ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

การติดตั้ง การใช้ฐานข้อมูลใช้กับ mt4 ได้ไหม หรือมีทางดึงข้อมูลจาก yahoo bloomberg ได้ไหม

ถ้าว่างๆ ก็ช่วยเขียนเรื่อยๆ นะครับ ผมจะคอยติดตามเอาติดตาม จะได้มีอาวุธดีๆไปลุยหุ้นบ้าง

เอาที่ทำเป็นก่อนนะครับ

ดึงข้อมูล จาก yahoo,msn เป็น built in feature ของ amiquote (โปรแกรมแถม) ของ amibroker อยู่แล้วครับ

เราแค่ใส่ตัวย่อของสินค้าที่ต้องการ แต่ผมยังไม่เคยดูนะครับ ว่าหุ้นใช้ได้หรือเปล่า

ที่เคยลองใช้เป็น pair ค่าเงิน แล้วก็ commo บางตัว ตามภาพครับ

ส่วนการ export quote ของ mt4 แบบ realtime

1/ ฝั่ง mt4 ฝรั่งให้ใส่ plugin เข้าไปใน mt4 แล้วเปิดกราฟทิ้งไว้

2/ ฝั่ง amibroker ให้เปิดใช้ plugin สำหรับ นำเข้า ตัวใดตัวหนึ่งมา plot กราฟ

ผมยังไม่เคยลอง ไม่ได้ bookmark หน้านั้นไว้ด้วยสิ

ตัวที่ว่าฟรีนั้น มันเป็นสูตรต่างๆ ของ amibroker ซึ่งคล้ายกับ open source เขียนเป็นภาษาของมันเลย afl เราแค่ google หา สูตรที่เราชอบ แล้วมา ดัดแปลงใช้เองก็ได้ครับ

ส่วนตัวโปรแกรมคงมีแบบทดลองใช้ แบบจำกัดเวลามังครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อันนี้ยกตัวอย่างสูตร maตัดกัน เป็น cloud ขึ้นมาใต้เส้นราคา (ดูง่ายดีครับ) และสูตรนี้ฟรี ผมลองเอามาดูพวกหุ้นแรงๆ ของวันนี้ดูว่าเป็นยังไงบ้าง

ตัวนี้ปรับให้แสดงค่าการตัดกันของ ma5 กับ 20 ตัดขึ้นทำเป็น cloud สีเขียว ตัดลงก็เป็นอีกสีหนึ่ง

ผมไม่ได้คิดเองนะ

สูตรแปะไว้แล้วครับ

afl-cloud.zip

http://www.wisestocktrader.com/indicators?page=2

รวมสูตรฟรี ของ amibroker ครับ แปะไว้ก่อน กันลืม

ลองเอาข้อมูลระดับ intraday (1min) มาทำเป็น กราฟ day

สั่งให้ bar replay ซึ่ง amibroker ทำได้อยู่แล้ว

มา playback ให้ดู แสดงเป็นกราฟรายวัน โดยให้ step ทีละ 3 ชั่วโมง จะได้เห็นการเคลื่อนไหวของ candlebar เสมือนในการเทรดรายวัน

clip ตัวอย่างเป็นของ fpi กับ nwr ลองทำเล่นดูครับ

ผมก็หัดสังเกต candlestick ไปก่อน ยังดูไม่เป็น...มีใครแนะนำได้ไหมครับ สงสัยเกี่ยวกับพวกหางยาวๆ

fpi candlesticks

nwr candleticks

ตอนนี้ผมสามารถดึงฐานข้อมูลแบบ offline ของ mt4 มาใช้ใน ami ได้แล้ว และน่าจะดึงฐานข้อมูลกองทุนมาใช้ได้ด้วยเพราะ ami มีตัวแปลงให้ในตัวไม่ต้องผ่าน excel เดี๋ยวว่างๆ จะนำลงในกระทู้นี้ด้วยคนนะครับ

คุณงู ลอง google ดู มันมี realtime mt4 มา amibroker ด้วย ต้องเอา plugin ชื่อ export.(อะไรจำไม่ได้ ของ mt4) ใส่เข้าไป ใน mt4 เปิดกราฟมา ข้อมูล วิ่งใส่ amibroker เลย ผ่านทาง plugin สักตัวหนึ่ง

ผมอ่านแล้ว ไม่เข้าใจเลยไม่ได้ลองทำครับ

ถ้าว่างช่วยหาทีครับ ผมไม่ได้จดไว้ด้วยแฮะ

ตอนนี้ผมสามารถดึงฐานข้อมูลแบบ offline ของ mt4 มาใช้ใน ami ได้แล้ว และน่าจะดึงฐานข้อมูลกองทุนมาใช้ได้ด้วยเพราะ ami มีตัวแปลงให้ในตัวไม่ต้องผ่าน excel เดี๋ยวว่างๆ จะนำลงในกระทู้นี้ด้วยคนนะครับ

ตัวนี้ ต้อง

+manual import text file ทุกครั้ง

+หรือ update text file แล้ว กราฟ update ตามครับ?? (มันเป็นแบบไหน ยังไม่เคยลอง)

การนำฐานข้อมูลจาก MT4 มาใช้ใน Amibroker (แบบ offline)

ผมได้ลองศึกษา Amibroker จากที่คุณ Kenny_a เอามาใช้ เห็นว่ากราฟสวยดีและมีฟังก์ชั่นมากมาย ดูไฮโซกว่า mt4 ก็เลยหาวิธีเอามาใช้ครับ

สำหรับ amibroker ผมใช้ตัวที่เป็นตัวทดลองใช้ เพราะไม่มีตังค์ซื้อ แต่ก็พอได้ กับการใช้ข้อมูลแบบ offline ซึ่งผมใช้อยู่เนื่องจากการลงทุนระบบของผมเป็นแบบ EOD เป็นหลัก ก็เลยไม่มีปัญหา

เรื่องฐานข้อมูล โปรแกรม Amibroker มีคำสั่งช่วยในการแปลงฐานข้อมูลจากแหล่งใด ๆ ก็ได้ มาใช้กับ Amibroker ครับ สะดวกมาก ในตอนนี้ผมจะทดลองแปลงข้อมูลจาก history center ของ MT4 มาใช้กับ Amibroker ครับ

1. เปิด MT4 เพื่อเลือกฐานข้อมูลที่ต้องการส่งให้ Amibroker โดยเข้าไปใน Tools/history center แล้วเลือกตลาดที่ต้องการ ผมเลือก _set50 Daily ชื่อฐานข้อมูลคือ _set501440 จากนั้น กดปุ่ม export เพื่อเก็บเป็นไฟล์ฐานข้อมูลนามสกุล .csv

2. เปิด Amibroker เพื่อดึงฐานข้อมูล เลือก file/import wizard... แล้วเลือกไปที่ฐานข้อมูลที่เก็บมาคือ _set501440.csv

3. จากนั้นตั้งค่าตามคอลัมน์ต่าง ๆ ที่ต้องการให้ตรงกับฐานข้อมูล mt4 คือตั้งคอลัมน์แรกเป็น YMD คอลัมน์ที่สองเป็น Time ส่วนที่เหลือคงไว้ตามเดิมครับ

4. แล้วกด next เพื่อแปลงข้อมูล เราก็จะได้ข้อมูลเข้าไปอยู่ใน symbols ของ amibroker แล้ว เลือก symbols _set501440

แว็บ จะได้กราฟ set50 มาอยู่ใน Amibroker ได้ทันทีเลย เจ๋ง และง่ายดายจริง ๆ ครับ

ผมทำใน linux ผ่าน Wine ก็ไม่มีปัญหาใด ๆ สบายมาก ตามภาพที่ให้ดูครับ เพื่อน ๆ ที่สนใจก็ลองดูนะครับ

ส่วนการดึงข้อมูลแบบ Realtime จะใช้คำสั่ง DDE ใน MT4 ครับ แต่ผมไม่สามารถทำได้เพราะต้องใช้กับ Amibroker ตัวที่เสียเงินครับ ของผมใช้ของฟรี เขาก็ล็อกไว้ครับ แต่เดี๋ยวจะเขียนวิธีลงให้คุณ Kenny_a ไปลองดูก็ได้ อิอิ

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

ตัวฟรีนี้เปิดฐานข้อมูลของ metastock ได้หรือเปล่าครับ

หรือ มี metastock data plugin หรือเปล่า

------

ตัวนี่ใหม่สุด 5.60 หรือเปล่าครับ

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

คุณงูลอง export MT4 *.PRN

มา ดูว่า amibroker import ได้ไหม

จะได้ไม่ต้อง map หัวตาราง

(ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่าแต่ของ metastock สบาย)

ตัวฟรีนี้เปิดฐานข้อมูลของ metastock ได้หรือเปล่าครับ

หรือ มี metastock data plugin หรือเปล่า

------

ตัวนี่ใหม่สุด 5.60 หรือเปล่าครับ

5.50 ครับ

วิธี export ของคุณงู ข้อ 1.

ผมแนะนำ คลิกกราฟแล้วกด CTRL+S ดูครับ ไม่ต้องเข้า historycenter

บน windows มันทำได้

(ไม่งั้นก็ต้องลง mt4 ใน wine 555)

ผมลองเขียนสูตร backtest ระบบ macd(12,26,9) ตัดเส้นสัญญาณ (ระบบพ่อ) ทดสอบผลกับตลาดหุ้น set50 ย้อนหลัง 3 ปี ได้ผลกำไรประมาณ 50% จากเงินลงทุน 10,000 บาท นับถึงปัจจุบันได้กำไร 5 พันกว่าบาท เฉลี่ยได้กำไรปีละ 15-20% แบบพอเพียงถูกต้องตามระบบครับ

amibroker มีระบบ backtest ที่การเขียนสูตรทำได้ง่าย ไม่ซับซ้อน เห็นตัวเลขชัดเจนทีเดียว

ผมลองเขียนสูตร backtest ระบบ macd(12,26,9) ตัดเส้นสัญญาณ (ระบบพ่อ) ทดสอบผลกับตลาดหุ้น set50 ย้อนหลัง 3 ปี ได้ผลกำไรประมาณ 50% จากเงินลงทุน 10,000 บาท นับถึงปัจจุบันได้กำไร 5 พันกว่าบาท เฉลี่ยได้กำไรปีละ 15-20% แบบพอเพียงถูกต้องตามระบบครับ

amibroker มีระบบ backtest ที่การเขียนสูตรทำได้ง่าย ไม่ซับซ้อน เห็นตัวเลขชัดเจนทีเดียว

อ่านแนวทางของคุณงูดินแต่ละเรื่องก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้น ตามอ่านไปเรื่อยๆนะคะ

ขอบคุณคุณงูดินและทุกท่าน^___^