ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

potgarn

น้ำมันจะขึ้นไปถึงไหนครับเนี่ย

โพสต์แนะนำ

ดีบีโอเมื่อวานทำรูปแบบ ใกล้เคียง gravestone doji มีความหมายถึงความไม่แน่นอนในตลาดอาจลง แนวต้านใหญ่ของผมยังอยู่แถว 26.5

ซึ่งตอนนี้ราคาเข้าใกล้แล้ว ผมจึงไม่เข้าเพิ่มตอนนี้ ถ้าผ่านไปได้คง bull ทีเดียว ใครเข้าขอให้โชคดีครับ เพราะกล้าเสี่ยงกับราคาที่มากขึ้น

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรื่องกองทุน K-AGRI เห็นมีคนสอบถามในพันทิพเหมือนกัน

รอคนของกสิกรมาตอบเรื่องส่วนต่าง 6% ในวันที่ 8 อยู่ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I9801002/I9801002.html

ได้ประโยชน์ในเรื่องหากราฟของ Bloomberg Code คือ "DBPAGIC:LX"

ลิงค์คือ

http://www.bloomberg.com/apps/quote?ticker=DBPAGIC:LX

วันที่ 8 ตุลา บวกมากกว่า DBA อีกครับ +6.37%

กราฟน้ำมันรายวัน

แนวต้าน

84.00 84.75 85.00 85.50 86.00

แนวรับ

83.25 82.80 82.15 81.70 81.15

ดอลล่าร่วงตั้งแต่กลางวัน น้ำมันไปทดสอบ 84 เหรียญบ้างแล้ว

วันนี้ผมแบ่งพร์อตทำกำไรบ้าง 30 %

(คาดว่าน่าจะไปทดสอบ 84.xx - 85.00 ได้ในวันนี้ แต่อาจจะยังไม่ผ่านได้ในทีเดียว คาดเดาล้วนครับ ^ ^)

กองทุน dba ที่ไม่ค่อยเห็นคนเล่น

ผมอยากเห็นราคาผ่าน 29 ไปได้เพื่อ bull ต่อครับ ที่ผ่านมาเราเห็น dark cloud cover กดอยู่

ค่า NAV. 11/10/2553

K-AGRI = 8.0209 !La !La !La

(ส่วนของวันศุกร์เห็นตอบว่าเป็นวันหยุดกองทุนที่ลักเซมเบอร์ก เค้าเลยใช้ของวันใกล้เคียงวันที่7 ค่อยเคลียร์ข้อสงสัยครับ ^ ^)

ค่า NAV. 11/10/2553

K-AGRI = 8.0209 3ca8b998.gif 3ca8b998.gif 3ca8b998.gif

(ส่วนของวันศุกร์เห็นตอบว่าเป็นวันหยุดกองทุนที่ลักเซมเบอร์ก เค้าเลยใช้ของวันใกล้เคียงวันที่7 ค่อยเคลียร์ข้อสงสัยครับ ^ ^)

งง ครับ ทำไมผมดูแล้วก็เช็คจากกสิกรมันได้เท่านี้เองครับ

คุณหมอเล็ก ที่เวบนี้เขาใช้วันที่ที่เขาดึงข้อมูลมาค่ะ แต่ในเวบกสิกรเขาใช้วันที่ย้อนหลัง เพิ่งรายงานถึงวันที่ 8 7.5864 ที่นี่ค่ะ

http://www.kasikornasset.com/TH/WhatHot/Pages/NAV_FIF.aspx

คุณไก่น้อย ถ้าเป็นวันหยุดของ ตปท แต่เราไม่หยุด ส่วนใหญ่ทางกองทุนจะใช้ราคาปิดวันก่อนหน้าจากกองทุนหลักมาคำนวณหักค่าใช้จ่ายประกาศเป็น NAV แทนค่ะ

แต่ในเวบกองทุนหลัก หา NAV ไม่เจอ เห็นแต่ ราคา Subscription และ Redemption เท่านั้น

ส่วนลูกค้าที่เป็นกองทุนอาจจะมี login เข้าไปดูรายละเอียดได้มั้งคะ

ขอบคุณครับคุณปุณณ์ ^ ^

คุณหมอเล็กต้องใช้ที่นี่ครับล่าสุด (แบบแยกเดียวแต่ล่ะกองทุนจะไวกว่ารอการประกาศรวมนะครับ)

http://www.kasikornasset.com/th/pages/K-AGRI.aspx

ตอนนี้ค่อยคุ้มค่าหน่อยครับที่อุตสาเก็บมานานจากเดือน 4-5-6 (NAV แถวๆ 6.7-6.3)

!La !La !La

ขอบคุณครับคุณปุณณ์ ^ ^

คุณหมอเล็กต้องใช้ที่นี่ครับล่าสุด (แบบแยกเดียวแต่ล่ะกองทุนจะไวกว่ารอการประกาศรวมนะครับ)

http://www.kasikorna...ges/K-AGRI.aspx

ตอนนี้ค่อยคุ้มค่าหน่อยครับที่อุตสาเก็บมานานจากเดือน 4-5-6 (NAV แถวๆ 6.7-6.3)

3ca8b998.gif 3ca8b998.gif 3ca8b998.gif

ผมแปลกใจจังครับ ผมเช็คจาก K- invest ว่ายอดเงินผมมีเท่าไร NAV มันก็ดันเท่ากับที่ผมเอามาให้ดู ซึ่งมันต่างกันมากกับที่คุณไก่น้อยกับพี่ปุณณ์เอามาให้ดู

แสดงว่าที่รายงานมันช้ากว่าความเป็นจริงใช่ใหมครับ

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

คือ K- invest

จะไม่อัพล่าสุด จนกว่าจะถึงสายๆพรุ่งนี้นะครับ

โอย คุณหมอเล็ก พี่ปุณณ์ไม่เคยไปดูมูลค่าใน K Invest ช้าขนาดคนแก่ยังรำคาญเลยค่ะ laugh.gif

ถ้าหน้าเวบที่พี่ปุณณ์บอก รายงาน NAV ถึงวันไหน มูลค่ากองทุนก็ใช้ค่าใน K Invest วันนั้นแหละค่ะ

หลายๆกอง อย่าง K Gold K OIL เดี๋ยวนี้รายงานเร็วขึ้นเยอะ เคยโทรไปบอกว่าลูกค้าเซ็งกับการประกาศ NAV จนจะหนีไปเล่นกองทุนของที่อื่นแล้ว

โอย คุณหมอเล็ก พี่ปุณณ์ไม่เคยไปดูมูลค่าใน K Invest ช้าขนาดคนแก่ยังรำคาญเลยค่ะ laugh.gif

ถ้าหน้าเวบที่พี่ปุณณ์บอก รายงาน NAV ถึงวันไหน มูลค่ากองทุนก็ใช้ค่าใน K Invest วันนั้นแหละค่ะ

หลายๆกอง อย่าง K Gold K OIL เดี๋ยวนี้รายงานเร็วขึ้นเยอะ เคยโทรไปบอกว่าลูกค้าเซ็งกับการประกาศ NAV จนจะหนีไปเล่นกองทุนของที่อื่นแล้ว

หุหุ em309.gif ช้าขนาดนั้นจริงๆครับ

ภาวะตลาดน้ำมัน NYMEX: น้ำมันดิบปิดลบ 32 เซนต์ หลังจำนวนคนว่างงานรายสัปดาห์สหรัฐพุ่งเกินคาด

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2553 06:58:06 น.

สัญญาน้ำมัน ดิบตลาดนิวยอร์กปิดลดลงเมื่อคืนนี้ (14 ต.ค.) หลังจากกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่าจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานสัปดาห์ ที่แล้วพุ่งขึ้นเกินคาด ซึ่งทำให้นักลงทุนกังวลว่าภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซาอันเนื่องมาจากจำนวนคนว่าง งานที่เพิ่มขึ้นนั้น จะส่งผลให้ความต้องการพลังงานหดตัวลงด้วย ทั้งนี้ การพุ่งขึ้นของจำนวนคนว่างงานได้บดบังปัจจัยบวกจากรายงานสต็อกน้ำมันดิบที่ ลดลงเหนือความคาดหมายในสหรัฐ

สัญญาน้ำมันดิบ NYMEX (New York Mercantile Exchange) ส่งมอบเดือนพ.ย.ลดลง 32 เซนต์ ปิดที่ 82.69 ดอลลาร์/บาร์เรล

ขณะที่สัญญาน้ำมันฮีทติ้งออยล์ส่งมอบเดือนพ.ย.เพิ่มขึ้น 1.68 เซนต์ ปิดที่ 2.2839 ดอลลาร์/แกลลอน และสัญญาน้ำมันเบนซินส่งมอบเดือนพ.ย.ลดลง 2.96 เซนต์ ปิดที่ 2.1365 ดอลลาร์/แกลลอน

ส่วนสัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ที่ตลาด ICE กรุงลอนดอน ส่งมอบเดือนพ.ย.ลดลง 11 เซนต์ ปิดที่ 84.53 ดอลลาร์/บาร์เรล

ความวิตกังวลเกี่ยวกับภาวะซบเซาของเศรษฐกิจและความต้องการพลังงานส่งผล ให้นักลงทุนเทขายสัญญาน้ำมันดิบ โดยข้อมูลล่าสุดที่บ่งชี้ถึงภาวะอ่อนแอของเศรษฐกิจสหรัฐคือรายงานของกระทรวง แรงงานสหรัฐที่ระบุว่า จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการระหว่างว่างงานครั้งแรกในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุด ณ วันที่ 9 ต.ค. พุ่งขึ้น 13,000 ราย แตะระดับ 462,000 ราย มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะอยู่ที่ 445,000 ราย ซึ่งสะท้อนให้เห็นว่าตลาดแรงงานของสหรัฐยังคงซบเซา

นอกจากนี้ กระทรวงแรงงานสหรัฐระบุว่า ดัชนีราคาผู้ผลิต (PPI) เดือนก.ย.เพิ่มขึ้น 0.4% มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะขยับขึ้นเพียง 0.2% เนื่องจากต้นทุนราคาอาหารและพลังงานปรับตัวสูงขึ้น อย่างไรก็ตาม นักลงทุนมองว่าดัชนี PPI ปรับตัวขึ้นไม่มากนัก ซึ่งสะท้อนให้เห็นว่าแรงกดดันด้านเงินเฟ้อในสหรัฐยังอยู่ในระดับที่สามารถ ควบคุมได้ และอาจทำให้ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ยังสามารถตรึงอัตราดอกเบี้ยที่ระดับต่ำต่อไปได้อีกระยะหนึ่ง เพื่อกระตุ้นการฟื้นตัวของเศรษฐกิจ

ความวิตกกังวลเกี่ยวกับจำนวนคนว่างงานรายสัปดาห์ได้บดบังปัจจัยบวก จากรายงานของสำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของสหรัฐที่ระบุว่า สต็อกน้ำมันดิบในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุด ณ วันที่ 8 ต.ค.ลดลง 416,000 บาร์เรล มาอยู่ที่ระดับ 360.53 ล้านบาร์เรล สวนทางกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะพุ่งขึ้น 1.1 ล้านบาร์เรล

ขณะที่สต็อกน้ำมันกลั่นลดลง 255,000 บาร์เรล แตะระดับ 172.21 ล้านบาร์เรล แต่ยังน้อยกว่าที่นักวิเคราะห์คาดว่าจะร่วงลง 1.1 ล้านบาร์เรล และสต็อกน้ำมันเบนซินร่วงลง 1.77 ล้านบาร์เรล มาอยู่ที่ระดับ 218.17 ล้านบาร์เรล มากกว่าที่นักวิเคราะห์คาดว่าจะลดลง 1.0 ล้านบาร์เรล ส่วนอัตราการใช้กำลังการกลั่นน้ำมันลดลง 1.2% แตะระดับ 81.9%

กลุ่มประเทศผู้ส่งออกน้ำมัน (โอเปค) มีมติคงโควต้าการผลิตน้ำมันดิบไว้เท่าเดิมที่ 24.84 ล้านบาร์เรลต่อวัน ในการประชุมสมัยสามัญครั้งที่ 157 ซึ่งจัดขึ้นที่กรุงเวียนนา ประเทศออสเตรเลีย เมื่อวานนี้ (14 ต.ค.) โดยการตัดสินใจดังกล่าวสอดคล้องกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดการณ์ไว้ และสอดคล้องกับที่รัฐมนตรีพลังงานโอเปคอออกมาส่งสัญญาณไว้ก่อนหน้านี้ว่าโอ เปคจะตัดสินใจคงโควต้าการผลิตในการประชุมครั้งนี้

การตัดสินใจคงโควต้าการผลิตในครั้งนี้สะท้อนให้เห็นว่า สมาชิกกลุ่มโอเปคมีความพอใจต่อราคาน้ำมันในระดับปัจจัยที่เคลื่อนไหวอยู่ เหนือระดับ 80 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล ส่วนการประชุมสมัยสามัญของกลุ่มโอเปคครั้งต่อไปจะมีขึ้นในวันที่ 11 ธ.ค.2553

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช

เมื่อคืน 14/10/2010

DBO = 25.90 คาดว่า K-Oil ประมาณ 9.65xx ครับ

DBA = 28.80 คาดว่า K-AGRI ประมาณ 8.15xx ครับ

+เมื่อวาน

China Focus Fund = 48.93 คาดว่า K-China ประมาณ 11.22xx ครับ

ปล.K-AGRI ยังใช้กราฟ DBA อยู่ครับเพื่อสังเกตุระหว่างคืนต่อคืน

เนื่องจากกองทุนหลักที่ K-AGRI ประกาศช้าไปถึง 3 วัน

แต่กองทุนทั้งสองมีลักษณะกราฟเดินไปในแนวเดียวกันเหมือนกันมากๆครับ

DB Platinum IV - Agriculture USD พึ่งประกาศของวันอังคาร

http://www.bloomberg.com/apps/quote?ticker=DBPAGIC:LX

12/10/2010 NAV: 7,768.100 (+2.001%)

ส่วนทาง DBA ในวันดังกล่าวก็ปิดบวกขึ้นมา (+1.98%) ครับ

เมื่อคืน 14/10/2010

DBO = 25.90 คาดว่า K-Oil ประมาณ 9.65xx ครับ

DBA = 28.80 คาดว่า K-AGRI ประมาณ 8.15xx ครับ

+เมื่อวาน

China Focus Fund = 48.93 คาดว่า K-China ประมาณ 11.22xx ครับ

ปล.K-AGRI ยังใช้กราฟ DBA อยู่ครับเพื่อสังเกตุระหว่างคืนต่อคืน

เนื่องจากกองทุนหลักที่ K-AGRI ประกาศช้าไปถึง 3 วัน

แต่กองทุนทั้งสองมีลักษณะกราฟเดินไปในแนวเดียวกันเหมือนกันมากๆครับ

DB Platinum IV - Agriculture USD พึ่งประกาศของวันอังคาร

http://www.bloomberg...cker=DBPAGIC:LX

12/10/2010 NAV: 7,768.100 (+2.001%)

ส่วนทาง DBA ในวันดังกล่าวก็ปิดบวกขึ้นมา (+1.98%) ครับ

DBA แบบนี้คุณไก่น้อยรวยเละ 555 ขายวันใหน บอกด้วยน๊า รอขายพร้อมกันtongue.gif