียกัมมาวิเคราะห์ติดขอบสนามเลย ดีใจที่ซู๊ดดดค่ะ :wub:

ถูกแก้ไข โดย missbabara