ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ท่าน kenny ช่วยแนะนำการคัดกรองหุ้นด้วยครับ

ช่วงนี้เอาชัวร์รอ macdตัดใกล้0 หรือซื้อที่ higher lowไปก่อนครับ

นี่คือรายชื่อหุ้นทั้งหมดของตลาดทุนไทยใช่มั๊ย หาดูได้จากที่ไหนครับ

note_ก๊อปจาก source / อ้างอิงง่ายกว่า

watch listข้างบนนี้ทำมาสำหรับคนใช้amibrokerครับ

หรือใช้ กับ metastock ให้copy ชื่อทั้งหมวด แล้วเปิดทีเดียวเป็นแผงเลยก็ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เห็นใน pantip เขาคุยกันเรื่องเก็บ hmpro วันนี้ ผมเลยมาดูในกราฟ WEEK ปรากฏว่า มันเด้งแรงที่ ema200 จึงลองเปิดหาเพื่อนๆ ของมันแยกเป็นกลุ่มตาม ประเภท index ครับ ลองดูกันนะ ผมเลือกมาเฉพาะตัวที่ยังใกล้ ema200 มากๆ อย่าลืมกำหนดจุดคัทด้วย

SET50

set 50 near EMA200

ทำเล่นครับ

kce ลองใช้ โปรแกรม หาคู่ของ เส้นค่าเฉลี่ย(MA) ที่เหมาะสมเฉพาะของตัวนี้ (optimization)

โดยเริ่มให้ โปรแกรมเอาเส้น MA 30 กับ 50 มาวิ่งตัดกัน

เพิ่มค่าทีละ 5 ไปจน

30 วิ่งถึง 100 และ

50 วิ่งถึง 200

ปรากฏว่า ถือยาวกว่า กำไรเยอะกว่า (เฉพาะหุ้นตัวนี้ กับเวลาที่ผ่านมานะ)

ดูจาก คู่ที่กราฟจับให้แล้ว เหมือนมันว่า 30/50 ยังไม่พอ ให้ถือนานกว่านั้น(ถ้าต่ำกว่านี้คงโดนระบบสั่งขายไปหลายรอบละ ผมเดานะ)

กราฟออกมาเป็นที่ราบน้ำท่วมไม่ถึง ( plains) ตรงนี้เป็นกำไรทั้งหมด

เคยอ่านเจอที่ไหนสักแห่งบอกว่า ถ้าออกมาเป็น spike แหลมๆ คือไม่ดี สรุปแบบนี้ดี

สีแดง Periods1 = Optimize ( "MovAVG1",30,30,100,5);

สีฟ้า Periods2 = Optimize ( "MovAVG2",50,50,200,5);

ถึงราคาจะมีหลุด MA 30 หรือ 50 แต่เพราะ เส้นไม่ตัดกัน ระบบเลยไม่ให้ขาย

ดูกราฟ จุดให้ซื้อ ทีแรก เป็นลูกศรสีน้ำเงิน ระหว่างทางถึงราคาปัจจุบันยังไม่ต้องขาย ถือโลด

-----

ส่วนอันนี้ Q12014-top10-return-set100 เห็น kce ได้อันดับต้นเลยเอามาเทสดูน่ะ

ใช้ amibroker ทำอีกเหมือนกัน

อยากรวมกลุ่มผู้ใช้ครับ ผมว่าจะเริ่มศึกษาเรื่อง quant ละ

เฉพาะผู้ใช้ amibroker เก่ง ไม่เก่ง ไม่เป็นไร ช่วย add line มาคุยกัน ขอบคุณครับ

พี่ Kenny_a สนใจ amibroker ครับ ขอแอดร่วมกลุ่มรบกวนขอ id line ด้วยครับ ขอบคุณครับ :gd

พี่ Kenny_a สนใจ amibroker ครับ ขอแอดร่วมกลุ่มรบกวนขอ id line ด้วยครับ ขอบคุณครับ :gd

ขอความช่วยเหลือครับ ถ้าผมอยากได้เส้นของราคาจากค่าราคาปิดของ stock หารด้วย set แล้วพล็อทออกมาเป็นเส้นต้องเขียนโค้ดยังไงครับ

มือใหม่มากๆในการเขียนโค้ด ขอความช่วยเหลือด้วยครับ :17

ขอความช่วยเหลือครับ ถ้าผมอยากได้เส้นของราคาจากค่าราคาปิดของ stock หารด้วย set แล้วพล็อทออกมาเป็นเส้นต้องเขียนโค้ดยังไงครับ

มือใหม่มากๆในการเขียนโค้ด ขอความช่วยเหลือด้วยครับ :17

คิดว่าทำได้นะ น่าจะใช้ plot C/ foreign (securities nameในที่นี้คือ SET) ; <----ทำนองนี้แหละ ไปเปิด help ดู อีกทีนะ

เจอละ อย่างนี้หรือเปล่า ราคาจากค่า ราคาปิดของ stock หารด้วย set

แล้ว plot ออกมา

---

note: สูตร original ในการเปรียบเทียบ มันเป็น เครื่องหมาย - เพื่อเทียบ spread นะ

ใช้เครื่องหมาย / นี่มันบอกอะไรครับ

สำหรับผู้ใช้ amibroker ไว้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ส่งข้อความไว้ที่ board thaigold หรือที่นี่ก็ได้ครับ

เพิ่งทำQRcode เป็นครับ

รบกวนสอบถาม วิธีการเขียนโค้ด Amibroker ให้นำค่าของ SET มาคำนวณ ADX เป็นเงื่อนไขในการเข้าซื้อหุ้นด้วยครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้ Function อะไร หรือมีตัวอย่างการใช้อย่างไรครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

อันนี้ benz ได้คำตอบไปนานแล้ว

ขอมาแปะไว้ให้คนอื่นได้เรียนรู้กันบ้างนะ

Index Filtering

อธิบาย code ด้านล่างคือ

ราคาตัดขึ้นกับค่าเฉลี่ย20วัน "และ" ค่า ADX(14) ของ SET มีค่ามากกว่า 20

เมื่อเงื่อนไขทั้งสองเป็นจริง ก็เกิดเป็น สัญญาณซื้อ

>
//====import SET Value===
SetForeign("SET");
setadx=ADX(14);
RestorePriceArrays();
Buy=Cross(C,ema(C,20)) AND setadx > 20;

(ดูภาพ) เมื่อเร็วๆ นี้ หุ้น OFM เปลี่ยนชื่อ เป็น COL (สมมติว่าเราใช้ข้อมูลmetastock) ต้องการ

copy trendline มาเท่านั้นให้เข้าไปที่ amibroker database folder แล้ว copy ไฟล์

OFM ---> COL ใน folder ตามตัวอักษร เสร็จแล้วลองเปิดกราฟ amibroker ดู

จะเห็นว่า COL มี trendlines และ annotation ต่างๆ เหมือนกับ OFM เลย -จบ-

ผมมีปัญหา เวลาแสดงผลการคำนวณ ในหน้าจอ amibroker มันชอบออกมาเป็น ทศนิยมหลายหลัก อ่านผลยาก

ลองมั่วๆ ใส่ ,1.2 เข้าไปเพื่อบังคับให้มันแสดง ทศนิยม 2 หลักก็ error ตลอด

>
dropHi=(((H-C)/C)*100*-1);
fromlow=  (((C-L)/L)*100);

เมื่อเร็วๆ นี้เพิ่งอ่านเจอ NumToStr ที่แท้เป็นอย่างนี้นี่เอง

ใครเจอปัญหาเหมือนกัน ลองทำดูครับ