ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ดูสูตร slope-finder แล้วไม่่น่าจะ repaint เพราะเป็นสูตรคำนวณจาก ma ธรรมดานี่เอง โดยหาค่า slope ของ ma7 กับ slope ของ ma15 แล้วดูว่าหากค่า slope ของทั้งสองเส้นดังกล่าวตัดขึ้นเหนือ 0 ทั้งสองเส้น ก็เป็นสัญญาณซื้อ และหากค่า slope ตัดลงต่ำกว่า 0 ทั้งสองเส้นก็เป็นสัญญาณขาย โดยจะซื้อเมื่อ

slope ของ ma7และ ma15 มีค่าเป็นบวก

และขายเมื่อ

slope ของ ma7 และ ma15 มีค่าเป็นลบ

ในช่วง sideway ก็ให้สัญญาณหลอกได้เหมือนกัน แต่น้อยกว่า macd และสามารถเข้าซื้อได้ในจุดต่ำกว่า macd และขายได้ในจุดสูงกว่า macd

ผมจะติดตามดูสัญญาณซื้อขายจากอินดี้ตัวนี้ไปเรื่อย ๆ ถ้าได้ผลอย่างทีคาด เราอาจจะเจออินดี้ตัวปู่ในตำนานก็ได้ อิอิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เผื่อไว้ ถ้าคุณงูจะเอาลูกศร slope finder ขึ้นบน chart ชั่วคราว ให้กด backtest แล้ว "เมาส์ขวา"คลิก ตรงผล บรรทัดไหนก็ได้ เลือก show actual trade

ไม่งั้นก็มองแต่ indy ไม่ต้องมองราคา หุๆ

คือมองแต่ trend ไม่มองราคา เพราะ indy ตัวนี้มันจับเทรนด์ ผมคิดว่างั้น

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

เดี๋ยวว่าจะลองเขียนสูตร slope finder สร้างเป้นอินดี้ใน mt4 จะได้ไม่ต้อง export-import ไป ๆ มา ๆ อิอิ

เผื่อไว้ ถ้าคุณงูจะเอาลูกศร slope finder ขึ้นบน chart ชั่วคราว ให้กด backtest แล้ว "เมาส์ขวา"คลิก ตรงผล บรรทัดไหนก็ได้ เลือก show actual trade

ไม่งั้นก็มองแต่ indy ไม่ต้องมองราคา หุๆ

คือมองแต่ trend ไม่มองราคา เพราะ indy ตัวนี้มันจับเทรนด์ ผมคิดว่างั้น

เห็นด้วยครับ ในเมื่อคำนวณจาก ma ก็ต้องเป็น trend following แน่นอน แถมจับได้ค่อนข้างแม่นเสียด้วย เจ๋งจริง ๆ

คุณงูลอง กด bar replay เล่นดู ลองถอยหลังสักปีนึง xauusd ลูกศรซื้อ/ขาย มันจะ repaint ไหม

สวัสดีค่ะ

แอบแวะเข้ามาชื่นชมการสร้างสรรค์ผลงานใหม่ของคุณครูทั้ง 2 ท่าน....

ตอนนี้ยังค่อยไม่เข้าใจเพราะยังไม่เคยใช้สูตรต่างๆ แต่จะพยายามเรียนรู้

เพราะชอบความสดใสแบบรุ้งงาม ของ Amibroker ค่ะ แล้วจะมาติดตามเรื่องอินดี้ตัวปู่ต่อด้วยนะคะ

(วันนี้กด like ได้แค่ 2 ครั้ง ระบบบอกโควต้าฯ หมดแล้ว..ขอแปะไว้ก่อนนะคะ)

ขอบคุณมากค่ะ

ถูกแก้ไข โดย Tara

คุณงูลอง กด bar replay เล่นดู ลองถอยหลังสักปีนึง xauusd ลูกศรซื้อ/ขาย มันจะ repaint ไหม

แป่ว สรุปว่า repaint คงเป็นเพราะสูตรคำนวณค่า slope จากปัจจุบันย้อนหลังไป เมื่อราคาเปลี่ยนแปลงต่อไป ทำให้ค่า slope ก็เปลี่ยนแปลงไปด้วย

ความหวังอินดี้ตัวปู่ในตำนาน ก็ต้องพับฐานไป เชื่อพ่อต่อไปเถอะลูก อิอิ

:21

ในเมื่อปู่ในตำนานยังไม่มีอยู่จริง ก็คงต้องพึ่งตัวพ่อไปก่อนละครับ

ลอง backtest ตลาดหุ้น set50 โดยใช้ macd ตัด 0 เป็นสัญญาณซื้อขาย ย้อนหลัง 3 ปี ได้กำไรร่วม 64% เฉลี่ยแล้วปีละ 20% ก็หุ้นขาขึ้นอะนะ

การใช้ macd ตัด 0 นี่ ผมถือเป็นการลงทุนระยะยาว เข้าออกแค่ปีละ 2-3 ครั้ง สำหรับปีนี้ มีสัญญาณเข้าแค่ครั้งเดียว เมื่อเดือนมิถุนายน และเพิ่งให้ออกเมื่อวันที่ 13 เดือนนี้

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

แต่ถ้าเอาระบบ macd ตัด 0 ไปใช้กับน้ำมันละก็ ลงทุนมาแล้ว 3 ปี จนบัดนี้ยังขาดทุนอยู่ 7% หุ ๆ ถึงบอกว่า น้ำมันเล่นยากส์

Amibroker นี่ backtest ได้ง่าย ๆ สนุกไปเลย

คร่าวๆ ผมสังเกตลูกศรจะไม่ repaint ถ้า เส้นเหลือง swing ออกจากแกน เกินกว่า +-10.xx นะ

มันต้องมีวิธีหยุด repaint เดี๋ยวลองหาดูครับ

ถ้าคุณงูทำได้ก่อนก็ลองเลยนะครับ ผมว่า คงเป็นพวก เพิ่ม

AND ADX(14) > ??

หรือ

AND MACD() > ??

ในเงื่อนไขการแสดงสญ ซื้อขาย ก็อาจจะได้อะครับ

เล่นไปเรื่อย ๆ การ export ข้อมูล EOD จาก mt4 ไป amibroker แบบไม่ต้องแปลงหัว

ลองกับไฟล์ prn แบบที่คุณ Kenny_a แนะนำ ปรากฏว่าทำได้แล้วครับ

1. เปิดหน้าจอ mt4 คลิกที่หน้าต่างกราฟที่ต้องการ export แล้วกด ctrl+s จะมีหน้าจอให้ save

2.เลือกนามสกุลเป็น *.prn

3. เปิดหน้าจอ amibroker เลือก file/import ASCII...

4.เลือกนามสกุลเป็น prn without ticker

5.เลือกไฟล์ที่ save ไว้จาก mt4

6.จะมีหน้าต่างแจ้งว่าเกิด error 1 แห่ง ไม่ต้องสนใจ กด no ไปเลย

แว๊บบ ได้มาแล้วข้อมู่ลจาก mt4 แบบไม่ต้องแปลงหัว ง่ายขึ้นอีกหน่อยสำหรับผม เพราะโปรแกรม amibroker ของผมใช้ตัว free demo มันจะไม่ยอมให้ save ข้อมูลไว้ ดังนั้น ต้องมาคอย import ข้อมูลใหม่ทุกครั้งที่เปิดใช้งานครับ

อย่างไรก็ดี วิธีนี้ แท่งเทียนมันจะ error นะครับ ถ้าจะดูแท่งเทียนที่ถูกต้องก็ต้องไปใช้วิธีเปลี่ยนหัวอย่างที่บอกไว้ตอนแรก

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

ไม่เคยใช้ wine ครับ ไม่มี แบบ save state เหรอ คุณงูดินจะได้ไม่ต้องปิด amibroker ไง (ผมเคยใช้พวก virtual machine มันทำแบบนั้นได้)

ไม่งั้นก็อาศัยยาแก้ไอ แคก แคก

ไม่เคยใช้ wine ครับ ไม่มี แบบ save state เหรอ คุณงูดินจะได้ไม่ต้องปิด amibroker ไง (ผมเคยใช้พวก virtual machine มันทำแบบนั้นได้)

ไม่งั้นก็อาศัยยาแก้ไอ แคก แคก

wine ไม่มี save state อะครับ คงต้องลง VM ถ้าจะ save แต่ผมไม่ need