ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

potgarn

น้ำมันจะขึ้นไปถึงไหนครับเนี่ย

โพสต์แนะนำ

ขึ้นมาเหมือนสวย ทว่าแท่งเทียนวันศุกร์เป็นรูป hanging man เลยครับ รูปแบบนี้มักเกิดขึ้นต่อจากขาขึ้นขยายที่มาจากคลื่นใหญ่ นักลงทุนไม่มั่นใจว่าจะผ่าน 80 ได้มั้ย ทั้งนี้เราต้องรอ วันจันทร์ หรือเร็วๆนี้ รับรองว่าจะลงมั้ย

-จากการประเมินของโบรก ตลาดอาจยังไม่ผ่านง่ายๆ

ไปเล่น starcraft 2 นะมีใครเล่นมั้ย B)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
:rolleyes: ถ้าไปดู กราฟ dbo ยังไม่มีสัญญาณกลับตัวครับ

ครับ แต่ราคาฐานรับก็สูงมาเรื่อยๆเหมือนกัน

ถ้าผ่านได้ก็จะกลายเป็นแถวๆนี้ที่จะเป็นฐานที่แข็งแกร่งต่อไป

ปล.

ช่วงนี้กองทุนเฮดจ์ฟันด์หันไป

เก็งสินค้าเกษตรโลกมากขึ้นเรื่อยๆนะครับ ก็น่าสนใจดีนะ

ขอบคุณครับ เข้าไปดูกราฟ dba เล่นๆ ขึ้นไปสูงเชียวนะ รอปรับฐานก่อน น่าเล่นแทน set 50 ที่น่าจะปรับฐานอยู่ป่าว :rolleyes: ผมขายออกแล้ว

ช่วงนี้ DBA นำหน้า DBO ไปแล้ว ^ ^

แต่กองทุนเกษตร k-agri นี่ต้องเงินเย็นพอสมควรนะครับ

ประมาณแค่ค่า NAV. กว่าจะประกาศก็ 4 วันทำการ นับจากวันที่ซื้อ-ขาย

(แต่เรารู้คราวๆได้ทุกคืนจากการประมาณค่าปิดของกองทุน DBA)

ขายแล้วต้องรอเงินอีก 5 วัน ทำการ

สรุปขายแล้วรอไปอีก 2 สัปดาห์จึงรับเงิน(รวมเสาร์-อาทิตย์)

ถ้าชอบแบบ เข้า-ออก ไว นี่อาจหงุดหงิดได้เลยนะครับ

แต่ถ้าเงินเย็นเข้าจังหวะดีๆ ปีนึงแค่ 2-3 ครั้ง ก็เป็นอะไรที่แน่นอนตามรอบสินค้าเกษตรครับ

(ขึ้นทีก็ลากยาวเป็นเดือนๆ ลงทีก็ซึมลงหลายเดือนเช่นกัน)

ออ ช่วงเดือนไหนขึ้น ช่วงไหนลงอ่ะ ครับ คร่าวๆ ไม่มีไอเดียเลย

ออ ช่วงเดือนไหนขึ้น ช่วงไหนลงอ่ะ ครับ คร่าวๆ ไม่มีไอเดียเลย

"Weekly"

* สังเกต เส้น MA(50) & MA(200)

"Daily"

* เส้นแนวต้าน กลายเป็น แนวรับ

เกิดรูปแบบกราฟ "Reversal Head & Shoulders" [ TP .. $92.85 ]

หรือเกิดรูปแบบกราฟ "Cup & Handle" [ TP .. $92.25 ]

* Ref. : http://upic.me/i/1d/300710.png

* เข้าใจว่า กองทุน จะมีการโยกย้ายเงินลงทุน ตาม seasonal ของสินทรัพย์ต่างๆ ครับ

ถูกแก้ไข โดย s.k.134

ขอบคุณครับสำหรับกราฟน้ำมันและมุมมองของ คุณ s.k.134 (ค่อนข้างใกล้เคียงกับผม)

มองว่าถ้าสามารถทะลุแนว 79.xx ขึ้นไป น้ำมันน่าจะสดใส ^ ^

สำหรับกองทุนเกษตร ปกติจังหวะขึ้นจะประมาณเดือน 6-7 และ เดือน 12 - มค. อีกช่วงหนึ่ง ครับ

แต่รอบนี้ล่าช้าไป 1 เดือน เลยพึ่งมากลับตัวในเดือน 7 นี้เอง

แต่ยังดีที่เป็น เริ่มเป็น ขา 1 เท่านั้น ^ ^

เพราะตั้งแต่ต้นปีมาถูกทุบถูกสอยมาตลอด 6 เดือนจนปรับฐานใหญ่ต่ำกว่า เส้นค่าเฉลี่ย MA 200 ไปมากครับ

คาดเดาอนาคตสักเดือน 9- 10 คงเข้า ขา 2 ย่อตัว (เดานะครับ)

น่าจะไปพุ่ง ขา 3 คงช่วงท้ายปีถึงต้นปีหน้าอีกครั้งครับ

ถูกแก้ไข โดย Chicken Little

ปล.อีกนิดครับ ^ ^

สินค้าเกษตรโลก เที่ยวนี้ไป-มาตามกราฟยูโร

หรือค่อนข้างตรงข้ามกราฟพี่ดอลล่า คือ ดอลล่าอ่อนค่าไปเท่าไร สินค้าเกษตรก็จะแข็งค่าไปแนวเดียวกับยูโรนั่นเอง

(ถ้ายังมองยูโรไปต่อ สินค้าเกษตรก็น่าจะตามๆกันไปครับ)

มาดูกันว่า Aug นี้จะขึ้นตามกราฟฤดูกาลมั้ย

คุณพ่อของผม ได้ลองใส่ หรือเปลี่ยนค่า Bolinger Band & ใช้ MA(200) 3 ชุด

โดยมีแนวคิดที่ว่า

หาก BB(20) ใช้เป็น ตัวคาดการณ์แนวโน้ม ขาขึ้น-ขาลง โดยใช้ MA(20) เป็นเส้นกลาง

และแนวโน้มหลัก เราใช้ MA(200) เป็น ตัวเปรียบเทียบ แนวโน้ม ขาขึ้น-ขาลง

ดังนั้น หากใส่ค่า BB(200) โดยใช้ MA(200) เป็น เส้นกลาง จะให้ผลอย่างไร?

BB(200,0,2) : ใช้ดูแนวโน้มหลัก หรือ ภาพรวมของแนวโน้ม ขาขึ้น-ขาลง

MA(200) : ใช้ดูแนวโน้ม ขาขึ้น-ขาลง และระดับการย่อตัว หรือปรับฐาน

ลองสังเกต ตำแหน่งของ เส้น MA(200) ทั้ง 3 ตัวนะครับ

สีฟ้า : Exponential MA(200)

สีแดง : Simple MA(200)

สีม่วง : Smooth MA(200)

* ราคามักจะใช้ Exponential MA(200) เป็น แนวรับ

ถูกแก้ไข โดย s.k.134